Mỗi tuần một chuyên đề

Thủ tục đăng ký bhxh, bhyt bắt buộc tại quận hoàng mai!

• Thread starter tamnt07
  • Ngày gửi
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Mình thấy thủ tục ở quận Hoàng Mai khá đơn giản, ít mẫu kê khai, cán bộ làm việc nói chung cũng tận tình thoải mái, không gây khó khăn cho người đến đăng ký, phòng ốc sạch sẽ, rộng rãi, mát mẻ. Chỉ mỗi tội là thời gian hẹn trả hồ sơ thì hơi lâu :)
Nơi nộp: BHXH, BHYT quận Hoàng Mai tại khu hành chính quận Hoàng Mai, chỗ cầu vượt Pháp Vân, cạnh Toyota Giải Phóng, đường Bùi Huy Bích (tên phố này mới tìm trên Google còn chưa thấy :) ). Vào phố rồi sẽ có biển hướng dẫn cụ thể, không khó tìm đâu.
Hồ sơ gồm:
- Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
- Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT (Mẫu D02-TS QĐ 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011) (02 bản)
- Tờ khai tham gia BHXH, BHYT (Mẫu A01-TS QĐ 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011) đăng ký bao nhiêu người thì bấy nhiêu bản.
- Văn bản đăng ký phương thức đóng của đơn vị (Mẫu D01b-TS QĐ 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011).
- Giấy tờ nộp tiền BHXH, BHYT một tháng.
Số lượng: 01 bộ.

Nếu chưa có thẻ thì trong mẫu D01b ghi rõ trong cột nội dung là cấp thẻ.
Cột ghi chú trong mẫu D02-TS ghi ký hiệu TM (nghĩa là tăng mới).
Danh sách họ tên ghi người đã có sổ BH trước, người chưa có sau.
Bạn phải tự tính trước tiền BHXH, BHYT một tháng (28,5% tổng lương đăng ký BHXH, BHYT) và nộp tiền vào BHXH Quận Hoàng Mai, tài khoản 1240202901105 tại NHNN&PTNT Hoàng Mai.

Thủ tục cấp sổ:
Sử dụng hai mẫu này thôi:
- Tờ khai tham gia BHXH, BHYT (Mẫu A01-TS QĐ 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011)
- Mẫu D01b-TS QĐ 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội
Ðề: Thủ tục đăng ký BHXH, BHYT bắt buộc tại quận Hoàng Mai!

Bạn tamnt07 cho mình hỏi thêm một chút nhé. Trường hợp cấp sổ mới thì mẫu D01b-TS khai thế nào đối với mục nội dung, lý do và hồ sơ gửi kèm.

tamnt07

tamnt07

21/3/07
5,621
618
113
The Capital

Có gì ghi thế thôi mà :) nội dung là cấp sổ cho nhân viên abc nào đó, lý do là chưa được cấp, mất hay gì đó. Hồ sơ gửi kèm thì có hai mẫu là Mẫu A01-TS QĐ và Mẫu D01b-TS.

H

huyenanphu

Guest
17/1/13
89
4
8
Hà Đông

Có gì ghi thế thôi mà :) nội dung là cấp sổ cho nhân viên abc nào đó, lý do là chưa được cấp, mất hay gì đó. Hồ sơ gửi kèm thì có hai mẫu là Mẫu A01-TS QĐ và Mẫu D01b-TS.

Mình hỏi thêm bạn tamnt07: hôm 26.6.13 mình xuống BHXH Hoàng Mai hỏi về thủ tục đóng lần đầu cho Cty mình. Được hướng dẫn là: mẫuD02-TS: 3 bản; A01-TS: 2 bản => khác với QD1111 quá. Và mẫu D01b-TS thì mình in 1 mặt hay 2 mặt bạn ơi?

Mình hỏi thêm bạn tamnt07: hôm 26.6.13 mình xuống BHXH Hoàng Mai hỏi về thủ tục đóng lần đầu cho Cty mình. Được hướng dẫn là: mẫuD02-TS: 3 bản; A01-TS: 2 bản => khác với QD1111 quá. Và mẫu D01b-TS thì mình in 1 mặt hay 2 mặt bạn ơi?
Vậy người đã có sổ rồi thì có phải phô tô sổ BHXH (sổ đã chốt) mang đi không?

H

huyenanphu

Guest
17/1/13
89
4
8
Hà Đông

Xin hỏi bạn huyenanphu đã hoàn thành việc đăng ký đóng BHXH chưa a/
Bên mình cũng đang đăng ký đóng BHXH lầ đầu cho nhân viên, bạn có thể liệt kê thủ tục và trình tự đăng ký kg a?
Thanks!

Mình mới đi hỏi thôi, chưa đi làm. Hôm đó xuống thì họ cho mình những mẫu sau:
1. Ghi số tài khoản BHXH quận Hoàng Mai: 1240202901105-NHNN và PTNT Hoàng Mài
2. Phô tô giấy nộp tiền của 1 tháng (mình tự tính): 1 bản
3. Giấy phép đăng ký kinh doanh của cty: 1 bản
4. Mẫu D01b-TS: 01 bản (kèm 1 bản danh sách) nhưng mình đang ko rõ là bản này in 2 mặt cùng hay in 1 mặt cùng D01b-TS. Híc hôm đó lại ko hỏi rõ.
5. Mẫu D02-TS: 3 bản
6. Mẫu A01-TS: 2 bản (mỗi bản dán 1 ảnh 3x4, 1ảnh kẹp ngoài- nhớ đóng dấu giáp lai vào ảnh dán nhé)
Bạn đi làm chưa?

Mình mới đi hỏi thôi, chưa đi làm. Hôm đó xuống thì họ cho mình những mẫu sau:
1. Ghi số tài khoản BHXH quận Hoàng Mai: 1240202901105-NHNN và PTNT Hoàng Mài
2. Phô tô giấy nộp tiền của 1 tháng (mình tự tính): 1 bản
3. Giấy phép đăng ký kinh doanh của cty: 1 bản
4. Mẫu D01b-TS: 01 bản (kèm 1 bản danh sách) nhưng mình đang ko rõ là bản này in 2 mặt cùng hay in 1 mặt cùng D01b-TS. Híc hôm đó lại ko hỏi rõ.
5. Mẫu D02-TS: 3 bản
6. Mẫu A01-TS: 2 bản (mỗi bản dán 1 ảnh 3x4, 1ảnh kẹp ngoài- nhớ đóng dấu giáp lai vào ảnh dán nhé)
Bạn đi làm chưa?

à. Mục giấy phép đăng ký KD của cty thì mình mang bản công chứng đi nhé.

T

tuanhien69

Trung cấp
11/2/12
57
0
6
ha noi

Mìnhh cũng ở Quận Hoàng Mai, công ty minh có ít người ( 4 người kể cả sếp nữa) nên sếp mình cũng không đóng bảo hiểm cho nhân viên, trong hợp đồng lao động mình thường ghi 1 dòng về bảo hiểm xã hội là tự nguyện tham gia đóng, như vậy có ổn không. Bản thân mình thì luôn muốn được đóng bảo hiểm cho mọi người nhưng bất lực. nếu không đóng bảo hiểm cho nhân viên thì có vấn đề gì sau này không a? Mọi người giúp mình nhé!

H

huyenanphu

Guest
17/1/13
89
4
8
Hà Đông

Cho mình hỏi bạn tamnt07: Mẫu A01-TS khai cho Giám đốc thì ai là người ký thủ trưởng (Cty CP)
Thanks

H

huyenanphu

Guest
17/1/13
89
4
8
Hà Đông

Bạn tamnt07 cho mình hỏi thêm một chút nhé. Trường hợp cấp sổ mới thì mẫu D01b-TS khai thế nào đối với mục nội dung, lý do và hồ sơ gửi kèm.
Đăng ký lần đầu BHXH quận Hoàng Mai có phải lên P.LDTBXH Q.Hoàng Mai để đăng ký thang lương-bảng lương ko?

Năm 2013: Ai đã làm rồi thì chỉ giúp mình với. Gửi vào mail giúp mình nhé: Đăng ký lần đầu BHXH quận Hoàng Mai có phải lên P.LDTBXH Q.Hoàng Mai để đăng ký thang lương-bảng lương ko?

Ai đã làm rồi thì chỉ giúp mình với. Gửi vào mail giúp mình nhé: tranlethanhhuyen2004@yahoo.com
(QD 1111/BHXH mình ko thấy nói đến việc đăng ký thang lương. Hôm thứ 6-12.7.13 lên BHXH QHM thì cả cơ quan đi tập huấn)

H

huyenanphu

Guest
17/1/13
89
4
8
Hà Đông

Bạn tham khảo tại đây:
//www.webketoan.vn/forum/threads/519911-Toan-bo-thu-tuc-dang-ky-lao-dong-thang-bang-luong-tai-phong-Lao-dong-thuong-binh-xa-hoi-quan-Hoang-Mai-2013-[/url]
Hôm nay mình đã xuống phòng LDTB và XH q.Hoàng Mai (phòng 523), và được cho tơ hướng dẫn hồ sơ thang, bảng lương. Hồ sơ gồm có 5 mục, mục thứ 5- Đăng ký sử dụng lao động-theo mẫu tức là tờ Báo cáo khai trình tình hình sử dụng hả bạn? bạn có thể hướng dẫn mình ko? hay bạn gửỉ mail cho minh file này nhé.
Hnay mình lại lên thẳng Phòng 523 nên ko để ý bộ phận 1 cửa. Bạn ơi, bộ phận 1 cửa là ngay kề chỗ gửi xe phải ko? mình mà nộp hồ sơ là nộp tại chỗ này hả bạn?
Nghe bạn nói mà mình lo quá!
Cảm ơn bạn nhiều!

tamnt07

tamnt07

21/3/07
5,621
618
113
The Capital

Mục thứ 5 chính là nó, cái bảng mình có kèm theo hình rồi, file thì mình không giữ nên không gửi cho bạn được :(
Hồ sơ thì nộp ở bộ phận một cửa nhé (chỗ gần gửi xe đó)!

T

tnganshanh

Trung cấp
13/6/13
97
4
18
32
hung yên

Sao cái khoản này mình ngố thế nhỉ chẳng biết hết cả ah

H

huyenanphu

Guest
17/1/13
89
4
8
Hà Đông

Mục thứ 5 chính là nó, cái bảng mình có kèm theo hình rồi, file thì mình không giữ nên không gửi cho bạn được :(
Cảm ơn bạn nhé! Hồ sơ thang lương mình làm cũng hòm hòm rồi. Bây giờ thì hoàn chỉnh để đi nộp và chuẩn bị sẵn t.thần để gặp cán bộ.

M

maihoang12

Sơ cấp
18/7/13
7
0
0
37
hà Nội

Năm ngoái vừa đăng ký bảo hiểm ở BHXH-Hoàng Mai Quận xong. Phuuuu...mệt mỏi. May quá là thoát rồi.

tamnt07

tamnt07

21/3/07
5,621
618
113
The Capital

ăng ký lần đầu BHXH quận Hoàng Mai có phải lên P.LDTBXH Q.Hoàng Mai để đăng ký thang lương-bảng lương ko?
Đầu năm 2013 thì vẫn phải lên đăng ký thang bảng lương đó!

H

huyenanphu

Guest
17/1/13
89
4
8
Hà Đông

Vậy là sau bao ngày vất vả đến hôm nay mình đã nộp được hồ sơ thang bảng lương. Cảm ơn cả nhà nhiều lắm!
Bây giờ đến lượt đi làm hồ sơ BHXH lần đầu, bạn ơi cho mình hỏi- mẫu D01b-TS mình in 2 mặt hay 1 mặt? nếu in 1 mặt thì Giám đốc có phải ký và đóng dấu ở dưới danh sách không? vì mình xin và hỏi ở BHXH thì người ta cho mẫu và nói in 1 mặt- nhưng bản danh sách thì phải có đề là: "Thủ trưởng đơn vị" chứ nhỉ? đằng này lại ko đề gì thì có phải đóng dấu giáp lai ko?

tamnt07

tamnt07

21/3/07
5,621
618
113
The Capital

Cho mình hỏi bạn tamnt07: Mẫu A01-TS khai cho Giám đốc thì ai là người ký thủ trưởng (Cty CP)
Thanks

Bạn có thể để Phó Giám đốc hoặc Chủ tích HDQT ký nhé!

H

huyenanphu

Guest
17/1/13
89
4
8
Hà Đông

Bạn có thể để Phó Giám đốc hoặc Chủ tích HDQT ký nhé!

Thanks chị! e làm xong hs BHXH lần đầu trong T7/13 rồi ạ. Tờ khai chỗ người lao động nếu là GĐ là người tham gia thì vẫn ký và ghi rõ họ tên bình thường như những lao động khác. Còn Thủ trưởng đv thì GD cũng sẽ ký và đóng dấu chức danh ạ

D

ducchien

Sơ cấp
27/2/10
18
4
0
ha noi

Bạn ơi cho mình hỏi chút. bạn có phải lên phòng LDTBXH để đăng ký lao động và thang bảng lương trước khi lên cơ quan BHXH đăng ký BHXH không ạ?

Mình thấy thủ tục ở quận Hoàng Mai khá đơn giản, ít mẫu kê khai, cán bộ làm việc nói chung cũng tận tình thoải mái, không gây khó khăn cho người đến đăng ký, phòng ốc sạch sẽ, rộng rãi, mát mẻ. Chỉ mỗi tội là thời gian hẹn trả hồ sơ thì hơi lâu :)
Nơi nộp: BHXH, BHYT quận Hoàng Mai tại khu hành chính quận Hoàng Mai, chỗ cầu vượt Pháp Vân, cạnh Toyota Giải Phóng, đường Bùi Huy Bích (tên phố này mới tìm trên Google còn chưa thấy :) ). Vào phố rồi sẽ có biển hướng dẫn cụ thể, không khó tìm đâu.
Hồ sơ gồm:
- Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
- Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT (Mẫu D02-TS QĐ 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011) (02 bản)
- Tờ khai tham gia BHXH, BHYT (Mẫu A01-TS QĐ 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011) đăng ký bao nhiêu người thì bấy nhiêu bản.
- Văn bản đăng ký phương thức đóng của đơn vị (Mẫu D01b-TS QĐ 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011).
- Giấy tờ nộp tiền BHXH, BHYT một tháng.

Nếu chưa có thẻ thì trong mẫu D01b ghi rõ trong cột nội dung là cấp thẻ.
Cột ghi chú trong mẫu D02-TS ghi ký hiệu TM (nghĩa là tăng mới).
Danh sách họ tên ghi người đã có sổ BH trước, người chưa có sau.
Bạn phải tự tính trước tiền BHXH, BHYT một tháng (28,5% tổng lương đăng ký BHXH, BHYT) và nộp tiền vào BHXH Quận Hoàng Mai, tài khoản 1240202901105 tại NHNN&PTNT Hoàng Mai.

Thủ tục cấp sổ:
Sử dụng hai mẫu này thôi:
- Tờ khai tham gia BHXH, BHYT (Mẫu A01-TS QĐ 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011)
- Mẫu D01b-TS QĐ 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA