Trả lương cho người lao động nghỉ ốm

• Thread starter myduong
  • Ngày gửi
M

myduong

Guest
13/4/09
16
0
0
39
Ha noi
Chào các bạn,

Mình sắp phải làm lương của tháng trả cho CBNV. Tuy nhiên có một trường hợp phát sinh mình cần sự tư vấn của tất cả các bạn trong cộng đồng webketoan.
Công ty mình có một chị nghỉ ốm 1 tuần, mình thì vẫn tính đủ lương tháng cho chị ý nhưng quản lý Công ty mình không chấp nhận như vậy.
Vì thế mình muốn hỏi rằng có văn bản luật nào quy định người nghỉ ốm có ký hợp đồng lao động của Cty vẫn hưởng nguyên lương không?
Và cách mình tính đủ lương cho chị ý có đúng không?

Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

iuketoan

yêu hơn cả anh....
1/4/09
158
0
0
hà nội
Chào các bạn,

Mình sắp phải làm lương của tháng trả cho CBNV. Tuy nhiên có một trường hợp phát sinh mình cần sự tư vấn của tất cả các bạn trong cộng đồng webketoan.
Công ty mình có một chị nghỉ ốm 1 tuần, mình thì vẫn tính đủ lương tháng cho chị ý nhưng quản lý Công ty mình không chấp nhận như vậy.
Vì thế mình muốn hỏi rằng có văn bản luật nào quy định người nghỉ ốm có ký hợp đồng lao động của Cty vẫn hưởng nguyên lương không?
Và cách mình tính đủ lương cho chị ý có đúng không?

Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của các bạn.

trường hợp này chỉ được hưởng chế độ ốm đau của bảo hiểm xã hội (75% lương đóng bhxh), không tính nguyên lương. bạn tham khảo thêm ở luật bảo hiểm xã hội để bít thêm nhe.

M

myduong

Guest
13/4/09
16
0
0
39
Ha noi
Cảm ơn câu trả lời góp ý của bạn. Mình cũng biết cá nhân chị đó chỉ được hưởng 75% lương tham gia bảo hiểm. Tuy nhiên, việc mình muốn hỏi sâu hơn là: tháng lương này mình có thể tính đủ lương cho chị ý và trừ số ngày nghỉ ốm vào phép năm của chị ý được không?
Hay bạn và các bạn khác đã từng làm xử lý các trường hợp này như nào thì cho mình ý kiến thêm với. Mình cũng chưa có kinh nghiệm nên rất mong được sự hỗ trợ từ các bạn để giải quyết thỏa đáng cho cả người lao động và cho cả Cty.

Vậy sớm hồi âm cho mình nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA