Mỗi tuần một chuyên đề

ĐKKD ngày 26/6, ĐK mã số thuế 1/7 có được giảm 50% thuế Môn bài ko

• Thread starter habang
  • Ngày gửi
H

habang

Trung cấp
4/4/07
177
0
0
ha noi
Cty mình mới lấy Đăng ký kinh doanh hôm 26/6 , 1/7/09 lấy đăng ký mã số thuế
Mình đang làm tờ khai thuế môn bài. Liệu cty mình có được giảm 50% số thuế ko?
Mình chưa mua được hoá đơn? Liệu đầu T7 mình có phải lamg Tờ khai thuế GTGT, Thu nhập doanh nghiệp Quý 2 ko?
Các bạn giúp mình với ! Cho mình luôn NDD kèm theo thì càng tốt

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Cty mình mới lấy Đăng ký kinh doanh hôm 26/6 , 1/7/09 lấy đăng ký mã số thuế
Mình đang làm tờ khai thuế môn bài. Liệu cty mình có được giảm 50% số thuế ko?
Mình chưa mua được hoá đơn? Liệu đầu T7 mình có phải lamg Tờ khai thuế GTGT, Thu nhập doanh nghiệp Quý 2 ko?
Các bạn giúp mình với ! Cho mình luôn NDD kèm theo thì càng tốt

Cơ sở kinh doanh đang kinh doanh hoặc mới thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế trong thời gian của 6 tháng đầu năm thì kê khai - nộp mức Môn bài cả năm, nếu thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế trong thời gian 6 tháng cuối năm thì nộp 50% mức thuế Môn bài cả năm. Cơ sở đang sản xuất kinh doanh kê khai - nộp thuế Môn bài ngay tháng đầu của năm dương lịch; cơ sở mới ra kinh doanh kê khai - nộp thuế Môn bài ngay trong tháng được cấp đăng ký thuế và cấp mã số thuế.
bạn vào đây xem nhé!
http://www.hcmtax.gov.vn/huongdan.aspx?itemid=102

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Như vậy nộp thuế môn bài chỉ căn cứ vào GIẤY CẤP MÃ SỐ THUẾ
kO Liên quan j tới giấy Đăng ký kinh doanh cả phải ko bạn?
Nói tóm lại,cty bạn chỉ nộp 50% số thuế môn bài thôi.Còn công văn quy định mình gửi trên cho bạn rồi.Chịu khó đọc đi nha

hueanh8184

hueanh8184

Trung cấp
14/5/09
150
0
0
ha noi
Công ty mình cũng vâyj, chỉ phải nộp 50% thôi bạn ạ

T

thegiao

Trung cấp
28/1/07
141
2
18
hung yen
Như vậy nộp thuế môn bài chỉ căn cứ vào GIẤY CẤP MÃ SỐ THUẾ
kO Liên quan j tới giấy Đăng ký kinh doanh cả phải ko bạn?

Tài liệu mà hoalan chi cung cấp cho bạn là đầy đủ. Bạn nên xem. Có một điểm còn chưa rõ trong câu hỏi của bạn là "...lấy mã số thuế vào ngày 01/7..." quy định là ngày cấp mã số thuế trong thời gian là 6 tháng đầu năm 2007 sẽ được giảm 50% thuế môn bài. Do đó nếu ngày cấp là 30/6 thì bạn vẫn được hưởng ưu đãi này.

linhsuonghht

linhsuonghht

Trung cấp
20/9/07
140
1
18
Đồng Nai
- Nếu theo các phần trả lời của các bạn vậy là căn cứ vào giấy cấp MST sao??? Theo mình nghĩ bên bạn sẽ không được giảm 50% thuế môn bài đâu, vì thuế môn bài là thuế căn cứ thời điểm được cấp giấy phép kinh doanh chứ không phải mã số thuế mà ngày bạn được cấp GPKD là ngày 26/6 nghĩa là vẫn chưa hết 6 tháng đầu năm. Còn nếu căn cứ vào giấy cấp MST thì tại sao có những doanh nghiệp ngừng hoạt động rồi và đã trả MST những vẫn phải đóng thuế môn bài đó.(các bạn nên tham khảo ý nghĩa của thuế môn bài đi nha!)

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Mình cũng nghĩ như bạn "Linhsuonghht" .
Mình đang băn khoăn 1 điều nếu mình nộp 50% liệu sau này có truy thu và bị phạt nộp châm ko?
Sao ai nói bạn cũng nghi ngờ?vậy sao bạn ko lên trên cục thuế hỏi cho chắc nhỉ?vào đội tuyên truyền và hướng dẫn thuế đó.hỏi họ chỉ trong vòng 5phút là biết kết quả thôi!chúc may mắn!

behipdethuong

behipdethuong

Trung cấp
5/1/09
149
0
0
Hà Nội
Mình cũng nghĩ như bạn "Linhsuonghht" .
Mình đang băn khoăn 1 điều nếu mình nộp 50% liệu sau này có truy thu và bị phạt nộp châm ko?

Trời đất, chị hoa lan chi đã chỉ rõ công văn cho bạn đọc rồi mà? Kiểu này chắc là hỏi mà không thèm để ý câu trả lời rùi. Bó tay:wall::wall::wall::wall:

H

habang

Trung cấp
4/4/07
177
0
0
ha noi
Trời đất, chị hoa lan chi đã chỉ rõ công văn cho bạn đọc rồi mà? Kiểu này chắc là hỏi mà không thèm để ý câu trả lời rùi. Bó tay:wall::wall::wall::wall:
Mình làm tờ khai 750k, thuế ko nhận trả lại làm thành 1500k mà theo luật thì 750k vẫn được mà

behipdethuong

behipdethuong

Trung cấp
5/1/09
149
0
0
Hà Nội
Tài liệu mà hoalan chi cung cấp cho bạn là đầy đủ. Bạn nên xem. Có một điểm còn chưa rõ trong câu hỏi của bạn là "...lấy mã số thuế vào ngày 01/7..." quy định là ngày cấp mã số thuế trong thời gian là 6 tháng đầu năm 2007 sẽ được giảm 50% thuế môn bài. Do đó nếu ngày cấp là 30/6 thì bạn vẫn được hưởng ưu đãi này.

6 tháng cuối năm nha cưng, 30/6 thì phải đóng 100% thuế môn bài đó :|

- Nếu theo các phần trả lời của các bạn vậy là căn cứ vào giấy cấp MST sao??? Theo mình nghĩ bên bạn sẽ không được giảm 50% thuế môn bài đâu, vì thuế môn bài là thuế căn cứ thời điểm được cấp giấy phép kinh doanh chứ không phải mã số thuế mà ngày bạn được cấp GPKD là ngày 26/6 nghĩa là vẫn chưa hết 6 tháng đầu năm. Còn nếu căn cứ vào giấy cấp MST thì tại sao có những doanh nghiệp ngừng hoạt động rồi và đã trả MST những vẫn phải đóng thuế môn bài đó.(các bạn nên tham khảo ý nghĩa của thuế môn bài đi nha!)

Nộp thuế môn bài theo ngày cấp MST bạn nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA