Chi phí tiền lương Ban giám đốc, kế toán

• Thread starter Yen Hoang
  • Ngày gửi
Y

Yen Hoang

Trung cấp
14/1/09
92
0
0
Hanoi
Các bạn cho mình hỏi: XN minh là XN xây dựng có khoảng gần chục người đóng BHXH: bao gồm 01giám đốc, phó 01giám đốc, kế toán, thủ quĩ, các kỹ thuật, chỉ huy công trình.... còn công nhân thuê ngoài ký HDLD ngắn hạn khi có công trình thi công
Công nhân hạch toán 622
Cán bộ kỹ thuật, chỉ huy CT hạch toán 6271
Còn Ban GD, kế toán, thủ quĩ thì HT 6271 hay 642.
Mọi khi vẫn HT 6271 nhung kế toán truong trên tổng cty bảo bọn mình phải HT 642 nhu the co đúng không. Neu HT 642 khi CT chua hoàn thanh trong qui thi ket chuyen se bị lỗ. :1luvu:Các bạn góp ý cho mình nhé
Mình xin cám on nhieu./.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

yen40d8

Guest
9/5/09
5
0
0
Hà Nội
lương của BGĐ, kế toán, thủ quỹ hạch toán vào TK 6421
Nếu công trình chưa hoàn thành, CP QLDN chưa được kết chuyển vào TK 911. Bạn sẽ kết chuyển vào TK 1422 "Chi phí chờ kết chuyển" vì công ty bạn chưa có doanh thu của công trình đang xây

Y

Yen Hoang

Trung cấp
14/1/09
92
0
0
Hanoi
lương của BGĐ, kế toán, thủ quỹ hạch toán vào TK 6421
Nếu công trình chưa hoàn thành, CP QLDN chưa được kết chuyển vào TK 911. Bạn sẽ kết chuyển vào TK 1422 "Chi phí chờ kết chuyển" vì công ty bạn chưa có doanh thu của công trình đang xây

Vậy à, cám ơn bạn nhé

Y

Yen Hoang

Trung cấp
14/1/09
92
0
0
Hanoi
Thế các chi phí quản lý khác: như chi phí điện thoại, điện, nước, intenet, vpp... của văn phòng chưa có công trình thì cũng cho vào TK 1422 à

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Thế các chi phí quản lý khác: như chi phí điện thoại, điện, nước, intenet, vpp... của văn phòng chưa có công trình thì cũng cho vào TK 1422 à

Các chi phí quản lý tập hợp vào 642 chuyển qua 142 khi nào có doanh thu thì phân bổ.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Các chi phí quản lý tập hợp vào 642 chuyển qua 142 khi nào có doanh thu thì phân bổ.

Lại 1 trường hợp hiểu nhầm nữa rồi. "Không có doanh thu thì treo chi phí" đồng nghĩa với "không có doanh thu thì không bị lỗ", điều này không đúng.
Chi phí trước hoạt động là những chi phí quản lý, hành chính, gián tiếp trong quá trình XD doanh nghiệp. Nhưng chi phí này được phép "tài sản hóa" rồi phân bổ dần theo CM. Còn đã đi vào hoạt động thì chi phí phát sinh thì phải kết chuyển vào KQKD chứ, nguyên tắc thận trọng đặt cao hơn nguyên tắc phù hợp mà.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Lại 1 trường hợp hiểu nhầm nữa rồi. "Không có doanh thu thì treo chi phí" đồng nghĩa với "không có doanh thu thì không bị lỗ", điều này không đúng.
Chi phí trước hoạt động là những chi phí quản lý, hành chính, gián tiếp trong quá trình XD doanh nghiệp. Nhưng chi phí này được phép "tài sản hóa" rồi phân bổ dần theo CM. Còn đã đi vào hoạt động thì chi phí phát sinh thì phải kết chuyển vào KQKD chứ, nguyên tắc thận trọng đặt cao hơn nguyên tắc phù hợp mà.

Không nhần chút nào đâu trong xây dựng do doanh thu của công trình thường kéo dài do vậy các chi phí trong quá trình này không thể gọi là khoản lỗ được chính vì vậy phải kết chuyển chờ khi có doanh thu mới xác định kết quả kinh doanh. Đó chính là sự kết hợp giữa nguyên tắc thận trọng và nguyên tắc phù hợp đối với việc hạch toán trong các doanh nghiệp xây dựng.

G

giangnghiahung

Sơ cấp
12/3/09
45
0
0
43
Nam Định - Tp. HCM
Không nhần chút nào đâu trong xây dựng do doanh thu của công trình thường kéo dài do vậy các chi phí trong quá trình này không thể gọi là khoản lỗ được chính vì vậy phải kết chuyển chờ khi có doanh thu mới xác định kết quả kinh doanh. Đó chính là sự kết hợp giữa nguyên tắc thận trọng và nguyên tắc phù hợp đối với việc hạch toán trong các doanh nghiệp xây dựng.

Đúng đấy! Cty em cũng thuộc doanh nghiệp XD mà chưa có DT nên CP được em chuyển và chờ kết chuyển, khi nào có doanh thu mới tính.

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Vậy nếu doanh thu ít quá thì không thể kết chuyển hết chi phí đang còn treo được. Nếu treo nhiều quá thì phải làm sao ???

K

Ke toan VIPVUON Cafe DaNang

Trung cấp
20/5/09
103
0
0
38
Da Nang City
Vậy nếu doanh thu ít quá thì không thể kết chuyển hết chi phí đang còn treo được. Nếu treo nhiều quá thì phải làm sao ???

Hiện nay theo quy định của QD 15/2006 mới của BTC các bạn không còn tài khoản 1422 - Chi phí chờ kết chuyển (TK 1422 được quy định ở QD 1141/1995 đã bị thay thế bằng QD 15) mặt khác Cơ quan Thuế cũng yêu cầu các DN xây dựng phải kết chuyển chi phí 642 sang 911 trong kỳ không được kết chuyển sang 142.
Do kế toán mới vào thường làm theo chỉ dẫn của kế toán cũ cũng như kế toán cũ không thường xuyên cập nhật thông tin nên vấn đề này thường xuyên xảy ra ở các Công ty Xây dựng.
Thân

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
??? nếu làm theo QĐ 48/2006 thì làm thế nào vậy bác. Mọi nay em vẫn tính CP theo phần trăm rồi KC qua 911. Số còn lại em KC qua 242.
Em cũng không chắc chắn lắm về cách làm của mình. Bác chỉ thêm cho em với
:015:

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
bác vipvuon cafe danang ơi! bác đâu rùi????
chỉ cho em chỗ này với. nếu làm theo QĐ 48/2006 thì làm như vậy đc phải ko bác.
mọi năm em vẫn làm vậy nhưng ko chắc lắm

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Mình thấy về chế độ không có BT nơ 142,242/C642 với nội dung như trên.... nhưng thực tế với các DN XD thì bút toán này có ở hầu hết các DN, Kiểm toán có tên tuổi của VN cũng thông nhất là HT như vậy đấy.

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
nếu HT như vậy mà doanh thu ít quá thì chi phí còn treo rất là nhiều. phỉa làm sao với chi phí đó, vì năm nào cũng có chi phí mà, treo hoài như vậy đc ko. cty mình tro như vậy hơn 1 tỷ rùi nè

K

Ke toan VIPVUON Cafe DaNang

Trung cấp
20/5/09
103
0
0
38
Da Nang City
nếu HT như vậy mà doanh thu ít quá thì chi phí còn treo rất là nhiều. phỉa làm sao với chi phí đó, vì năm nào cũng có chi phí mà, treo hoài như vậy đc ko. cty mình tro như vậy hơn 1 tỷ rùi nè

Thân chào bạn! Hiện nay vấn đề tại các doanh nghiệp xây dựng là doanh thu ít mà chi phí đầu vào nhiều như bạn nói là rất nhiều nhưng mình thấy là đa số tại các doanh nghiệp nhỏ. Thực tế tại công ty của mình cũng như các công ty xây dựng có tên tuổi hoặc lớn thì thông thường doanh thu của họ luôn luôn nhiều hơn chi phí vì khi ký kết hợp đồng xây dựng (bạn nên tìm đọc thông tư về Hợp đồng xây dựng của Bộ xây dựng) có quy định thời gian thanh toán:
- Tạm ứng trước 20 % giá trị hợp đồng sau 5 ngày ký kết HĐ
- Thanh toán 90% giá trị nghiệm thu theo từng đợt

Do đó, những doanh nghiệp xd lớn thường ko gặp tình huống như bạn. Nếu như bạn làm hợp đồng như trên thì doanh thu bao giờ cũng nhiều hơn chi phí và ko có tình trạng treo chi phí vào TK 142.
Mặt khác QĐ 48 và QD 15 gần như giống nhau chỉ khác biểu mẫu còn về TK ở QD 48 ko có TK 621,622,623,627 và 641 so với QD 15. Do đó, ở QD 48 cũng ko có TK 1422 - Chi phí chờ kết chuyển.
Thân chào ban kunkun1 :biggrinda

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Cảm ơn bạn nha. nhân tiện cho kun hỏi thêm với:
DN kun là DN nhỏ nên doanh thu ít lắm mỗi năm có mấy tỷ à. mà chi phí lại quá trời. nguồn vốn thanh toán lại là ngân sách nhà nước nữa nên không phải lúc nào cũng thanh toán theo HĐ. Có khi 1, 2 năm sau mới thanh toán đó nên không treo 242 là không đc. Bạn có cách nào phân bổ hết những chi phí đã treo một cách nhanh nhất không vậy. Chỉ cho kun với. Cảm ơn bạn trước nha

N

nguyenthungan

Guest
10/11/04
43
2
0
42
I live in Ha Noi
Các bạn cho mình hỏi: XN minh là XN xây dựng có khoảng gần chục người đóng BHXH: bao gồm 01giám đốc, phó 01giám đốc, kế toán, thủ quĩ, các kỹ thuật, chỉ huy công trình.... còn công nhân thuê ngoài ký HDLD ngắn hạn khi có công trình thi công
Công nhân hạch toán 622
Cán bộ kỹ thuật, chỉ huy CT hạch toán 6271
Còn Ban GD, kế toán, thủ quĩ thì HT 6271 hay 642.
Mọi khi vẫn HT 6271 nhung kế toán truong trên tổng cty bảo bọn mình phải HT 642 nhu the co đúng không. Neu HT 642 khi CT chua hoàn thanh trong qui thi ket chuyen se bị lỗ. :1luvu:Các bạn góp ý cho mình nhé
Mình xin cám on nhieu./.

Chào bạn, chi phí lương Ban GD, kế toán ,thủ quĩ thì bạn phải hạch toán vào TK642. Sau đó bạn phải phân bổ cho các công trình hoàn thành trong kỳ theo một số tiêu thức như: Lãi gộp, số lượng, sản lượng ,tỉ lệ. Nhưng theo tôi, nhiều đơn vị họ lựa chọn tiêu thức lãi gộp tức chỉ phân bổ cho công trình nào có lãi thôi. Sau đó sẽ kết chuyển sang TK 911

N

Nguyen Van Gan

Cao cấp
9/7/08
205
1
0
Đồng Nai
Theo mình chi phí này tập hợp vào 142 hoặc 242 trước rồi mới phân bổ vào 642 tương ứng cho từng đợt ghi nhận doanh thu vậy.

D

duyenhoa

Guest
11/2/09
9
0
0
Dan Hoa Thanh Oai Ha Noi
nếu bạn Thd 6758 nói khi chưa phát sinh doanh thì k đc kết chuyển chi phí QLDN là sai, chỉ có những chi phí NVL chính VL phụ của từng công trình thì mới đc treo vào TK 154. VD trong tháng có rất nhiều công trình có công trình đã hoàn thành nhưng có công trình thì chưa vậy bạn tính CPQLDN thế nào cho các công trình đã hoàn thành? theo mình CP QLDN phát sinh tháng nào thì tính vào tháng đó kỳ đó chứ không treo vào tài khoản nào cả.Thân

Y

Yen Hoang

Trung cấp
14/1/09
92
0
0
Hanoi
Bên mình là doanh nghiệp nhỏ ít công trình , hiện Q1, 2 cũng chưa có doanh thu công trình nào cả, chắc phải sang q3 mới có DT. nếu chi phí quản lý không cho vào TK 142 thì Quí 1, 2 sẽ lỗ. Vậy theo các bạn thì xử lý ra sao
Kế toán cũ thì họ cho Vào TK154 để chi phí dở dang

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA