Mỗi tuần một chuyên đề

Đóng dấu mộc đỏ trên Hóa đơn

• Thread starter Emilyle
  • Ngày gửi
E

Emilyle

Guest
27/5/09
1
0
0
hcmc
Công ty em đổi tên công ty từ Liên Doanh thành TNHH nên con dấu cũng thay đổi. Tuy nhiên, trong kỳ em có xuất 1 hóa đơn, đã gởi cho KH liên 2 có đóng mộc đầy đủ, liên 1 và 3 lại chưa đóng mộc. Bây giờ con dấu cũ đã hủy, em có thể đóng dấu mộc mới vào 2 liên còn lại được ko ạ? Nếu ko được thì HD ấy có bị hủy hay không? Trong trường hợp này em phải làm thế nào ạ? Mong cả nhà giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TVTRUNG

Sơ cấp
7/10/08
48
0
6
49
TP.Quy Nhơn
Chịu phạt thôi - đừng đóng mộc vào 2 liên còn lại là sai đấy !

B

bocute

Guest
8/8/11
2
0
0
quận TB
chào bạn
mình cũng đang trong tình thế như bạn, mình có rất nhiều hóa đơn chưa đóng dấu mà con dấu cũ lại thay bằng con mới rồi, lúc đó bên bạn sử lý như nào vậy, giúp mình với....huhu

B

bocute

Guest
8/8/11
2
0
0
quận TB
không có ai biết và trả lời giúp mình à, huhu.........

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Công ty em đổi tên công ty từ Liên Doanh thành TNHH nên con dấu cũng thay đổi. Tuy nhiên, trong kỳ em có xuất 1 hóa đơn, đã gởi cho KH liên 2 có đóng mộc đầy đủ, liên 1 và 3 lại chưa đóng mộc. Bây giờ con dấu cũ đã hủy, em có thể đóng dấu mộc mới vào 2 liên còn lại được ko ạ? Nếu ko được thì HD ấy có bị hủy hay không? Trong trường hợp này em phải làm thế nào ạ? Mong cả nhà giúp đỡ.
Sao khi đóng dấu bạn không đóng luôn 3 liên. Bạn thu hồi hóa đơn đó, lập hđ khác bạn nhé.

H

HOang tho son

Sơ cấp
14/7/08
3
0
1
Thanh pho HO CHI MINH
Theo mình, khong cần hủy, để như vậy cũng chăng sao đâu. Theo luật kế toán:chứng từ kế toán gởi ra bên ngoài phải đóng dấu của đơn vị kế toán(liên 2 bạn đã đóng) các liên còn lại lưu tại đơn vị không đóng cũng chẳng sao đâu./.

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

chào bạn
mình cũng đang trong tình thế như bạn, mình có rất nhiều hóa đơn chưa đóng dấu mà con dấu cũ lại thay bằng con mới rồi, lúc đó bên bạn sử lý như nào vậy, giúp mình với....huhu

Quan trọng là bút tích trên Liên 2 thế nào ?
Việc thống nhất giữa 3 liên hóa đơn là thật sự quan trọng, là căn cứ để cơ quan kiểm tra DN có bán hóa đơn khống hay không?
Còn liên 1 và 3 lưu tại đơn vị là cơ sở làm căn cứ hạch toán sổ sách.
Ở tp HCM thì mình không biết, nhưng ở Hà Nội trước đây khi đi mua Hóa đơn, cán bộ bán ấn chỉ chỉ yêu cầu đơn vị đóng dấu mã số thuế vào liên 2,có lẽ cũng phần nào giải thích vấn đề này. ( thế nên khi mình đóng dấu MST vào cả 3 liên, mọi người nhìn mình với con mắt rất lạ , hì hì )
Tuy nhiên bạn vẫn có thể để trống phần dấu và giải trình với cơ quan thuế khi kiểm tra là đóng dấu sót, tất nhiên phải có chữ ký của thủ trưởng đơn vị.
Việc sử lý còn tùy thuộc vào thái độ của cán bộ kiểm tra thế nào.
Thân.

tangtoc

tangtoc

Guest
25/12/07
114
0
0
hải phòng
Luật quy định rõ, liên gửi ra ngoài phải đóng dấu. 2 liên còn lại để dùng quản lý nội bộ, giữa các bộ phận(nếu có) và lưu để cơ quan thuế xuống kiểm tra.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA