Mỗi tuần một chuyên đề

Kế toán xã phường

• Thread starter kien777
  • Ngày gửi
H

hainrbk

Sơ cấp
16/8/12
8
0
0
33
bac kan
Ðề: Kế toán xã phường

hic. có anh chị kt xã nào đã từng tham gia "diễn tập trị an xã" chưa? em bây giờ đang làm. hic nguồn ns khôg đủ bây giờ dùng nguồn dự phòng thì phải làm các thủ tục gì? em đang cần rút tiền về cho diễn tập hic thiếu 40tr liền dự phong h có 43 triệu hepllme :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

letuansinh

Sơ cấp
18/4/11
15
0
1
Hung yen

Các anh/ chị giải thích giúp em với :
Khi em định khoản thu Nợ tk:111
Có tk:336
thì xem sổ quỹ tiền mặt tk336 thì số tiền thể hiện ở bên cột chi và tồn quĩ bị giảm.
Ngược lại, khi định khoản chi Nợ tk: 336
có tk: 111
sổ quỹ tiền mặt tk336 thì số tiền thể hiện ở cột thu và tồn quĩ tăng
Em dùng phần mềm KTX5.5.

Khi phòng tài chính về kiểm tra thì hướng dẫn em định khoản cho phần chi tk336 như sau: Nợ tk: 336
Có tk: 111
Có tk: 336
Như vậy liệu có đúng không?
Mong sớm nhận được ý kiến của các anh/ chị....
hì cho em nhờ thêm việc nữa là:
Anh/ chị hướng dẫn em khai báo thêm tiểu mục trong pm KTX5.5 với ví dụ như tiểu mục 6124

Sửa lần cuối:
G

gjangdu

Guest
17/9/12
2
0
0
35
Hòa Bình

em cũng mới làm kế toán xã phường nên em muốn một chút kinh nghiệm được ko ạ ;)

N

nhungvanphuc

Guest

Hic, chào tất cả các bậc tiền bồi, mình mới ra nhập diễn đàn. Bạn àh, khi nào có đợt thi kế toán xã vậy, mình cũng làm kế toán xã nhưng sao chẳng thấy thông tin gì cả ah. Có thông tin gì cụ thể trao đổi nhé! mình cũng phải thi kế toán xã mà.

H

hainrbk

Sơ cấp
16/8/12
8
0
0
33
bac kan

ko có thông tin gì đâu! haizzzzzzz
minh đi làm đc 2 tháng kt xã rùi....ai mới đi làm như tui chắc kung vướng như tui thui hehe....có gi cứ Pm nhak. bít tới đâu tui bảo cho, ko biết tui có nhìu sư phụ thâm niên lắm hỏi giúp cho.SĐT này: 01674.697.463.^^

N

NhoQuan

Sơ cấp
14/10/09
6
0
0
Góc phố sài gòn

Cả nhà ơi, sao ktxa cài vào máy dùng win 7 thì không đọc được tiếng Việt,, làm sao để có thể đọc tiếng việt đây cả nhà

H

hainrbk

Sơ cấp
16/8/12
8
0
0
33
bac kan

phần mền nào thế Imax ak???
misa bamboo của tui thì bị lỗi!hic chuyển tiền xong mới lòi ra, dung quỹ II mới bít in đối chiếu, haizzzzzzzzz nản

tienphong123

tienphong123

Sơ cấp

Cả nhà ơi, sao ktxa cài vào máy dùng win 7 thì không đọc được tiếng Việt,, làm sao để có thể đọc tiếng việt đây cả nhà
Phần mềm j vậy bạn? Chắc do win bạn thiếu font thôi. Bạn cài thêm font chữ là được. Chúc may mắn

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
377
0
16
Bắc Ninh

Các anh/ chị giải thích giúp em với :
Khi em định khoản thu Nợ tk:111
Có tk:336
thì xem sổ quỹ tiền mặt tk336 thì số tiền thể hiện ở bên cột chi và tồn quĩ bị giảm.
Ngược lại, khi định khoản chi Nợ tk: 336
có tk: 111
sổ quỹ tiền mặt tk336 thì số tiền thể hiện ở cột thu và tồn quĩ tăng
Em dùng phần mềm KTX5.5.

Khi phòng tài chính về kiểm tra thì hướng dẫn em định khoản cho phần chi tk336 như sau: Nợ tk: 336
Có tk: 111
Có tk: 336
Như vậy liệu có đúng không?
Mong sớm nhận được ý kiến của các anh/ chị....
hì cho em nhờ thêm việc nữa là:
Anh/ chị hướng dẫn em khai báo thêm tiểu mục trong pm KTX5.5 với ví dụ như tiểu mục 6124

Chào bạn!
Khi bạn HT vào TK 336 thì bạn phải HT chi tiết đến 3361 hoặc 3362. Và chi tiết đến từng đối tượng mà bạn nhận Thu hộ - Chi hộ.
* Khi thu tiền bạn HT: Nợ 111 - Có 3361(2) (Chi tiết đến từng đối tượng)
* Khi chi tiền bạn HT: Nợ 3361(2)(Chi tiết đến từng đối tượng) - Có 111.
Bạn cần phải hiểu được nội dung của TK 336 thì bạn mới có thể HT đúng nó.

Còn bạn muốn khai báo TM 6124, bạn làm theo các bước sau:
Mã hiệu --> Danh mục MLNS --> Danh mục Mục --> Bạn vào Danh sách rồi tìm đến Mục 6100 --> Sau đó bạn nhấn vào phần "Thêm mới" ở phía dưới của khung điều chỉnh --> Phần Mã hiệu bạn gõ vào 6124 --> Tên mục, tiểu mục: Phụ cấp công vụ --> Thuộc mục: 6100 --> Loại mục: 2 --> Bậc 2 --> Chi tiết C và bạn tích vào dấu sử dụng. Cuối cùng bạn ghi lại.
Như vậy là bạn đã khai báo thành công TM 6124

C

cuongz

Sơ cấp
9/5/09
21
0
1
34
hanoi

Các a chị tiền bối cho e hỏi KT ngân sách xã phường và kế toán hành chính sự nghiệp khác nhau ở những điểm nào ạ.

H

hainrbk

Sơ cấp
16/8/12
8
0
0
33
bac kan

kt xã thì dung nguồn ns ko tự chủ, còn Hcsn thì tui thấy là tự chủ, kt xã thì nhìu chương lắm 805,809....đau kai đầu
:wall:

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
377
0
16
Bắc Ninh

Các a chị tiền bối cho e hỏi KT ngân sách xã phường và kế toán hành chính sự nghiệp khác nhau ở những điểm nào ạ.

Thì ở ngay 2 cái tiêu đề bạn hỏi đó, Bộ Tài chính có Chế độ kế toán Ngân sách & Tài chính xã, có Chế độ kế toán HCSN. Ở diễn đàn này thì các thành viên làm bên HCSN nhiều hơn bên KTX. Nên bạn muốn tìm hiểu về lĩnh vực nào thì nên tham khảo các bài viết đã có trên diễn đàn này. Không ai làm một lúc 2 chế độ kế toán đó cả. Còn về MLNS thì gần như là thống nhất chung trong 2 chế độ kế toán, chỉ khác biệt đôi chút về hệ thống Tài khoản kế toán mà thôi.

G

gjangdu

Guest
17/9/12
2
0
0
35
Hòa Bình
Giúp em về kế toán xã

Chào các anh chị em mới làm kế toán xã.em có một số chỗ cần hỏi giúp em với :
em muốn lập mẫu để rút tiền thanh toán phụ cấp kiêm nhiệm chức danh từ 2010 thì phải làm như thế nào ak.
các anh chị cho em hỏi về BHXH, BHYT do cơ quan đóng bây giờ thanh toán cho các ngành thì phải tính như thế nào ak, ví dụ các ngành như 805,810,819..... ví dụ như vậy .cảm ơn các chị
em được nhận làm kế toán xã đúng mấy tháng cuối năm nên cho em hỏi thêm cái mẫu báo cáo được ko ak
Em xin cảm ơn nhiều có gì giúp em nhé!
mail :gjangdu20@gmail.com
Y!H : nguoitinhxala_khongconai_gp2000
SĐT : 0972 59 39 89

H

hainrbk

Sơ cấp
16/8/12
8
0
0
33
bac kan
Ðề: Giúp em về kế toán xã

bên trung tâm học tập công đồng ak? làm cái giấy rút là xong! thực chi tiền mặt!
bjo là thay đổi mã nguồn nsach hết rui! phải để ý...17% BHXH 3% BHYT tinh theo lương chính, nếu phụ cấp lãnh đạo thi phải tinh cả
vào.....
có gì cứ Pm YAHOO: Nguoiban_bk

Sửa lần cuối:
H

Himawari

Guest
24/3/09
3
0
0
40
Binh Duong

+ Căn cứ quyết toán công trình đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt,kế toán ghi tăng TSCĐ đã hoàn thành bàn giao đưa vào sử dụng và ghi tăng nguồn kinh phí đã hình thành TSCĐ
Nợ TK211/Có TK446.

Mình nghĩ là Nợ TK 211/ Có TK 466.
mình không biết tk 446 là Tk ???

H

Himawari

Guest
24/3/09
3
0
0
40
Binh Duong

Chào bạn!
Bạn hãy tải Phần mềm KTXA 5.0 mà mình đã UP lên Webketoan.
Sau đó cần gì thì mình sẽ hướng dẫn cụ thể giúp bạn!
Hi Tinh7899!
Em dowload được phần mềm KTXA5.0 rồi nhưng mà font chữ em không đọc được; em phải làm sao để có thể đọc được tiếng việt ah? xin cảm ơn nhé!

T

truongdieuthu

Guest
26/1/11
2
0
0
quảng bình
Ðề: [HỎI] Chi chuyển nguồn, Thu chuyển nguồn, Kết dư ngân sách - (KẾ TOÁN XÃ/PHƯỜNG)

e mới làm kế toán xã nên còn nhiều vấn đề mù mờ quá, đơn vị e cuối năm có bổ sung mục tiêu nhưng vì ko có hồ sơ nên chưa chi được, anh cho em hỏi về thủ tục chuyển nguồn với ạ, nếu có mẫu công văn hay tờ trình đề nghị chuyển nguồn a có thể gửi cho e với. mail của e là dieuthu0408@gmail.com. E cảm ơn nhiều ạ

H

Hoa1990

Guest
3/2/13
1
0
0
33
Sơn La

Chào các anh chị. Em làm kế toán xã cũng dc 1 năm rồi nhưng vẫn ớn nhất cái khoản hợp lý hóa chứng từ, tiền thì rút về chi tạm ứng trước, sau mới làm chứng từ. Nhiều lúc toàn thanh toán mò. :((

p/s: có đồng nghiệp nào kết bạn trao đổi kinh nghiệm thì yahoo em là: asari_tinhnghich_77@yahoo.com,
Rất vui được làm quen với all
:two:

C

cinderella36

Guest
14/5/08
31
2
0
38
Quảng Bình

Cũng có nhiều người trẻ nhưng tôi nghĩ là làm ở đấy có nhiều điều "cũng khó nói":wall:

mình thấy bên Doanh nghiệp người ta muốn nói gì cũng được còn bên hành chính sự nghiệp chẳng được nói thẳng và nói thật cứ há miệng là mắc quai thấy chán đôi lúc muốn hỏi cũng không dám hỏi muốn trả lời cũng không dám trả lời nữa biết lúc nào mới nâng cao được tay nghề nhỉ?

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Doanh nghiệp hay đơn vị HCSN thì cũng tồn tại những mặt tiêu cực bên cạnh mặt tích cực, Bạn cứ làm việc và thắc mắc trong chức năng nhiệm vụ của kế toán thì kg ai dám trả lời sai cả, vì trả lời hay tư vấn đều phải dựa vào Luật - Thông tư - Nghị định để nói chuyện, làm việc quyết toán cũng vậy cũng dựa vào những cái đấy
Nếu chúng ta tập trung làm đúng vai trò của kế toán và tích cực nghiên cứu kg đá đọng gì đến tổ chức đoàn thể chính trị thì chẳng có gì kg thể thắc mắc trong chuyên môn cả

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA