Đóng trễ tờ khai tạm tính TNDN!!!!!

• Thread starter cutee
  • Ngày gửi
C

cutee

Guest
21/5/08
11
0
0
36
DL
Cho em hỏi, tờ khai TNDN quí này thì để sang quí sau làm có bị sao hok zậy? và tháng này em làm báo cáo thuế cty lãi, em hỏi đứa bạn là để cuối năm nộp luôn thể đc ko, nó nói là đc, zậy em để cuối năm nộp thì có bị phạt gì hok ạ??? em muốn hỏi lại cho chắc ăn...Thank anh chị nhìu nhìu :1luvu:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Vậy là em bị phạt nặng luôn rùi đó.
K nộp thuế liền để cuối năm cĩng bị phạt đó.
Coi chừng k đủ tiền nộp phạt đó bạn.:015:

C

cutee

Guest
21/5/08
11
0
0
36
DL
:wall: Zậy là mình vẫn còn time để đi nộp tiền, hú hồn, để tới hết năm bị phạt nữa là hok có tiền đóng à. Thanks mọi người nha!:1luvu:

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Cho em hỏi, tờ khai TNDN quí này thì để sang quí sau làm có bị sao hok zậy? và tháng này em làm báo cáo thuế cty lãi, em hỏi đứa bạn là để cuối năm nộp luôn thể đc ko, nó nói là đc, zậy em để cuối năm nộp thì có bị phạt gì hok ạ??? em muốn hỏi lại cho chắc ăn...Thank anh chị nhìu nhìu :1luvu:
tờ khai phải nộp đúng hạn quy định,sang tháng sau sẽ bị nộp phạt

Điều 10 của 98/2007/NĐ-CP. Xử phạt đối với hành vi vi phạm các quy định về cung cấp thông tin liên quan đến xác định nghĩa vụ thuế
Hành vi vi phạm chế độ cung cấp thông tin liên quan đến việc xác định nghĩa vụ thuế nhưng không thuộc trường hợp khai thiếu thuế, trốn thuế, gian lận thuế thì tuỳ theo hành vi, mức độ vi phạm mà bị xử phạt như sau:
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:
a) Cung cấp thông tin, tài liệu, hồ sơ pháp lý liên quan đến đăng ký thuế theo thông báo của cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 05 ngày làm việc trở lên;
b) Cung cấp thông tin, tài liệu, sổ kế toán liên quan đến việc xác định nghĩa vụ thuế theo thông báo của cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 05 ngày làm việc trở lên;
c) Cung cấp sai lệch về thông tin, tài liệu, sổ kế toán liên quan đến việc xác định nghĩa vụ thuế quá thời hạn theo yêu cầu của cơ quan thuế.
2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:
a) Cung cấp không đầy đủ, không chính xác các thông tin, tài liệu, sổ kế toán liên quan đến việc xác định nghĩa vụ thuế trong thời hạn kê khai thuế; số hiệu tài khoản, số dư tài khoản tiền gửi cho cơ quan có thẩm quyền khi được yêu cầu;
b) Không cung cấp đầy đủ, đúng các chỉ tiêu, số liệu liên quan đến nghĩa vụ thuế phải đăng ký theo chế độ quy định, bị phát hiện nhưng không làm giảm nghĩa vụ với ngân sách nhà nước;
c) Cung cấp không đầy đủ, không chính xác các thông tin, tài liệu liên quan đến tài khoản tiền gửi tại ngân hàng, tổ chức tín dụng khác, Kho bạc Nhà nước trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày được cơ quan thuế yêu cầu.

Điều 6. Các hình thức xử phạt vi phạm pháp luật thuế
1. Đối với mỗi hành vi vi phạm pháp luật về thuế thì cá nhân, tổ chức vi phạm phải chịu một trong các hình thức xử phạt sau đây:
a) Phạt cảnh cáo:
Hình thức xử phạt cảnh cáo được quyết định bằng văn bản và áp dụng đối với:
- Vi phạm lần đầu hoặc vi phạm lần thứ hai và có tình tiết giảm nhẹ đối với các vi phạm về thủ tục thuế ít nghiêm trọng;
- Vi phạm về thủ tục thuế do người chưa thành niên từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi thực hiện.
b) Phạt tiền:
Hình thức phạt tiền được quy định cụ thể đối với từng hành vi vi phạm pháp luật về thuế như sau:
- Phạt theo số tiền tuyệt đối đối với các hành vi vi phạm thủ tục thuế, mức phạt tối đa không quá 100 triệu đồng. Khi phạt tiền, mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm về thủ tục thuế là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống, nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt, nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tối đa của khung tiền phạt;
- Phạt 0,05% mỗi ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp đối với hành vi chậm nộp tiền thuế, tiền phạt;
- Phạt 10% số tiền thuế thiếu đối với hành vi khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được hoàn;
- Phạt tiền tương ứng với số tiền không trích vào tài khoản của ngân sách nhà nước đối với hành vi vi phạm theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 114 của Luật Quản lý thuế.............
bạn vào đọc Số: 98/2007/NĐ-CP sẽ rõ thêm!
Thân:015:

Sửa lần cuối:
C

cutee

Guest
21/5/08
11
0
0
36
DL
Thanks hoalan_chi nha, à mà cho mình hỏi, cái tờ khai TNDN ấy, mình làm tròn số có đc ko zậy ??? vd: 90.485.432 ===>>>90.485.000.Thanks!!!

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Thanks hoalan_chi nha, à mà cho mình hỏi, cái tờ khai TNDN ấy, mình làm tròn số có đc ko zậy ??? vd: 90.485.432 ===>>>90.485.000.Thanks!!!
Tờ khai tạm tính ko cần chính xác con số...,nên chi phí phát sinh thực tế trong kỳ hoặc DT thực tế trong kỳ vẫn làm được(Nhưng đến khi quyết toán năm thì phải chính xác,ko được làm tròn.Nhưng tốt hơn hết là số sao thì cộng zô zậy.Đừng làm tròn mà mệt!),nhưng khi chia cho thuế suất 25% thì ra thuế TNDN phải nộp trong kỳ,bạn ko được làm tròn.Vì ở trong đó nó đã chia sẵn cho bạn rồi:015:

Sửa lần cuối:
huynhsang

huynhsang

Trung cấp
13/4/08
105
1
0
Quỷ Môn Quan

bạn không được phép làm tròn số thuế phải nộp theo sổ sách.
khi nào đóng thuế thì đưa tiền chẳn
:mrstraetz

C

cutee

Guest
21/5/08
11
0
0
36
DL
bạn không được phép làm tròn số thuế phải nộp theo sổ sách.
khi nào đóng thuế thì đưa tiền chẳn
:mrstraetz

Hic hic nhưng mình mới đi nộp xong nà.... mà là tạm tính chắc hok sao đâu phải hok bạn??? mình phải rút kinh nghiệm cho lần sau he. Thanks nhe!!!!!!!

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Hic hic nhưng mình mới đi nộp xong nà.... mà là tạm tính chắc hok sao đâu phải hok bạn??? mình phải rút kinh nghiệm cho lần sau he. Thanks nhe!!!!!!!
chi phí phát sinh thực tế trong kỳ hoặc DT thực tế trong kỳ vẫn làm được(Nhưng đến khi quyết toán năm thì phải chính xác,ko được làm tròn.Nhưng tốt hơn hết là số sao thì cộng zô zậy.Đừng làm tròn mà mệt!),nhưng khi chia cho thuế suất 25% thì ra thuế TNDN phải nộp trong kỳ,bạn ko được làm tròn.Vì ở trong đó nó đã chia sẵn cho bạn rồi!bộ bạn chỉnh sửa lại ở chỗ thuế TNDN phải nộp trong kỳ hả?:015:

C

cutee

Guest
21/5/08
11
0
0
36
DL
chi phí phát sinh thực tế trong kỳ hoặc DT thực tế trong kỳ vẫn làm được(Nhưng đến khi quyết toán năm thì phải chính xác,ko được làm tròn.Nhưng tốt hơn hết là số sao thì cộng zô zậy.Đừng làm tròn mà mệt!),nhưng khi chia cho thuế suất 25% thì ra thuế TNDN phải nộp trong kỳ,bạn ko được làm tròn.Vì ở trong đó nó đã chia sẵn cho bạn rồi!bộ bạn chỉnh sửa lại ở chỗ thuế TNDN phải nộp trong kỳ hả?:015:

í hok có, mình làm tròn cái chi phí đó, mà quí này mình làm ra DT< CP nên cái phần thuế suất là 0,000 :004:......

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
í hok có, mình làm tròn cái chi phí đó, mà quí này mình làm ra DT< CP nên cái phần thuế suất là 0,000 :004:......
uhm,zậy thì ko hề gì.yên tâm đi.quyết toán điều chỉnh lại là ok.Tạm tính thì ko cần phải chính xác nên mới gọi là tạm tính!:015:

C

cutee

Guest
21/5/08
11
0
0
36
DL
Troi oi. Minh hoi may ng thue ho noi la han cuoi dong tien thue la 20, hnay la 22 roi hichic.

Sửa lần cuối:
M

minhhuong08

Sơ cấp
21/5/08
33
0
6
Bắc Ninh
Hạn nộp TK tạm tính thuế TNDN là ngày 30 của tháng sau quý.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
ủa thuế TNDN được giãn nộp 9 tháng mà.
đúng,nhưng cutee bị mấy ông cục thuế hù là 20 hết hạn nộp thuế.Nên bạn ấy mới sợ phạt.giãn nộp nhưng lúc nào hoalan_chi cũng đi nộp ko quá 30 ngày hết.Tồn đọng tiền thuế lại phiền phức lắm:015:

C

cutee

Guest
21/5/08
11
0
0
36
DL
Í hok. Thuế GTGT đó, tháng này cty mình lãi :015:. Số tiền đóng thuế *0.05%*số ngày hết hạn. Đúng hok mọi người :wall:

Sửa lần cuối:
huynhsang

huynhsang

Trung cấp
13/4/08
105
1
0
Quỷ Môn Quan
chắc là không vấn đề gì đâu. thường thì mình hay để cả số lẻ chứ không làm tròn
vì số chẳn trong có vẻ đẹp mắt nhưng thường hay bị hỏi, bắt bẻ

1