Chi phí xăng xe Ô tô

• Thread starter minhtn2008
  • Ngày gửi
M

minhtn2008

Sơ cấp
18/2/09
38
1
0
Hà Nội
Các anh/chị cho em hỏi: Công ty Em làm chưa có ô tô riêng, nhưng khi sếp đi công tác hay thuê xe tư nhân ở ngoài, sau đó lấy hóa đơn xăng dầu về. Vậy có thể đưa khoản chi phí này vào chi phí hợp lệ của công ty ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Các anh/chị cho em hỏi: Công ty Em làm chưa có ô tô riêng, nhưng khi sếp đi công tác hay thuê xe tư nhân ở ngoài, sau đó lấy hóa đơn xăng dầu về. Vậy có thể đưa khoản chi phí này vào chi phí hợp lệ của công ty ko?

Làm giấy mượn xe kèm theo đi bạn, nhưng cách này không hay tí nào. Tốt nhất là yêu cầu bên cho thuê xe xuất hóa đơn cho Cty bạn.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Tốt nhất vẫn làm hợp đồng thuê mướn rõ ràng, yêu cầu bên cho thuê xuất hoá đơn luôn, khoản này vẫn đưa vào chi phí hợp lệ được

H

hongtamanh

Guest
24/3/09
6
2
0
Hà Nội
Bạn nên có hợp đồng thuê xe và hóa đơn thuê xe + thanh lý. Trên hợp đồng ghi rõ là thuê xe tự lái, và bên bạn chịu chi phí xăng, ghi cụ thể thời điểm thuê (ngày, giờ...). Căn cứ vào chủng loại xe và số ngày thuê bạn lấy hóa đơn xăng cho khớp. Nếu công ty bạn thuê nhiều lần. bạn có thể làm hợp đồng nguyên tắc. Rồi sau mỗi lần thuê có biên bản nghiệm thu ghi rõ ngày, giờthuê + hóa đơn thuê.

A

an-huynh

Sơ cấp
18/12/06
20
0
1
50
Đà Nẵng
Bạn nên có hợp đồng thuê xe và hóa đơn thuê xe + thanh lý. Trên hợp đồng ghi rõ là thuê xe tự lái, và bên bạn chịu chi phí xăng, ghi cụ thể thời điểm thuê (ngày, giờ...). Căn cứ vào chủng loại xe và số ngày thuê bạn lấy hóa đơn xăng cho khớp. Nếu công ty bạn thuê nhiều lần. bạn có thể làm hợp đồng nguyên tắc. Rồi sau mỗi lần thuê có biên bản nghiệm thu ghi rõ ngày, giờthuê + hóa đơn thuê.

Bạn làm theo hướng dẫn này cũng được. Trong trường hợp cty bạn thường hay có hóa đơn xăng này, bạn nên tìm 1 cty chuyện kinh doanh cho thuê xe, nhờ họ làm hđ thuê xe có thời hạn ( quý / năm), ghi rõ trong hđ là xăng dầu, sửa chữa nhỏ do cty mình chịu, như vậy có thể lấy hóa đơn xăng vô tư, tất nhiên bạn phải đóng tiền thuế VAT và 1 ít cho cty đó xuất hóa đơn cho thuê xe cho cty bạn, kèm theo hđ này là OK. Tất nhiên nêếu là cty Cổ phần thì phải có quyết định của hội đồng thành viên chấp thuận cho giám đốc được quyền thuê xe phục vụ công tác đi lại.
Bye
Thúc Ấn

J

jobe

Trung cấp
30/5/08
109
0
16
Hà Nội
Mình thấy thực chất đây là xe cá nhân của các sếp đưa vào sử dụng trong công việc của công ty nên phải tính hợp lý cho chi phí xăng xe đã dùng. Cách gọn gàng nhất là tìm 1 công ty nào đó có chức năng cho thuê ô tô và ký HĐ thuê xe với họ, trả tiền thuế, họ xuất hóa đơn. Nhược điểm của cách này là nếu tiền thuê ô tô nhiều xiền (>20tr) thì không thanh toán bằng TM được, CK thì độ an toàn không cao. Nếu giấy tờ ô tô chính chủ thì ta chỉ việc làm một thỏa thuận mượn xe là ok nhất.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA