Mỗi tuần một chuyên đề

Thế nào là tạm ứng lương?

• Thread starter lkminh
  • Ngày gửi
L

lkminh

Guest
23/6/09
28
0
0
38
TPHCM
Hi các bác;

Cho em hỏi: Tạm ứng lương có được coi là 1 khoản điều chỉnh giảm hay không?

Em làm việc với phần mềm nhân sự-chấm công-tính lương, thì người ta coi tạm ứng lương là 1 khoản biệt lệ trừ vào lương sau thuế? Tuy rằng kết quả lương cuối cùng chẳng có gì sai, nhưng nhiều người trong công ty không coi nó là khoản này

Bác nào có kinh nghiệm xử lý lương tạm ứng có thể giải đáp thắc mắc giúp em được không?

Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Em làm việc với phần mềm nhân sự-chấm công-tính lương, thì người ta coi tạm ứng lương là 1 khoản biệt lệ trừ vào lương sau thuế? Tuy rằng kết quả lương cuối cùng chẳng có gì sai, nhưng nhiều người trong công ty không coi nó là khoản này

biệt lệ trừ vào lương sau thuế: từ này nghe lạ quá.
vậy nhìu người trong cty e muốn gọi nó là cái gì? Thông thường trong lương có các khoản gọi là các khoản giảm trừ (hoặc khấu trừ), gồm: BHXH, BHYT, BHTN, TNCN, tạm ứng, khác...
Chỉ vậy thôi, ko biết ý e muốn sao?

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Hi các bác;

Bác nào có kinh nghiệm xử lý lương tạm ứng có thể giải đáp thắc mắc giúp em được không?

Thanks

Mình không hiểu ý bạn nói là 1 khoản đ/c giảm ??? là giảm cái gì?
Chẳng nhẽ đang tự nhiên là tháng N bạn lại đi tạm ứng lương của tháng N+1 hoặc N+2 để giảm chi phí???
Thế còn tạm ứng lương bình thường thì có gì gọi là 1 khoản điều chỉnh giảm đâu? bạn nên xem lại khái niệm này

D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
tạm ứng lương chẳng ảnh hưởng gì đến khoản điều chỉnh giảm gì cả. Đây là 1 nghiệp vụ làm tổng TS không đổi. Tài sản tăng và tài sản giảm.

M

maimai021287

Guest
17/5/08
80
0
0
Nam Định
Biệt lệ trừ vào lương nghe lạ quá, mình nghe từ này lần đầu đấy

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
tạm ứng lương chẳng ảnh hưởng gì đến khoản điều chỉnh giảm gì cả. Đây là 1 nghiệp vụ làm tổng TS không đổi. Tài sản tăng và tài sản giảm.
Tạm ứng lương làm Giảm TS & Giảm NV chứ nhỉ? Nợ TK 334/ Có TK 111, 112.
Tạm ứng lương không ảnh hưởng gì đến chi phí cả, chỉ làm giảm các khoản phải trả NLĐ thôi.

L

lkminh

Guest
23/6/09
28
0
0
38
TPHCM
Để em giải thích nghĩa của 2 từ

1. Biệt lệ trừ trước thuế hay còn gọi là khấu trừ trước thuế
Tính chất của nó giống như các loại bảo hiểm XH, YT, TN. Trước khi tính thuế, người ta đã trừ khoản này ra rồi.

Thu nhập - Bảo hiểm - Giảm trừ gia cảnh - Khoản trừ trước thuế = Thu nhập đóng thuế

2.Biệt lệ trừ sau thuế hay còn gọi là khấu trừ sau thuế
Sau khi đã tính thuế, ta sẽ ra 1 số tiền thực nhận (1) (Net Income)
Thực nhận (1) - Khấu trừ sau thuế = Thực nhận (2) (Net take home): Đây là số tiền mà nhân viên sẽ được hưởng vào cuối tháng

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA