Ko ký HĐLĐ cho người lao động liệu có bị phạt trong trường hợp này?

• Thread starter quynhpham
  • Ngày gửi
Q

quynhpham

Trung cấp
4/2/09
104
0
16
Nam Thành_Ninh Bình
Xin chào mọi người!
Các anh, các chị giúp em với. em sắp phải làm thủ tục đăng ký bảo hiểm cho nhân viên trong công ty nhưng mà công ty em đã thành lập từ tháng 09/2007 đến nay vẫn chưa đóng bảo hiểm cho người lao động. theo đúng nguyên tắc thì như thế là bị phạt rồi. Em ko hiểu nếu mình làm theo cách này thì có ok không nưa? Mong mọi người giúp em với!
Em tính là tất cả những nhân viên trong công ty em cho họ ký hợp đồng nhưng mà trên hợp đồng lao động thì phần quyền lợi về BHXH của họ em sẽ để là người sử dụng lao động sẽ chi trả thẳng vào lương để người lao động tự nguyện tham gia bảo hiểm cho mình. Em làm như thế thì có ok không nhỉ?
Mà sao em chẳng hiểu cách tính hệ số với bậc lương gì cả, thấy nó có vẻ rườm rà và rắc dối quá.
Mọi người giúp em với nhé em đang cần câu trả lời lắm!
Xin cảm ơn mọi người !

Khóa học Quản trị dòng tiền
behipdethuong

behipdethuong

Trung cấp
5/1/09
149
0
0
Hà Nội
Xin chào mọi người!
Các anh, các chị giúp em với. em sắp phải làm thủ tục đăng ký bảo hiểm cho nhân viên trong công ty nhưng mà công ty em đã thành lập từ tháng 09/2007 đến nay vẫn chưa đóng bảo hiểm cho người lao động. theo đúng nguyên tắc thì như thế là bị phạt rồi. Em ko hiểu nếu mình làm theo cách này thì có ok không nưa? Mong mọi người giúp em với!
Em tính là tất cả những nhân viên trong công ty em cho họ ký hợp đồng nhưng mà trên hợp đồng lao động thì phần quyền lợi về BHXH của họ em sẽ để là người sử dụng lao động sẽ chi trả thẳng vào lương để người lao động tự nguyện tham gia bảo hiểm cho mình. Em làm như thế thì có ok không nhỉ?
Mà sao em chẳng hiểu cách tính hệ số với bậc lương gì cả, thấy nó có vẻ rườm rà và rắc dối quá.
Mọi người giúp em với nhé em đang cần câu trả lời lắm!
Xin cảm ơn mọi người !
Hik sao đăng ký gần 2 năm rùi mới làm thủ tục BHXH hả bạn ơi :-/
Nếu mà trễ ngắn ngắn thì mình thường làm hợp đồng thời vụ, mà nếu Cty bạn dưới 10 người thì có thể làm theo cách của bạn được ( tham khảo thêm thông tư 21/2003/TT-BLĐ.TBXH )
Bạn tính hệ số với bậc lương làm jì thế ? Nếu thấy rườm rà quá thì có thể tự định mức đóng BHXH dc mà, ví dụ bậc 1 là 1000.000 thì bậc 2 là 1.500.000 chẳng hạn, lưu í là khoảng cách giữa các bậc tối thiểu là 5% nhá.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA