Mỗi tuần một chuyên đề

tiền lương công nhân thuê ngoài

• Thread starter le thi thuong
  • Ngày gửi
L

le thi thuong

Sơ cấp
24/7/08
47
1
0
38
tp hcm
Các bạn cho mình hỏi công ty mình là công ty xây dựng nên hầu như chi phí thuê công nhân ngoài. Mình muốn hỏi để đưa chi phí đó vào hạch toán thì cần phải có chứng từ hợp lý nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hunglm111

Guest
13/11/08
1
0
0
44
Hà Nam
1. Bảng chấm công
2. Bản xác nhận khôi lượng công việc hoàn thành
3. Danh sách công nhân làm việc có xác nhận của địa phương và cử ra người làm tổ trưởng và bản họp phân chia công việc có ký xác nhận của các thành viên (nếu có)
4. Có hợp đồng giao khoán theo sản phẩm, lương ngày hoặc công việc do người tổ trưởng đứng lên ký kết với công ty hoặc người được công ty uỷ quyền

L

le thi thuong

Sơ cấp
24/7/08
47
1
0
38
tp hcm
1. Bảng chấm công
2. Bản xác nhận khôi lượng công việc hoàn thành
3. Danh sách công nhân làm việc có xác nhận của địa phương và cử ra người làm tổ trưởng và bản họp phân chia công việc có ký xác nhận của các thành viên (nếu có)
4. Có hợp đồng giao khoán theo sản phẩm, lương ngày hoặc công việc do người tổ trưởng đứng lên ký kết với công ty hoặc người được công ty uỷ quyền

Em cảm ơn Anh, nhưng danh sách công nhân làm việc có xác nhận địa phương sao được ạ. Vì đây là công nhân mình thuê ngoài, mỗi người ở một nơi thì sao địa phương nào có thể ký cho ạ. Mà cho em hỏi có phải minh thanh toán cho mỗi người trên 500ng/lần phải đóng thuế TNCN không anh? Em không hiểu một lần như vậy là tinh như thế nào nữa.

thuyaline

thuyaline

Trung cấp
7/5/09
66
0
0
35
Vĩnh Phúc
công ty em cũng làm về xây dựng nhưng về tư vấn kiến trúc, kỹ sư chủ yếu là thuê ngoài.cviệc hoàn thành lương của họ là 8-9 tr/người.Vậy công ty em phải khai thuế thu nhập cá nhân cho họ ko?họ ko có MST cá nhân cty em phải khấu trừ 20% của họ đúng ko ah?nhưng tjan qua NN hoãn nộp thuế TNCN nên em đã trả hết tiền cho họ rồi mà vẫn ko khấu trừ.giờ tính thế nào vậy? các bác chỉ em với.em cam ơn

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
nếu như thuê ngoài và người đó làm giấy xác nhận chỉ lãnh thu nhập 1 chỗ duy nhất và ko trên 4tr đồng, sau khi cam kết thế thì ko khấu trừ thuế TNCN nếu mỗi lần lãnh nhỏ hơn 4tr. Còn ko có cam kết thì mỗi lần lãnh trên 500ng khấu trừ thông nhất 10% theo TT62 sửa đổi mới nhất nhé. Ko có MST hay có cũng phải khấu trừ nếu ko chứng minh đc họ có thu nhập dưới mức chịu thuế nhé. Còn từ T1 đến T5 hoãn nộp nên ko phải nộp là đúng bạn ko đc giữ tiền của người ta, bạn làm tờ khai thôi, ko nộp tiền còn nếu mai mốt truy thu thì tự NN tìm họ mà thu hehe, vì thời vụ nên họ làm xong thì biến rồi sao cty thu đc hihi. Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA