ĐK giảm trừ gia cảnh khi có thu nhập 2 nơi???

• Thread starter KimHieuVu
  • Ngày gửi
K

KimHieuVu

Trung cấp
14/8/09
132
0
0
Hà nội
mình có thu nhập ở 2 cty! Cty A (cty ký HDLĐ chính) lương 3.5tr, cty B lương đc 3triệu. mình có hai con nhỏ vậy mình có đăng ký giảm trừ gia cảnh kg?đăng ký ở cty A hay cty B? mọi người giúp mình với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
mình có thu nhập ở 2 cty! Cty A (cty ký HDLĐ chính) lương 3.5tr, cty B lương đc 3triệu. mình có hai con nhỏ vậy mình có đăng ký giảm trừ gia cảnh kg?đăng ký ở cty A hay cty B? mọi người giúp mình với!
Thông tư 62 quy định:

Trường hợp đối tượng nộp thuế có thu nhập từ tiền lương, tiền công thường xuyên, ổn định từ 02 nơi trở lên; hoặc vừa có thu nhập từ kinh doanh vừa có thu nhập từ tiền lương tiền công thường xuyên ổn định; hoặc có thu nhập từ kinh doanh thường xuyên ổn định từ 02 nơi trở lên thì đối tượng nộp thuế được lựa chọn nơi đăng ký giảm trừ gia cảnh; cụ thể như sau:

- Về giảm trừ cho bản thân: đối tượng nộp thuế được lựa chọn khai giảm trừ cho bản thân ở một nơi phát sinh thu nhập; đồng thời phải thông báo cho đơn vị chi trả thu nhập khác hoặc cơ quan thuế (nơi có hoạt động kinh doanh khác) biết để không tính giảm trừ trùng.

- Về giảm trừ cho người phụ thuộc: trường hợp, đối tượng nộp thuế có nhiều người phụ thuộc, mà số người phụ thuộc tính giảm trừ ở một nơi phát sinh thu nhập không đủ giảm trừ thì được đăng ký số người phụ thuộc chưa giảm trừ hết vào nơi phát sinh thu nhập khác để được giảm trừ.

Vậy bạn có thể đăng ký giảm trừ cho bản thân và 1 bé ở công ty chính. Bé thứ hai bạn đăng ký ở công ty thứ hai.

K

KimHieuVu

Trung cấp
14/8/09
132
0
0
Hà nội
Thông tư 62 quy định:

Trường hợp đối tượng nộp thuế có thu nhập từ tiền lương, tiền công thường xuyên, ổn định từ 02 nơi trở lên; hoặc vừa có thu nhập từ kinh doanh vừa có thu nhập từ tiền lương tiền công thường xuyên ổn định; hoặc có thu nhập từ kinh doanh thường xuyên ổn định từ 02 nơi trở lên thì đối tượng nộp thuế được lựa chọn nơi đăng ký giảm trừ gia cảnh; cụ thể như sau:

- Về giảm trừ cho bản thân: đối tượng nộp thuế được lựa chọn khai giảm trừ cho bản thân ở một nơi phát sinh thu nhập; đồng thời phải thông báo cho đơn vị chi trả thu nhập khác hoặc cơ quan thuế (nơi có hoạt động kinh doanh khác) biết để không tính giảm trừ trùng.

- Về giảm trừ cho người phụ thuộc: trường hợp, đối tượng nộp thuế có nhiều người phụ thuộc, mà số người phụ thuộc tính giảm trừ ở một nơi phát sinh thu nhập không đủ giảm trừ thì được đăng ký số người phụ thuộc chưa giảm trừ hết vào nơi phát sinh thu nhập khác để được giảm trừ.

Vậy bạn có thể đăng ký giảm trừ cho bản thân và 1 bé ở công ty chính. Bé thứ hai bạn đăng ký ở công ty thứ hai.

Duonghiep ơi! Nếu mình đăng ký người phụ thuộc ở Cty B thì thu nhập ở cty B của mình có bị khấu trừ theo biểu thuế luỹ tiến theo qđịnh TT 62 nữa kg?(mình cg ký HĐ dài hạn ở đây mà).

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Duonghiep ơi! Nếu mình đăng ký người phụ thuộc ở Cty B thì thu nhập ở cty B của mình có bị khấu trừ theo biểu thuế luỹ tiến theo qđịnh TT 62 nữa kg?(mình cg ký HĐ dài hạn ở đây mà).
Chào bạn, bạn vẫn được khấu trừ theo biểu lũy tiến. Nhưng bạn nhớ báo công ty B đừng giảm trừ cho bản thân nhé (4 triệu).

H

hoaly83

Trung cấp

Bạn duonghiep ơi, mình ko hiểu lắm về việc giảm trừ cho người phụ thuộc
ví dụ mình làm 2 cty, cty chính mình đc 4.5tr/tháng, mình có 1 con nhỏ và đã đăng ký giảm trừ tại cty chính cho con của mình ( tức là được giảm trừ 1.6tr). Vậy còn dư 1.6tr - 0.5tr = 1.1tr này mình có được chuyển sang cty thứ 2 mình làm parttime ko? Ở cty này mình được 1tr/tháng thôi.

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Bạn duonghiep ơi, mình ko hiểu lắm về việc giảm trừ cho người phụ thuộc
ví dụ mình làm 2 cty, cty chính mình đc 4.5tr/tháng, mình có 1 con nhỏ và đã đăng ký giảm trừ tại cty chính cho con của mình ( tức là được giảm trừ 1.6tr). Vậy còn dư 1.6tr - 0.5tr = 1.1tr này mình có được chuyển sang cty thứ 2 mình làm parttime ko? Ở cty này mình được 1tr/tháng thôi.
Mình cũng không tìm thấy có quy định cụ thể nào về việc này. Tuy nhiên theo mình thì không thể "chia nhỏ" khoản được giảm trừ này ra nhiều nơi khác nhau bởi vì mỗi nơi làm việc bạn phải đăng ký giảm trừ gia cảnh riêng, mà một người phụ thuộc bạn chỉ có thể đăng ký giảm trừ tại một nơi mà thôi.

Tất nhiên nếu có nhiều người phụ thuộc thì bạn vẫn có thể đăng ký để giảm trừ nhiều nơi.

H

hoaly83

Trung cấp
Bạn duonghiep ơi, vậy là ở cty làm partime, mình phải nộp thuế TNCN rồi đúng ko. Mình chưa làm tờ khai thuế TNCN bao giờ cả. Vậy trong trường hợp cty làm partime, mình có phải làm tờ khai thuế TNCN cho trường hợp của mình ko? Có phải làm theo tháng ko hay có thể làm theo quý. Cty này chưa có ai lương quá 4tr/tháng.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bạn duonghiep ơi, vậy là ở cty làm partime, mình phải nộp thuế TNCN rồi đúng ko. Mình chưa làm tờ khai thuế TNCN bao giờ cả. Vậy trong trường hợp cty làm partime, mình có phải làm tờ khai thuế TNCN cho trường hợp của mình ko? Có phải làm theo tháng ko hay có thể làm theo quý. Cty này chưa có ai lương quá 4tr/tháng.

Bên trả thu nhập cho bạn có trách nhiệm khấu trừ thuế tại nguồn, làm thủ tục và nộp thay bạn nên cty past time bạn không phải làm gì cả

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Chào bạn,
Về cách làm thì mình thấy bạn duonghiep nói là đúng theo qui định pháp luật rồi đấy.
Nhưng cụ thể hướng dẫn thì theo bạn duonghiep "Vậy bạn có thể đăng ký giảm trừ cho bản thân và 1 bé ở công ty chính. Bé thứ hai bạn đăng ký ở công ty thứ hai." như vậy thì bạn vẫn phải bị trừ thuế TNCN trong khi đúng ra trường hợp của bạn không phải đóng thuế.
Này nhé:
Ở cty A bạn không kê khai giãm trừ người phụ thuộc. Chỉ giảm trừ bản thân (4tr) thôi. Như vậy, tại cty A bạn không phải nộp thuế TNCN. (3,5tr - 4tr)
Sang cty B bạn kê khai giảm trừ cho 2 con của bạn được 3,2tr , không giảm trừ bạn thân (4tr). Như vậy, tại cty B bạn cũng không đóng thuế TNCN luôn. (3tr - [1,6tr x 2])
Good luck,

H

hoaly83

Trung cấp
Bên trả thu nhập cho bạn có trách nhiệm khấu trừ thuế tại nguồn, làm thủ tục và nộp thay bạn nên cty past time bạn không phải làm gì cả

Bạn ATM919 nói vậy mình ko hiểu. Sao bên trả thu nhập cho mình (tức là cty làm chính) lại trả thay cho mình phần thu nhập mà mình làm partime. Mình tưởng là ở cty partime đó mình sẽ bị khấu trừ 10% luôn chứ (thực nhận về còn 900k thôi mà).

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Bạn ATM919 nói vậy mình ko hiểu. Sao bên trả thu nhập cho mình (tức là cty làm chính) lại trả thay cho mình phần thu nhập mà mình làm partime. Mình tưởng là ở cty partime đó mình sẽ bị khấu trừ 10% luôn chứ (thực nhận về còn 900k thôi mà).

Chào bạn,
Bạn chưa hiểu ý của ATM919 rồi.
Bạn phải xác định cái bạn nêu trong câu hỏi của bạn là bạn đang đứng ở góc độ nào? cty hay cá nhân bạn?
Về phiá bạn: khi bạn làm part-time. Khi nhận lương thì bạn bị khấu trừ 10% thuế TNCN & bạn không phải làm gì hết cho đến cuối năm. Cuối năm bạn tự làm quyết toán với thuế.
Về phía cty thuê bạn làm part-time: cty này có trách nhiệm khấu trừ 10% trước khi chi trả thu nhập cho người làm (là bạn), lập báo caó thuế tháng/ qúy, nộp thuế TNCN đó cho Nhà nước.
Như vậy chắc rõ rồi chứ?
Good luck,

H

hoaly83

Trung cấp
Chào bạn,
Bạn chưa hiểu ý của ATM919 rồi.
Bạn phải xác định cái bạn nêu trong câu hỏi của bạn là bạn đang đứng ở góc độ nào? cty hay cá nhân bạn?
Về phiá bạn: khi bạn làm part-time. Khi nhận lương thì bạn bị khấu trừ 10% thuế TNCN & bạn không phải làm gì hết cho đến cuối năm. Cuối năm bạn tự làm quyết toán với thuế.
Về phía cty thuê bạn làm part-time: cty này có trách nhiệm khấu trừ 10% trước khi chi trả thu nhập cho người làm (là bạn), lập báo caó thuế tháng/ qúy, nộp thuế TNCN đó cho Nhà nước.
Như vậy chắc rõ rồi chứ?
Good luck,

Bạn The Hoang nói như vậy thì mình hiểu rồi. Về phía cty thuê mình làm partime, nếu mình có ký hợp đồng lao động 1 năm thì mình sẽ được áp dụng biểu thuế lũy tiến từng phần, tức là mình chỉ bị tính trên 5% thôi đúng ko? Và cty có thể làm tờ khai theo quý được ko bạn?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Bạn The Hoang nói như vậy thì mình hiểu rồi. Về phía cty thuê mình làm partime, nếu mình có ký hợp đồng lao động 1 năm thì mình sẽ được áp dụng biểu thuế lũy tiến từng phần, tức là mình chỉ bị tính trên 5% thôi đúng ko?
Tùy theo mức lương bạn ký hợp đồng - giảm trừ (nếu có) thì số tiền còn lại <5tr sẽ áp vào thuế suất tương ứng với mức đầu tiền là 5%,

Và cty có thể làm tờ khai theo quý được ko bạn?
Nếu toàn cty phát sinh hàng tháng về thuế TNCN <5tr thì cty có thể làm theo qúy. Nhưng phải thống nhất cho cả năm chứng không thể vừa kê khai tháng vừa kê khai qúy trong cùng 1 năm nhé.
Good luck,

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Mình đã không chú ý tính toán kỹ lắm về mặt hiệu quả, mình chỉ cố gắng để KimHieuVu hiểu là mình có thể đăng ký giảm trừ ở cả hai nơi. Cảm ơn góp ý của The Hoang nhiều lắm.

L

lammom

Sơ cấp
30/7/09
21
0
1
37
Tân Bình
Các bác kế toán ơi cho em hỏi tí ạ!
Công ty em có nhân viên làm 2 cty và giảm trừ thuế TNCN bản thân (4tr)ở Công ty A.
Nhưng lại nộp bảo hiểm ở cty B, như thế có hợp lý ko ạ?
Em làm bảo hiểm cho người này, tại lúc đầu em ko bít người này đã làm ở công ty A.(Công ty A chưa làm bảo hiểm cho người này, chỉ nộp thuế TNCN thôi).
Các bác giúp em với ạ!
Thanks!
Email:luu_dgk@yahoo.com.vn

B

bonheurvn

Guest
27/10/08
4
0
0
Hà nội
Mình thấy Thế Hoàng làm đúng đấy, bạn nên áp dụng cách này để có lợi cho mình hơn