Mỗi tuần một chuyên đề

Hợp đồng lao động trể hạn

• Thread starter lammytien
  • Ngày gửi
L

lammytien

Guest
22/3/08
1
0
0
TP.HCM
Chào Cả nhà,
Cho mình được hỏi vấn đề này một tí.., mình không biết trên WKT có bạn nào hỏi về việc này chưa, tìm hòai không thấy, mọi ngừơi giúp mình một số vấn đề này nha.Cảm ơn,
1/Cty thành lập và hđ từ T2/08 nhưng do mới họat động nên sử dụng lao đông Gia đình thôi, và chỉ thuê 1 KT làm Báo cáo thuế,giờ đã nghỉ ngang,hỏi GĐ vẫn trả lương tiền mặt nhưng khg có HĐLĐ từ trước đến giờ ,, KT làm part time thì khg thấy ghi nhận.mình đã nộp quyết tóan năm 2008 theo số liệu cũ vì khg có ctừ đưa vào cp tìên lương. giờ mình phải làm thủ tục gì trong năm 2009, và phần CP lương năm 2008 mình làm sao để đưa đươc vào cp năm 2009 ?
2/ Cty sử dụng nhà cá nhân mở Cty, nếu khg mở Cty thì cho thuê khỏang 5tr/tháng, nay mình dự định đưa CP tiền nhà vào, vì nó giống như CP cơ hội của mình... thì mình cần bsung một số giấy tờ, thủ tục để đưa vào, và liệu CP này sẽ áp dụng từ năm 2008 được khg, để đưa bsung vào CP năm 2009?
3/Do Cty nhận mẫu hàng từ nước ngoài về để sản xuất mẫu thử, thuế GTGT , thuế NK khỏang gần 500ngàn, nhập theo phi mậu dịch thì khỏang thuế này có được chấp nhận không?
Cảm ơn Cả nhà nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Chào Cả nhà,
Cho mình được hỏi vấn đề này một tí.., mình không biết trên WKT có bạn nào hỏi về việc này chưa, tìm hòai không thấy, mọi ngừơi giúp mình một số vấn đề này nha.Cảm ơn,
1/Cty thành lập và hđ từ T2/08 nhưng do mới họat động nên sử dụng lao đông Gia đình thôi, và chỉ thuê 1 KT làm Báo cáo thuế,giờ đã nghỉ ngang,hỏi GĐ vẫn trả lương tiền mặt nhưng khg có HĐLĐ từ trước đến giờ ,, KT làm part time thì khg thấy ghi nhận.mình đã nộp quyết tóan năm 2008 theo số liệu cũ vì khg có ctừ đưa vào cp tìên lương. giờ mình phải làm thủ tục gì trong năm 2009, và phần CP lương năm 2008 mình làm sao để đưa đươc vào cp năm 2009 ?
2/ Cty sử dụng nhà cá nhân mở Cty, nếu khg mở Cty thì cho thuê khỏang 5tr/tháng, nay mình dự định đưa CP tiền nhà vào, vì nó giống như CP cơ hội của mình... thì mình cần bsung một số giấy tờ, thủ tục để đưa vào, và liệu CP này sẽ áp dụng từ năm 2008 được khg, để đưa bsung vào CP năm 2009?
3/Do Cty nhận mẫu hàng từ nước ngoài về để sản xuất mẫu thử, thuế GTGT , thuế NK khỏang gần 500ngàn, nhập theo phi mậu dịch thì khỏang thuế này có được chấp nhận không?
Cảm ơn Cả nhà nhiều.

Bạn ơi, Bạn là chủ doanh nghiệp? và Bạn muốn kiêm luôn việc của kế toán luôn? Hơi khó bạn à.
Nếu trả lời ngắn gọn cho bạn là được hay không thì dễ thôi. Chỉ vài từ "có", hoặc "không" là xong.
Nhưng nếu trả lời theo cách ấy thì bạn lại "ngồi khóc" thôi. Vì nếu "có" thì phải tiến hành thế nào? Nếu "không"thì phải có qui trình làm sao...

Học chuyên ngành kế toán ra, mà đụng chuyện còn "chết lên chết xuống". Bạn là "tay ngang" mà muốn kiêm nhiệm luôn làm kế toán? Đó là điều không tưởng, trừ khi bạn là một người rất thông minh và có dư thời gian, đồng thời cũng phải kiên nhẫn vô cùng....

Túm lại : Thuê kế toán đi bạn.

I

iuketoan

yêu hơn cả anh....
1/4/09
158
0
0
hà nội
trả lời cho bạn bít là chi phí thuê nhân công không có hợp đồng thì không đc tính là chi phí hợp lý, bạn cứ đưa vào chi phí của cty nhưng sẽ bị loại ra khi quyết toán.
nhà của cá nhân mà bạn mở công ty, nếu là nhà của chủ doanh nghiệp tư nhân thì đc đưa vào chi phí vì nhà đó là tài sản của chủ dn rùi. nhưng nếu bạn cho thuê thì sẽ bị tính thêm thu nhập chứ không phải là chi phí (thu nhập của chủ doanh nghiệp- chịu thuế TNCN).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA