Mỗi tuần một chuyên đề

Hợp lý hóa khoản lương trả cho chủ tịch HĐQT?

• Thread starter wrong
  • Ngày gửi
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Công ty tớ là 1 công ty cổ phần. Lương của GĐ là do chủ tịch HĐQT ký HĐLĐ thuê GĐ. Vậy là hợp lý rồi phải ko?

Thế còn lương của chủ tịch HĐQT thì hợp lý hóa bằng giấy tờ nào? CTHĐQT của công ty tớ có tham gia vào hoạt động kinh doanh của công ty. Liệu có thể có thêm HĐLĐ ngược lại là GĐ bi giờ là "chủ DN", có quyền thuê bất cứ lao động nào phải ko. Bi giờ GĐ lại ký HĐLĐ với CTHĐQT, như những người lao động khác, với mức lương abc VNĐ (tất nhiên là mức lương nào là cao hơn của GĐ roài).

Mong mọi người giúp đỡ!

PS: lương của CTHĐQT chứ ko phải là tiền thù lao mà HĐCĐ quyết định chi trả cho chức CTHĐQT đâu, hic hic

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
hic, sao ko thấy có thành ziên nào comment cả

H

hanhluck

Sơ cấp
22/4/08
7
0
1
48
Ha Noi
Theo mình khi CTHĐQT tham gia vào hoạt động của cty thì dĩ nhiên phải có HĐLD Của GD ky. Khi đó CTHĐQT giống như 1 thành viên tham gia lđộng trong cty - đó là chi phí hợp lý hợp lệ. Nhưng chú ý là có chức danh làm gì nhé - không phải là GD thuế về làm CTHĐQT đâu! Chúc vui!

T

thetai1975

Guest
25/12/07
28
6
0
48
HaiPhong
Công ty tớ là 1 công ty cổ phần. Lương của GĐ là do chủ tịch HĐQT ký HĐLĐ thuê GĐ. Vậy là hợp lý rồi phải ko?

Thế còn lương của chủ tịch HĐQT thì hợp lý hóa bằng giấy tờ nào? CTHĐQT của công ty tớ có tham gia vào hoạt động kinh doanh của công ty. Liệu có thể có thêm HĐLĐ ngược lại là GĐ bi giờ là "chủ DN", có quyền thuê bất cứ lao động nào phải ko. Bi giờ GĐ lại ký HĐLĐ với CTHĐQT, như những người lao động khác, với mức lương abc VNĐ (tất nhiên là mức lương nào là cao hơn của GĐ roài).

Mong mọi người giúp đỡ!

PS: lương của CTHĐQT chứ ko phải là tiền thù lao mà HĐCĐ quyết định chi trả cho chức CTHĐQT đâu, hic hic

Luật doanh nghiệp 2005 quy định rõ rùi
CTHĐQT không có lương
CTHĐQT chỉ được nhận THÙ LAO do HĐQT quyết định thông qua ĐHĐCĐ
CTHĐQT nếu kiêm nhiệm 1 chức vụ gì khác thi nhận lương theo chức vụ đấy.
CTHĐQT chỉ có thể kiêm chức TGĐ hoặc GĐ. Không thể kiêm chức nhỏ hơn TGĐ hoặc GĐ. Vì sẽ bị va các quyền lợi vá trách nhiệm cho họat động của công ty.

Bạn muốn hợp lý hóa thu nhập của CTHĐQT thì công ty đứng ra ký với ông ta 1 hợp đồng gì đấy ( Tư vấn chẳng hạn) rồi mỗi tháng chuyển tiền theo điều khỏan HĐ. Nhưng cũng chẳng hay lắm.
có vẻ hơi xương nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA