Mỗi tuần một chuyên đề

Cấn trừ - Bù trừ công nợ

• Thread starter tthoa
  • Ngày gửi
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
chào các ban và bạn Thoa
theo mình thì mình đồng ý với cách hạch toán khi bạn phát hành hd và nhận hd .
nhưng đối với 1 khách hàng vừa có công nợ phải thu nợ 131 vừa có công nợ phải trả co 331thì mình nên làm biên bản cấn trừ công nợ 2 bên. phần còn thừa, thiếu nếu >20 triệu thì thanh toán qua ngân hàng còn <20tr thì có thể thanh toán qua ngân hàng hoă tiền mặt, chứ tội gì mà 2 bên chuyễn tiền qua lại cho nhau mà mất phí ngân hàng.
Bạn có biết điều kiện để được khấu trừ thuế đối với một cái hóa đơn giá trị gia tăng trên 20triệu không???
Cấn trừ là hình thức thanh toán gì mà đòi khấu trừ thuế bình thường cả cái fần đó???:wall:

@ không thấy anh Phong vào reply?!haizz

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Bạn có biết điều kiện để được khấu trừ thuế đối với một cái hóa đơn giá trị gia tăng trên 20triệu không???
Cấn trừ là hình thức thanh toán gì mà đòi khấu trừ thuế bình thường cả cái fần đó???:wall:

@ không thấy anh Phong vào reply?!haizz
Có anh đây cô em, bận chưa kịp trả lời cô em đã gọi ời ời.
Thế cô em đã đọc hết thông tư hướng dẫn về thuế GTGT chưa:
[FONT=&quot]Trích TT 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 [/FONT]​
Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng và hướng dẫn thi hành Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành

[FONT=&quot]một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng
Tại Phần B, mục III điểm 1.3 có ghi
[/FONT]
[FONT=&quot][/FONT] [FONT=&quot]"Hàng hoá, dịch vụ mua vào theo phương thức thanh toán bù trừ giữa giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào với giá trị hàng hóa bán ra; bù trừ công nợ; thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng mà các phương thức thanh toán này được quy định cụ thể trong hợp đồng cũng được coi là thanh toán qua ngân hàng; Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng."
Đừng nói là đó là bù trừ còn trường hợp này là cấn trừ nhé
[/FONT]​

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Có anh đây cô em, bận chưa kịp trả lời cô em đã gọi ời ời.
Thế cô em đã đọc hết thông tư hướng dẫn về thuế GTGT chưa:
[FONT=&quot]Trích TT 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 [/FONT]​

Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng và hướng dẫn thi hành Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành

[FONT=&quot]một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng[/FONT]
Tại Phần B, mục III điểm 1.3 có ghi

[FONT=&quot]"Hàng hoá, dịch vụ mua vào theo phương thức thanh toán bù trừ giữa giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào với giá trị hàng hóa bán ra; bù trừ công nợ; thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng mà các phương thức thanh toán này được quy định cụ thể trong hợp đồng cũng được coi là thanh toán qua ngân hàng; Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng." [/FONT]
[FONT=&quot]Đừng nói là đó là bù trừ còn trường hợp này là cấn trừ nhé[/FONT]​
Anh ơi là anh! cái này em biết rồi anh ạ, nhưng em muốn khấu trừ cả cái hóa đơn đầu vào đó cơ ạ.anh đọc lại cái dòng em bôi đậm xanh xem.
-Hóa đơn 50tr
-131 - 331 Cấn trừ cho nhau 20tr
-Còn TT qua ngân hàng 30tr
Thì anh chỉ được khấu trừ 30tr thanh toán qua ngân hàng thôi.
Còn cái 20tr cấn trừ anh đâu có được khấu trừ.Cái em cần là cái này này.

phong2v

phong2v

Guest
Anh ơi là anh! cái này em biết rồi anh ạ, nhưng em muốn khấu trừ cả cái hóa đơn đầu vào đó cơ ạ.anh đọc lại cái dòng em bôi đậm xanh xem.
-Hóa đơn 50tr
-131 - 331 Cấn trừ cho nhau 20tr
-Còn TT qua ngân hàng 30tr
Thì anh chỉ được khấu trừ 30tr thanh toán qua ngân hàng thôi.
Còn cái 20tr cấn trừ anh đâu có được khấu trừ.Cái em cần là cái này này.
Em đọc kỹ lại đi, sau khi bù trừ mà phần còn lại lớn hơn 20tr chỉ đc khấu trừ khi thanh toán qua NH

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Thế em hỏi:
Hóa đơn 50tr
Cấn trừ 20tr
còn 30tr thanh toán qua ngân hàng.
Cái hóa đơn đó em được khấu trừ cả 50tr không?bạn ấy cần là cần để được khấu trừ cả cái hóa đơn đó mà anh.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
cái 20tr cấn trừ anh có chứng từ thanh toán qua ngân hàng ko thế anh?
chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng."

phong2v

phong2v

Guest
cái 20tr cấn trừ anh có chứng từ thanh toán qua ngân hàng ko thế anh?
chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng."

[FONT=&quot]"Hàng hoá, dịch vụ mua vào theo phương thức thanh toán bù trừ giữa giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào với giá trị hàng hóa bán ra; bù trừ công nợ; thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng mà các phương thức thanh toán này được quy định cụ thể trong hợp đồng cũng được coi là thanh toán qua ngân hàng;[/FONT]
Thế em đọc thì em hiểu gì về đoạn này và 2 dòng chữ bôi đỏ

C

cohai

Trung cấp
12/4/09
53
0
6
37
Thái Nguyên
zời ơiiiiiiiiiiiii, Táo xanh táo bà oai, Sao bà cãi cùn thía, đọc kỹ lại nhé Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng . Đọc ký hộ e kái fần màu đỏ ý ạ. Đúng hok ạ????

N

ngoctruong

Trung cấp
4/5/09
197
6
18
TPHCM
Nói như anh phong2v là đúng rồi chị taoxanh ơi, được KT hết đó!

N

ndc

Guest
5/6/06
8
0
0
hanoi
Xin hỏi: nếu giá trị hợp đồng là 30tr, mình trả trước cho khách hàng bằng tiền mặt 10tr, giá trị hợp đồng còn lại 20tr được chuyển thanh toán qua NH khi kết thúc hợp đồng (phần giá trị này là hợp lệ để cơ quan Thuế khấu trừ thuế cho mình). phần 10tr thanh toán bằng tiền mặt trước sẽ được khấu trừ thuế ntn?

H

HuynhTham2706

Sơ cấp
14/7/09
27
0
0
Cai Lậy - Tiền Giang
Em xét ở góc độ Thuế.
Văn bản quy định hóa đơn GTGT lớn hơn 20tr fải thanh toán qua ngân hàng thì mới được khấu trừ thuế.
Hạch toán như anh rất chuẩn nếu trước đây chưa có văn bản quy định HĐ đầu vào >20tr mới đc khấu trừ nhưng với bây giờ thì hạch toán như anh không thể khấu trừ thuế, vì đối với hóa đơn GTGT đầu vào >20tr Muốn khấu trừ thuế BUỘC FẢI THANH TOÁN bằng HÌNH THỨC :CHUYỂN KHOẢN. Cấn trừ công nợ không fải là hình thức thanh toán bằng CK.

Đúng vậy đó, muốn khấu trừ thuế VAT đầu vào phải bát buộc thanh toán bằng hình thức chuyển khoản nếu > 20triệu đó bạn. Nhưng sao hàng hóa mua vào mà ko có VAT đầu vào:
đáng lẽ : Nợ TK liên quan
Nợ TK 133
Có TK 331

Có ai có ý kiến khác ko? Góp ý thêm nha các bạn?

T

thang-gu

Guest
6/7/07
40
3
0
39
Thái Nguyên
Xin hỏi: nếu giá trị hợp đồng là 30tr, mình trả trước cho khách hàng bằng tiền mặt 10tr, giá trị hợp đồng còn lại 20tr được chuyển thanh toán qua NH khi kết thúc hợp đồng (phần giá trị này là hợp lệ để cơ quan Thuế khấu trừ thuế cho mình). phần 10tr thanh toán bằng tiền mặt trước sẽ được khấu trừ thuế ntn?
Nếu hợp đồng ghi rõ điều kiện thanh toán là đặt cọc trước khi giao hàng thì vẫn được hoàn thuế bình thường. Khi thuế hỏi thì bạn chỉ cần mang phiếu chi số tiền 10tr đó và hợp đồng ra + chứng từ ngân hàng cho lô 23tr là OK thôi.

D

DatThanhSonCo

Trung cấp
16/10/08
99
1
0
Nghe An
Về bù trừ công nợ, nhất thiết phải có hợp đồng và trong hợp đồng ghi rõ hình thức thanh toán. Số tiền chênh lệch >= 20 triệu thì chuyển khoản. <= 20tr thì có thể = TM.

C

cohai

Trung cấp
12/4/09
53
0
6
37
Thái Nguyên
Trước tiên mình muốn xác định lại một chút: Cty A cung cấp công cụ dụng cụ để cho cty bạn làm thầu với bên Cty A? Nếu đúng vậy thì để đảm bảo nhất 02 bên nên làm một hợp đồng thỏa thuận bù trừ công nợ. Còn lai bên nào thiếu thừa thì phát hành hóa đơn và Creditnote cho bên kia.
VD: Bên công ty A bán cho bên bạn một lô Máy tính, trị giá 50,000,000 đ. Bên bạn nhận thầu từ Cty A là 60,000,000 đ.

Lúc này làm một hợp đồng bù trừ công nợ và tính chênh lệch bù trừ bên bạn vẫn phải thu từ bên A 10,000,000 đ. Bạn phải phát hành hóa đơn trị giá 60,000,000 đ, đồng thời phát hành thêm một credit note trị giá 50,000,000 đ. Lúc này bên kia chỉ phải trả cho bạn thêm 10,000,000 đ. lưu ý trên credit note cũng phải ghi rõ số hóa đơn mà bên Cty A phát hành cho lô hàng và chi tiết mặt hàng đuợc thì càng tốt. Tốt nhất để đảm bảo bạn phải làm một hợp đồng thỏa thuận bù trừ thì hãy bù trừ không thì tỷ lệ rủi ro rất cao.

Nhớ trong HĐ phát hành ra ghi rõ hình thức thanh toán là Bù trừ nhé

T

tran duy hai

Guest
6/12/09
2
0
0
36
Nghệ An
Bù trừ công nợ.

Việc hạch toán bù trừ công nợ của cùng 1 công ty (tức là vừa là người mua, vừa là người cung cấp), mình không thấy tài liệu nào trình bày (Bút toán Nợ 331 và có 131), ai biết chỉ mình với? Và mình muốn biết thêm là lúc làm như thế thì có ảnh hưởng gì đến bảng cân đối sau này ko? Và có làm sai lệch thông tin kế toán của dn ko? Trong những trường hợp nào thì được hạch toán bù trừ (Của cùng 1 Hợp đồng, hay 2 hợp đồng cũng được...) Thank you cả nhà, em là lính mới tò te :015:

N

nhomaibennhau85

Guest
28/5/10
1
0
0
39
thanh hà
chào cả nhà!!1 mình là thành viên mới tham gia diễn đàn.mình đồng ý với ý kiến của Phong 2V và Windownmtd166 nhưng mình có thắc mắc là liệu cả 2 bên có fải xuất hoá đơn GTGT cho nhau ko>? hay la bù trừ công nợ xong bên nào còn nợ thì xuất hoá đơn tiếp phần còn nợ sau khi bù trừ ko nhi? cac bac giup cai????

chao cac bac. minh lam ktoan dc 1 nam roi nhung cty minh lam het tren pmem nên ko bt làm ktoán trên exel thế nào nhỉ từ cách hạch toán đến cách thiết lập hệ thống sổ sách ra sao vay? co ai bt ko chi giup mih voi va tai lieu tham khao nhu the nao nua nhe. minh muon neu ma chuyen cty khac ho lam tren exel con bt cách lam.hẻheh. co gi nho ca nha gui vao mail nay nhe: nhinhacf@gmail.com nhe.cam on ca nha rat nhieu nhe!!!! Hen gap lai trong thoi gian ngan nhat nhe!!!!!

A

azenniss

Trung cấp
16/1/07
115
1
18
TP.HCM
Em cần phải có Bản thanh tóan bù trừ công nợ có xác nhận của hai bên để làm chứng từ hạch tóan.
Còn việc thanh tóan bù trừ có được khấu trừ không thì em đọc hướng dẫn chi tiết ở dưới đây nhé:(Thông tư 129 ngày 26/12/2008).

Hàng hoá, dịch vụ mua vào theo phương thức thanh toán bù trừ giữa giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào với giá trị hàng hóa bán ra; bù trừ công nợ; thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng mà các phương thức thanh toán này được quy định cụ thể trong hợp đồng cũng được coi là thanh toán qua ngân hàng; Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Khi kê khai hoá đơn thuế giá trị gia tăng đầu vào, cơ sở kinh doanh ghi rõ phương thức thanh toán được quy định cụ thể trong hợp đồng vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào.

Trích dẫn rõ ràng, cảm ơn bạn Cold

C

chu thai hoa

Guest
18/9/10
2
0
0
Hà Nội
Mẫu Bản thanh toán bù trừ công nợ (biên bản bù trừ công nợ) giữa hai bên như thế nào ạ, ai có mẫu biên bản này cho em với, hoặc anh chị nào có mẫu cũ thì cho em với đc ko ạ. em la nhân viên mới mà sếp lại đang giao tìm biên bản này. Chẳng biễt tìm ở đâu. mail của em là hoact1801@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA