Mỗi tuần một chuyên đề

Mua TSCĐ của cá nhân không có hóa đơn.

• Thread starter bap ngo
  • Ngày gửi
B

bap ngo

Sơ cấp
11/7/08
32
0
0
Quận 10
Cty mình mua TSCĐ của cá nhân không có hóa đơn. Vậy bạn nào chỉ dùm mình làm sao để được đưa vào chi phí?
Các TSCĐ đã khấu hao hết, nay nó đã hư hỏng rồi và công ty cũng bỏ rồi, vậy khi thuế xuống hỏi thì phải làm sao cho hợp lý?
Bạn nào biết chỉ mình với. Cám ơn:023:

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
42
ha noi
cái này lằng nhằng à.Vì nếu tscđ kô có chứng từ hợp lệ để xác định giá trị của nó thì bạn kô thể trích khấu hao tái sản này, bạn đọc chuẩn mực kế toán 06 để thêm chi tiết mà sử lý.

G

gachip3

Cao cấp
30/8/08
380
1
0
ha noi
tìm cá nhân đoómà làm hợp đồng mua bán. tài sản còn ở công ty nữa không, nếu không còn thì làm thanh lý tài sản bán đồng nát lấy tiền về hay vất đi. nói chung phải có biên bản gì đó xác nhận

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cty mình mua TSCĐ của cá nhân không có hóa đơn. Vậy bạn nào chỉ dùm mình làm sao để được đưa vào chi phí?
Các TSCĐ đã khấu hao hết, nay nó đã hư hỏng rồi và công ty cũng bỏ rồi, vậy khi thuế xuống hỏi thì phải làm sao cho hợp lý?
Bạn nào biết chỉ mình với. Cám ơn:023:

Chả có cách nào để hơp thức hoá cái chi phí khấu hao này cả khi mà TS không thực tế tồn tại.TSCĐ đến giờ này đã "mất xác" rồi mới hỏi cách xử lý. Công ty bạn chả quan tâm gì đến viêc thực hiện hoá đơn chứng từ vì vậy có bị loại trừ ra khỏi chi phí cũng là đáng tội. Vì đã gọi là TSCĐ thì chắc chí ít cũng phải là 2 năm, có đến 2 năm để giải quyết vấn đề này.

D

DINH HONG

Guest
8/1/08
4
0
0
Đắk Lắk
mình có một cách đó, nhưng với điều kiện bạn đã đăng ký khấu hao với thuế, vì tài sản đả sd và khấu hao hết. Bạn tìm trung tâm thẩm định giá, giao cho họ hợp đồng mua bán với cá nhân, và họ thẩm định giá cả cho bạn cái tài sản của bạn, nhưng thời gian thẩm định là thời gian bạn đã đưa vào sd và khấu hao, nếu thẩm định giá không đồng ý làm theo thời điểm đó thì coi như bạn tiêu. Còn như thế nào là tùy thuộc vào bạn thôi.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
mình có một cách đó, nhưng với điều kiện bạn đã đăng ký khấu hao với thuế, vì tài sản đả sd và khấu hao hết. Bạn tìm trung tâm thẩm định giá, giao cho họ hợp đồng mua bán với cá nhân, và họ thẩm định giá cả cho bạn cái tài sản của bạn, nhưng thời gian thẩm định là thời gian bạn đã đưa vào sd và khấu hao, nếu thẩm định giá không đồng ý làm theo thời điểm đó thì coi như bạn tiêu. Còn như thế nào là tùy thuộc vào bạn thôi.

Hinh như bạn vi phạm nội quy của diễn đàn đó

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Theo mình được biết thì nếu mua TSCĐ của cá nhân mà không có hoá đơn chứng từ thì doanh nghiệp tự đánh giá hoặc thuê cơ quan có thẩm quyền thẩm định lại giá trị còn lại thực tế của TSCĐ để làm căn cứ tình và trích khấu hao, khi mua TSCĐ bạn cần làm hợp đồng mua bán với chủ phương tiện, giấy chuyển quyền sử dụng đứng tên công ty bạn, còn TSCĐ đã khấu hao hết nếu còn sử dụng thì không được trích khấu hao nữa, nếu không còn sử dụng thì làm biên bản đánh giá lại và làm biên bản thanh lý để ghi giảm TSCĐ trên 211 và khấu hao 214 còn bán hay làm ghì thì tuy công ty bạn sử dụng

P

pigandmouse

Sơ cấp
17/4/09
4
0
0
39
ha noi
làm thế nào để đưa máy móc vào làm TSCD cua công ty

Công ty mình mới thành lập nhưng máy móc là máy cũ giám đốc mình góp vốn bằng tiền mặt mà muốn đua máy móc đó vào làm TSCD thi làm nhu the nao .Ai biet giup minh với

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Lập hội đồng thẩm định xác định giá trị tài sản góp vốn, viết biên bản xác định giá trị.... vậy là đã góp vốn vào cty rùi. Nếu đủ điều kiện thì ghi nhận là TSCĐ. OK chủ nhỉ?

T

TranMaiCoi

Guest
Chào các anh chị!
Em có ý này xem sao.
- Là TSCD góp vốn
- Là TSCD mua nhưng không hoá đơn chức từ

+ Trên nguyên tắc bạn vẫn tính khấu hao dựa trên giá trị góp vốn hoặc giá trị mua, nhưng khi lập quyết toán thuế, bạn phải loại khoảng phí này ra (đương nhiên là bạn trích khấu hao theo quy định)
+ Để có hoá đơn, bạn lập hợp đồng mua bán giữa hai bên, lên chi cục thuế người bán đăng ký để mua hoá đơn lẻ (HD thông thường), phải phải nộp thuế theo quy định.

T

thuha2008

Sơ cấp
4/10/08
8
0
1
Hải Phòng
chao các bác
Cac bac co bai tạp nào về tiền luong k thi cho em xin vói

T

thanhhuyen0305

Guest
Cho em hỏi chút xíu!
Công ty em đang có 1 bên A góp vốn bằng TSCĐ. TSCĐ đó bên A mua của một cá nhân không có hóa đơn, chỉ có hợp đồng mua bán, biên bản bàn giao. Khi công ty tôi nhận góp vốn thì có cần yêu cầu bên A chuẩn bị thêm chứng từ hay làm thêm thủ tục gì ngoài việc thuê thẩm định giá để xác định giá trị tài sản không ạ?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Cho em hỏi chút xíu!
Công ty em đang có 1 bên A góp vốn bằng TSCĐ. TSCĐ đó bên A mua của một cá nhân không có hóa đơn, chỉ có hợp đồng mua bán, biên bản bàn giao. Khi công ty tôi nhận góp vốn thì có cần yêu cầu bên A chuẩn bị thêm chứng từ hay làm thêm thủ tục gì ngoài việc thuê thẩm định giá để xác định giá trị tài sản không ạ?
Bạn nói bên A cầm hợp đồng mau bán lên chi cục thuế tại nơi giao dịch. Họ sẽ cấp hóa đơn theo hợp đồng đó.

T

thanhhuyen0305

Guest
Bác Bong05 cho em hỏi chút xíu nữa: Bên A mua TSCĐ đó đã hơn 1 năm rồi thì vẫn chỉ cần mang HĐMB lên chi cục thuế thôi đúng không ạ.
Ngoài ra có cần mang thêm gì nữa không?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Bác Bong05 cho em hỏi chút xíu nữa: Bên A mua TSCĐ đó đã hơn 1 năm rồi thì vẫn chỉ cần mang HĐMB lên chi cục thuế thôi đúng không ạ.
Ngoài ra có cần mang thêm gì nữa không?
Mua Hợp đồng hơn 1 năm rồi thì bạn làm HĐ mới, ko có sẽ bị phạt chậm kê khai thuế đó!

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Bác Bong05 cho em hỏi thêm chút, chỉ cần mình bên A lên chi cục thuế thôi ạ, có cần cả cá nhân đã bán cho bên A lên cùng không ạ?
Ràng buộc trong hợp đồng bên nào chịu trách nhiệm về thuế thì bên đó lên chi cục thuế! Ko cần phải cả hai bên lên đâu!

P

phuonglinhbong

Sơ cấp
8/4/09
3
0
0
42
Hà nội
Công ty mình hoat động trong lĩnh vực vận tải hành khách, có mua một chiếc xe của cá nhân để phục vụ cho việc kinh doanh, hợp đồng mua bán xe có công chứng, vậy giấy tờ xe có phải chuyển sang tên công ty không, nếu không chuyển sang tên công ty tì có được hạch toán là tài sản công ty không?

C

chimchich

Guest
6/1/09
135
0
0
38
Ha dong
Tài sản đó phải mang tên công ty thì mới được hạch toán trích khấu hào. còn nếu muốn có thể làm cái hợp đồng thuê tài sản (thuê tài chính ý)

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
cách của bạn TranMaiCoi rất chính xác. Về mặt kế toán bạn đã bỏ ra 1 nguồn lực để đem về 1 nguồn lực khác (bỏ tiên mua tài sản) và điều đó là thực tế đã thực hiện nên việc ghi nhận tài sản là đc, chỉ vướng mắc ở chi phí thuế thôi. Nếu muốn đc đưa vào chi phí thuế bạn tham khảo thêm TT130 hướng dẫn thuế TNDN và TT 129 hướng dẫn VAT có nói đến trường hợp mua tài sản đã qua sử dụng của cá nhân không kinh doanh phải làm thế nào. Chúc bạn chọn được hướng giải quyết. Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA