Mỗi tuần một chuyên đề

Tính thuế thu nhập cá nhân

• Thread starter Lynx
  • Ngày gửi
T

thanhvan1994

Trung cấp
4/2/09
161
1
0
43
Ho Chi Minh, City
Theo TT84 thì chỉ hai khoản BHXH, BHYT được khấu trừ khi tính thuế TNCN thôi, còn khoản trích nộp vào công đoàn cty vẫn k được khấu trừ khi tính thuế TNCN.Khoản ăn trưa như bạn trinhhaiyen nói là đúng. Mình thấy ở đây chỉ có anh thanhvan1994 là đúng, các bạn còn lại có đôi chút nhầm lẫn.

Tại hạ đã ra tay thì chỉ có đúng trở lên. Cảm ơn bạn đã đưa ra nhận xét khách quan và độc lập mặt khác mong Mod đóng Topic này chứ không càng bình luận thì càng loạn câu trả lời.

Thân.

thanhvan1994 thanhvan1995 thanhvan1996 sinhvien1986
:036::036::036:

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

Assol

Sơ cấp
2/3/09
4
0
0
Hanoi
Mình muốn hỏi các bạn về cách tính thuế TNCN từ thu nhập thực nhận.
VD chị A lương thực nhận là 10.000.000 thì sẽ tính như thế nào ? Trước đây mình xây dưng công thức ok nhưng mới đây thấy BHTN không được khấu trừ nên phải đổi công thức. Mong các bạn giúp.

T

tranthuy21

Guest
13/9/04
9
0
0
41
hanoi
Tính thuế TNCN

Gửi các anh chị, em có một thắc mắc muốn hỏi:

Em làm cho 1 công ty ( em có mã số thuế cá nhân do công ty này làm), ngoài ra em còn dạy thêm cho một nơi khác. Chỗ em dạy thêm đòi khấu trừ lại tiền lương của em 10%, em muốn nhận lại toàn bộ lương sau đó nộp thuế cho nhà nước vì thuế TNCN đánh trên tổng thu nhập như thế có được không?

Dangthaituan_82

Dangthaituan_82

Trung cấp
25/3/06
65
4
0
42
Hải Phòng

Em làm cho 1 công ty ( em có mã số thuế cá nhân do công ty này làm), ngoài ra em còn dạy thêm cho một nơi khác. Chỗ em dạy thêm đòi khấu trừ lại tiền lương của em 10%, em muốn nhận lại toàn bộ lương sau đó nộp thuế cho nhà nước vì thuế TNCN đánh trên tổng thu nhập như thế có được không?

Bên Cty em đang làm đã đến mức đóng thuế TNCN chưa? Và bên Cty làm thêm chỉ là làm việc theo tính chất thời vụ? Và chỗ mà mình đánh dấu đỏ mình không hiểu nhận lại nghĩa là sao?

* Bên Cty bạn đang làm chính đã phải đóng thuế thì bạn có thể kê khai thêm ở những chỗ làm khác vào và bạn không bị cty kia giữ 10% nữa vì bạn đã kê khai rồi. Nếu cty chính mà thu nhập của bạn chưa phải đóng thuế thì thôi không phải kê khai.

* Nếu bạn làm theo thời vụ (lao động không thường xuyên) thì bạn phải trích 10% trên thu nhập từ tiền công và công ty thuê bạn đuợc quyền giữ lại.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong

Chổ bạn dạy thêm khấu trừ 10% là đúng (nếu số tiền trả thu nhập từ 500.000 đ trở lên) và họ sẽ cấp cho bạn chứng từ khấu trừ thuế để bạn kê khai quyết toán thuế sau này.

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Bạn nhớ đòi chỗ dạy thêm cấp biên lại khấu trừ. Sau này dùng biên lai này quyết toán thuế, cũng chẳng mất đi đâu bạn ạ.

T

Tran Nhan

Trung cấp
4/12/06
86
0
6
48
Huế -HCM
Nếu bạn ước tính tổng TN sau giảm trừ chưa đến mức phải nộp thì làm cam kết gưi cơ quan chi trả thu nhập để tạm thời chưa khấu trừ 10%
xem tại đây

C

congapro2

Guest
3/7/09
5
0
0
39
hn
Cho mình hỏi ngoài lề một chút, về vấn đề giảm trừ gia cảnh cho bản thân ông A
Nếu ông A có thu nhập 8tr, trừ 4 tr giảm trừ gia cảnh cho ông ý
Thì còn lại 4tr <5tr
------>> Ông A ko phải nộp thuế TNCN a?

H

huongcon8x

Guest
5/3/09
17
2
0
Ba dinh Ha noi

Chào bạn!

Chỗ bạn dạy thêm, bạn có ký HDLD không?
- Nếu ký HD dịch vụ thì bạn bị khấu trừ 10% thu nhập.
- Nếu ký HDLD thời vụ từ trên 3 tháng đến dưới 12 tháng thì thu nhập của bạn được tính theo biểu luỹ tiến.
Trích Điều 5 TT62:
Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.
Thân!

H

huongcon8x

Guest
5/3/09
17
2
0
Ba dinh Ha noi
Cho mình hỏi ngoài lề một chút, về vấn đề giảm trừ gia cảnh cho bản thân ông A
Nếu ông A có thu nhập 8tr, trừ 4 tr giảm trừ gia cảnh cho ông ý
Thì còn lại 4tr <5tr
------>> Ông A ko phải nộp thuế TNCN a?

Chào bạn!

Trường hợp của ông A, sau khi giảm trừ gia cảnh cho bản thân ông ý, còn lại 4tr --> đóng thuế TNCN 5% x 4tr = 200 ngàn.

Thân