Mỗi tuần một chuyên đề

Thù lao cho ban chấp hành công đoàn có phải chịu thuế TNCN?

• Thread starter thahomeo
  • Ngày gửi
T

thahomeo

Guest
Anh chị ơi e hỏi với:
Công ty em mới tham gia vào công đoàn, người lao động nộp đoàn phí công đoàn (1%/LCB), như vậy khoản này có được loại ra khi xác định thu nhập tính thuế TNCN không ạ, và khoản thù lao cho thủ quỹ, ban chấp hành công đoàn nữa, những khoản thù lao này có phải chịu thuế không ah, e đang rất phân vân, kính mong a chị giúp đỡ với ah

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bluemillion2000

Guest
10/3/06
30
0
6
39
TP.HCM
Cái gì có trên bảng lương thì đều là thu nhập chịu thuế. PC công đoàn cũng vậy.Còn đoàn phí công đoàn không đc loại trừ khi tính TNCT.
Bạn tham khảo thêm TT84 và TT62 nhé.

ngaptm

ngaptm

Guest
12/12/07
71
0
0
Hà Nội
Theo TT62, tại khoản 3 điều 1: "Đối với những lĩnh vực công tác, ngành nghề mà Nhà nước có quy định chế độ phụ cấp, trợ cấp... thì các khoản phụ cấp, trợ cấp... này không tính vào thu nhập chịu thuế."
Thật sự đọc mãi mình vẫn ko dám chắc là hiểu được chính xác nghĩa của câu này. Có ai đó giải thích hộ mình với. Bên mình trong bảng lương ngoài lương CB, PC chức vụ, PC trách nhiệm, PC thâm niên vượt khung còn có PC ưu đãi nghề nữa. Nhưng trong các loại PC đó thì chỉ có PC chức vụ và PC thâm niên vượt khung là phải tính BHXH, BHYT. Như thế PC trách nhiệm với PC ưu đãi nghề của mình có tính là thu nhập chịu thuế hay ko ?
Mọi người giúp mình với! Cám ơn nhiều!

ngaptm

ngaptm

Guest
12/12/07
71
0
0
Hà Nội
Bên mình cũng còn có khoản PC đối với cấp ủy viên các cấp bên Đảng thì có tính là thu nhập chịu thuế ko ?

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Theo TT62, tại khoản 3 điều 1: "Đối với những lĩnh vực công tác, ngành nghề mà Nhà nước có quy định chế độ phụ cấp, trợ cấp... thì các khoản phụ cấp, trợ cấp... này không tính vào thu nhập chịu thuế."
Thật sự đọc mãi mình vẫn ko dám chắc là hiểu được chính xác nghĩa của câu này. Có ai đó giải thích hộ mình với. Bên mình trong bảng lương ngoài lương CB, PC chức vụ, PC trách nhiệm, PC thâm niên vượt khung còn có PC ưu đãi nghề nữa. Nhưng trong các loại PC đó thì chỉ có PC chức vụ và PC thâm niên vượt khung là phải tính BHXH, BHYT. Như thế PC trách nhiệm với PC ưu đãi nghề của mình có tính là thu nhập chịu thuế hay ko ?
Mọi người giúp mình với! Cám ơn nhiều!
Theo mình hiểu là như thế này: Các khoản phụ cấp mà bạn liệt kê là do công ty bạn tự xây dựng. Nếu các khoản này phù hợp với quy định của nhà nước về chế độ trợ cấp, phụ cấp thì được trừ, không phù hợp thì không được trừ. Mình chỉ biết gợi ý như thế, còn nhà nước quy định cụ thể về chế độ phụ cấp, trợ cấp ở đâu thì mình cũng chưa rõ lắm, mình sẽ tìm hiểu thêm.

ngaptm

ngaptm

Guest
12/12/07
71
0
0
Hà Nội
Hic, có phải cơ quan em tự lên đâu, chế độ nhà nước đối với ngành dự trữ bên em đấy ạ.

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Hic, có phải cơ quan em tự lên đâu, chế độ nhà nước đối với ngành dự trữ bên em đấy ạ.
Nếu là chế độ của nhà nước thì được trừ rồi (theo TT62).

T

tieuvu83

Guest
7/1/09
15
0
0
ha noi
Cái gì có trên bảng lương thì đều là thu nhập chịu thuế. PC công đoàn cũng vậy.Còn đoàn phí công đoàn không đc loại trừ khi tính TNCT.
Bạn tham khảo thêm TT84 và TT62 nhé.

Nhất trí cao độ :mrstraetz

Bác này chắc làm trong ngành thuế :dance2:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA