Mỗi tuần một chuyên đề

Trường hợp làm 2 công ty

• Thread starter MDMTMP
  • Ngày gửi
M

MDMTMP

Guest
25/5/08
19
0
0
48
Ha noi
Chào mọi người,

Mình đang làm ở 1 cty nhà nước , đóng BH được khá lâu rồi. Từ 6.2008 mình chuyển sang làm ở công ty mới với hợp đồng trong thời gian 1 năm. Vì công ty mới là công ty cổ phần , chỉ thuê duy nhất 1 mình mình làm thư ký nên mình không chuyển BHXH sang công ty mới , mà vẫn xin tiếp tục đóng BH tại công ty cũ (đóng cả 21%). Như vậy có phạm luật k?

Và cho mình hỏi lương để tính BH thao mức lương cơ bản tối đa là bao nhiêu?

Cám ơn !

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngatn

Guest
24/3/06
37
0
0
hanoi
Chào mọi người,

Mình đang làm ở 1 cty nhà nước , đóng BH được khá lâu rồi. Từ 6.2008 mình chuyển sang làm ở công ty mới với hợp đồng trong thời gian 1 năm. Vì công ty mới là công ty cổ phần , chỉ thuê duy nhất 1 mình mình làm thư ký nên mình không chuyển BHXH sang công ty mới , mà vẫn xin tiếp tục đóng BH tại công ty cũ (đóng cả 21%). Như vậy có phạm luật k?
Và cho mình hỏi lương để tính BH thao mức lương cơ bản tối đa là bao nhiêu?

Cám ơn !
Được, bạn tiếp tục đóng ở cơ quan cũ ko sao. Nhưng sao lại 21%? ở cơ quan tớ đóng BH là 25%, 20% BHXH, 3% BHYT và 2% BHTN. Những người ko tham gia lao động tại cơ quan mà đóng BH thì đóng 25%.
Ở cơ quan tớ đóng BH theo mức lương tối thiểu, từ tháng 5/2009 là 650.000đ :1luvu:

L

le tho

Guest
11/4/09
8
0
0
Ba Ria Vung Tau
Theo như tớ nghĩ nếu bạn tiếp tục đóng ở cơ quan cũ vẫn không sao và mức đóng phải là
BHXH : 20%, BHYT : 3%, Từ tháng 1/2009 có thêm BHTN 3%( trong đó doanh nghiệp đóng 1%, người lao động đóng 1%, Nhà nước hỗ trợ 1%) nhưng bạn đã nghỉ ở công ty cũ rồi nên phần BHTN bạn phải đóng 2% thôi. Tổng cộng bạn phảil đóng là 25%.

Còn mức lương để đóng BH thì bạn có thể lấy hệ số lương cuối của công ty cũ X với mức lương tối thiểu ( tuỳ theo vùng sẽ có mức lương tối thiểu riêng, như ở khu vực mình làm mức lương tối thiểu là 650000 đ )

M

Mai Thế Nam

Guest
24/1/07
25
1
0
Quy Nhơn
Tạo sao bạn không chuyển bảo hiểm về công ty mới mà đóng, như thế sẽ thuận tiện, đỡ tốn kém hơn và đúng luật. (Bạn hợp đồng 1 năm thì Cty mới phải có trách nhiệm đăng ký và đóng BH cho bạn rồi)

B

bichhien75

Guest
6/5/09
3
0
0
49
Ho Chi Minh
Tạo sao bạn không chuyển bảo hiểm về công ty mới mà đóng, như thế sẽ thuận tiện, đỡ tốn kém hơn và đúng luật. (Bạn hợp đồng 1 năm thì Cty mới phải có trách nhiệm đăng ký và đóng BH cho bạn rồi)

B

bichhien75

Guest
6/5/09
3
0
0
49
Ho Chi Minh
Mình đồng ý với ý kiến của bạn Mai Thế Nam, vì khi Cty sử dụng lao động thì bắt buộc phải đóng BH cho nhân viên

M

MDMTMP

Guest
25/5/08
19
0
0
48
Ha noi
Cám ơn mọi người.

Vì chưa chắc công việc ở Cty mới nên mình chưa muốn chuyển BH sang thôi.

Mức lương tối thiểu là 650 k thì mức lương tối đa để tính BH là bn?

Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA