Mỗi tuần một chuyên đề

Trợ cấp ăn trưa - chi phí hợp lý???

• Thread starter redorchid
  • Ngày gửi
R

redorchid

Sơ cấp
26/12/08
5
0
1
Ha Noi
Các anh chị ơi cho em hỏi 1 việc thế này: Công ty em có trợ cấp tiền ăn trưa cho nhân viên, hàng ngày tất cả mọi người cùng đi ăn 1 quán, hết bao nhiêu công ty thanh toán hết. Nhưng cái quán đó lại không có hoá đơn đỏ, chỉ có hoá đơn bán lẻ.Vậy làm thế nào để ghi nhận khoản chi này là chi phí hợp lý? em mới hành nghề nên có ít kinh nghiệm lắm ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Domenech

Sơ cấp
20/7/08
43
0
0
42
Thanh Hoa
Bạn tham khảo Thông tư 22/2008/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động Thưong binh và Xã hội nhé, tiền ăn giữa ca không được vượt quá 450.000 đồng/tháng/người.
Thân.

R

redorchid

Sơ cấp
26/12/08
5
0
1
Ha Noi
thanks bác Domenech. Như vậy em chỉ cần 1 cái quyết định của GĐ là trợ cấp ăn trưa cho NV hàng tháng là ok ạ?
Nhưng em thấy có 1 điểm mâu thuẫn:
- Theo thông tư của Bộ tài chính thì tiền ăn trưa không được vượt quá mức lương tối thiểu.(mà lương tối thiểu từ 1/1/08 là 540.000đ)
- Theo thông tư trên của bộ LĐTBXH thì lại không vượt quá 450.000đ/tháng/người.
thế nghĩa là sao???

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
thanks bác Domenech. Như vậy em chỉ cần 1 cái quyết định của GĐ là trợ cấp ăn trưa cho NV hàng tháng là ok ạ?
Nhưng em thấy có 1 điểm mâu thuẫn:
- Theo thông tư của Bộ tài chính thì tiền ăn trưa không được vượt quá mức lương tối thiểu.(mà lương tối thiểu từ 1/1/08 là 540.000đ)
- Theo thông tư trên của bộ LĐTBXH thì lại không vượt quá 450.000đ/tháng/người.
thế nghĩa là sao???

Thông tư nào của Bộ Tài chính về vấn đề này đó bạn ơi?

R

redorchid

Sơ cấp
26/12/08
5
0
1
Ha Noi
Theo thông tư 128/2003/TT-BTC:
3.2- Chi phí tiền ăn giữa ca do giám đốc hoặc chủ cơ sở kinh doanh quyết định phù hợp với hiệu quả sản xuất, kinh doanh, nhưng phải đảm bảo mức chi hàng tháng cho mỗi người lao động không vượt quá mức lương tối thiểu do Nhà nước quy định đối với công chức nhà nước. Riêng chi phí ăn định lượng cho người lao động đối với một số ngành nghề đặc biệt theo văn bản hướng dẫn thi hành Bộ Luật lao động.

Nhân tiện cho em hỏi luôn là năm 2008 vẫn áp dụng TTư này để tính thuế TNDN đúng k ạ? Và việc trợ cấp tiền ăn trưa có cần quyết định của GĐ k? có cần thoả thuận trong hợp đồng lao động k?
thanks alot!

H

HoangvaViet86

Guest
2/3/09
32
0
0
37
Hà Nội
Mình thì biết là trợ cấp tiền ăn trưa, ăn ca tính vào lương, khoản chi lương là chi phí hợp lý, hợp lệ, được thanh toán cùng với lương vào các kỳ nhận lương, như vậy nó là chi phí hợp lý. Còn về việc có cần thoả thuận trong hợp đồng lao động không, thì không đâu bạn ạ. Bản thân mình khi ký hợp đồng lao động không thấy có điều khoản cụ thể nào về vấn đề này, mà chỉ có thoả thuận giữa nhà quản lý và người lao động trong quá trình tuyển dụng thôi. Còn về giám đốc thì sẽ phải quyết định vấn đề này chứ, và dù q/định thế nào thì cũng phải đúng theo thông tư hiện hành đang có hiệu lực.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Theo thông tư 128/2003/TT-BTC:
3.2- Chi phí tiền ăn giữa ca do giám đốc hoặc chủ cơ sở kinh doanh quyết định phù hợp với hiệu quả sản xuất, kinh doanh, nhưng phải đảm bảo mức chi hàng tháng cho mỗi người lao động không vượt quá mức lương tối thiểu do Nhà nước quy định đối với công chức nhà nước. Riêng chi phí ăn định lượng cho người lao động đối với một số ngành nghề đặc biệt theo văn bản hướng dẫn thi hành Bộ Luật lao động.

Nhân tiện cho em hỏi luôn là năm 2008 vẫn áp dụng TTư này để tính thuế TNDN đúng k ạ? Và việc trợ cấp tiền ăn trưa có cần quyết định của GĐ k? có cần thoả thuận trong hợp đồng lao động k?
thanks alot!
Năm 2008 bạn làm theo Thông tư 134 nhé.

Phụ cấp ăn trưa cần được ghi rõ trong HĐLĐ hoặc Thỏa ước lao động tập thể.

M

Mr Killer

Trung cấp
30/10/08
82
1
8
Hà Nội
Các anh chị ơi cho em hỏi 1 việc thế này: Công ty em có trợ cấp tiền ăn trưa cho nhân viên, hàng ngày tất cả mọi người cùng đi ăn 1 quán, hết bao nhiêu công ty thanh toán hết. Nhưng cái quán đó lại không có hoá đơn đỏ, chỉ có hoá đơn bán lẻ.Vậy làm thế nào để ghi nhận khoản chi này là chi phí hợp lý? em mới hành nghề nên có ít kinh nghiệm lắm ạ.
Hic!! lại lách luật hợp lí thôi bạn ơi! (ý kiến riêng thôi nhé): bạn có thể viết phiếu chi cho từng người theo đơn vị tháng. Nghĩa là bạn trích tiền ăn để trả cho nhân viên như một phiếu chi tiền lương... và khi đó bạn vẫn hạch toán đó là khoản trích theo lương mà??? chứ mấy quán cơm ko có tính pháp nhân thì lấy đâu ra chứng từ hợp lệ? tự mình xào nấu từ nhà mình có khi lại hay hơn!!!!!

V

voicoi241

Guest
17/11/08
2
0
1
40
Hải Dương
theo TT22/2008 của BTC thì tiền ăn ca không được vượt quá mức: 450.000đ/tháng,
Theo TT 130/2008 ngày 26/12/2008 của BTC thì không thấy nhắc đến vấn đề này (các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế) nếu doanh nghiệp tôi chi tiền ăn ca thực tế cho người lao động vượt quá lương TT thì có được tính là chi phí hợp lý? Mong các anh chị trả lời giúp tôi. Thanks

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
theo TT22/2008 của BTC thì tiền ăn ca không được vượt quá mức: 450.000đ/tháng,
Theo TT 130/2008 ngày 26/12/2008 của BTC thì không thấy nhắc đến vấn đề này (các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế) nếu doanh nghiệp tôi chi tiền ăn ca thực tế cho người lao động vượt quá lương TT thì có được tính là chi phí hợp lý? Mong các anh chị trả lời giúp tôi. Thanks

Mức chi cho ăn ca không được vượt quá mức lương tối thiểu do vậy nếu chi vượt sẽ bị loại khi tính thuế TNDN

K

khanhthuy1985

Trung cấp
20/5/08
149
6
18
38
Nghe An
Mọi người cho em hỏi chút với. Chi tiền ăn cho lái xe thì có áp dụng theo mức không vượt quá 450.000/ tháng không ah? Vì thực tế bọn em chi ra tiền ăn cho lái xe đi đường hàng ngày là 70.000k/ ngày(Vì lái xe thường phải đi cả ngày mà). Mọi người tư vấn giúp em vấn để này với ah. Em đang đau đầu vì nó quá

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mọi người cho em hỏi chút với. Chi tiền ăn cho lái xe thì có áp dụng theo mức không vượt quá 450.000/ tháng không ah? Vì thực tế bọn em chi ra tiền ăn cho lái xe đi đường hàng ngày là 70.000k/ ngày(Vì lái xe thường phải đi cả ngày mà). Mọi người tư vấn giúp em vấn để này với ah. Em đang đau đầu vì nó quá

*hiện nay áp dụng mức lương 540k/tháng chứ!
*tài xế đó có fải là nhân viên cty ko? có hđlđ ko? nếu đúng vậy thì hợp lý mà.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội

Mức ăn ca không vượt quá mức lương tối thiểu. Đối với tiêè ăn của lái xe hoặc nhân viên đi công tác bạn nên thực hiện theo quy định về chế độ công tác phí trên cơ sở quy chế của doanh ngheẹp về chi phí đi công tác

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
ah, còn trợ cấp cho ăn tối d/v NV cty làm thêm sau giờ làm việc có qui định nào cho chi phí hợp lý ko nhỉ?

M

mekiep

Guest
12/1/07
1
0
0
hanoi
Quy định phải theo Bộ Lao động rồi, đây là cơ quan ban hành văn bản quy định về ăn ca mà.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Quy định phải theo Bộ Lao động rồi, đây là cơ quan ban hành văn bản quy định về ăn ca mà.

ủa, là sao hả? bạn nói j ko hiuểu.??
nghĩa là ko có qui định khống chế về chi phí cho ăn tối?
vì mình chỉ thấy qui định cho ăn giữa ca, nghĩa là đâu nhất thiết fải là ăn trưa đúng ko?

Sửa lần cuối:
K

khanhthuy1985

Trung cấp
20/5/08
149
6
18
38
Nghe An
Nhưng mọi người cho em hỏi mức ăn ca quy định dưới 540.000 la dành cho nhân viên đi làm hành chính ăn một bữa thôi đúng không ah. Đây em đang hỏi là lái xe có nghĩa là phải tính ăn cả 3 bữa ấy.

A

alibabba

Guest
7/3/09
1
0
0
Bắc Ninh
Các anh chị oi cho em hoi 1 viec thế này : Nghị định hay thông tư nào qui định không cho phép tổng mức lương phụ cấp (thuộc quỹ lương) cao hơn mức lương cơ bản.
- Dựa cơ sở nào để trích quỹ trợ cấp thôi việc, thất nghiệp cho người lao động trong năm
- Mua bảo hiểm tai nạn lao động cho công nhân có được tính vào chí phí không
Mong các anh chi trả giúp mình nhé. Cám ơn rất nhiều

M

minhthai

Trung cấp
18/1/08
128
1
0
in long hate
Bạn tham khảo Thông tư 22/2008/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động Thưong binh và Xã hội nhé, tiền ăn giữa ca không được vượt quá 450.000 đồng/tháng/người.
Thân.

Năm 2009 ko còn khống chế tiền ăn ca nữa, tính theo thực tế đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA