Mỗi tuần một chuyên đề

Hóa đơn (Invoice) cung cấp cho bên nước ngoài

• Thread starter haithu
  • Ngày gửi
haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Cty mình ký hợp đồng vận chuyển trực tiếp với cty nước ngoài, bên mình phải làm Invoice để gửi qua cho công ty nước ngoài thanh toán tiền cước (Invoice thay thế cho tờ hóa đơn GTGT). Khi nhận được Invoice bên mình gửi thì cty nước ngoài chuyển tiền thanh toán qua ngân hàng cho cty mình. Vậy chứng từ Invoice này mình sẽ kê khai như thế nào nếu làm b/c thuế tháng?
Vì Invoice thay cho tờ hóa đơn nên chứng từ này mình phải làm sao để được coi là hợp lý hợp lệ (như chứng từ Invoice này mình có phải dịch ra tiếng việt hay ... phải làm sao). Bạn nào biết về phần này tư vấn giúp mình với nha. :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Cty mình ký hợp đồng vận chuyển trực tiếp với cty nước ngoài, bên mình phải làm Invoice để gửi qua cho công ty nước ngoài thanh toán tiền cước (Invoice thay thế cho tờ hóa đơn GTGT). Khi nhận được Invoice bên mình gửi thì cty nước ngoài chuyển tiền thanh toán qua ngân hàng cho cty mình. Vậy chứng từ Invoice này mình sẽ kê khai như thế nào nếu làm b/c thuế tháng?
Vì Invoice thay cho tờ hóa đơn nên chứng từ này mình phải làm sao để được coi là hợp lý hợp lệ (như chứng từ Invoice này mình có phải dịch ra tiếng việt hay ... phải làm sao). Bạn nào biết về phần này tư vấn giúp mình với nha. :wall:
Úi chị ơi,bên em làm invoice để chuyển cho cty nước ngoài Thanh toán,nhưng cũng phải viết Hóa đơn để đi khai tờ khai Hải Quan,và để tiện báo cáo thuế mà:015:

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Úi chị ơi,bên em làm invoice để chuyển cho cty nước ngoài Thanh toán,nhưng cũng phải viết Hóa đơn để đi khai tờ khai Hải Quan,và để tiện báo cáo thuế mà:015:

Bên em làm về ngành nào, chị làm bên vận tải hàng hóa nên không phải kê khai gì với hải quan cả, phần kê khai với hải quan thì chủ hàng phải có hóa đơn mua bán hàng kèm 1 số chứng từ khác rồi. Ở đây chị chĩ phải gửi Invoice sang cho chủ hàng là họ thanh toán tiền cho cty bên chị thôi. Nếu chị có xuất hóa đơn thì chủ hàng bên nước ngoài họ đâu có lấy đâu (chỉ cần cái Invoice là đủ cho họ rồi), xuất ra cũng chỉ để lưu cuối thôi ah`. Ai rành việc này tư vấn giúp mình với nha.. :015:

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Bên em làm về ngành nào, chị làm bên vận tải hàng hóa nên không phải kê khai gì với hải quan cả, phần kê khai với hải quan thì chủ hàng phải có hóa đơn mua bán hàng kèm 1 số chứng từ khác rồi. Ở đây chị chĩ phải gửi Invoice sang cho chủ hàng là họ thanh toán tiền cho cty bên chị thôi. Nếu chị có xuất hóa đơn thì chủ hàng bên nước ngoài họ đâu có lấy đâu (chỉ cần cái Invoice là đủ cho họ rồi), xuất ra cũng chỉ để lưu cuối thôi ah`. Ai rành việc này tư vấn giúp mình với nha.. :015:
1)-bên em xuất khẩu Mây tre lá,invoice thì cty em gửi cho cty nước ngoài 1 bảng,giữ lại 1 bảng bằng tiếng anh.ko cần dịch ra tiếng việt.
2)Mặc dù bên nước ngoài họ ko lấy HĐ,nhưng khi nào em cũng xuất HĐ ra để BCT,xé liên 2 và 3 ra như quy định.liên 3 thì kẹp vào sổ sách,liên 2 thì tự xử.Em chưa nghe nói invoice được phép BCT mà ko cần viết HĐ bao giờ nhỉ?Biết thế em khỏi cần mua HĐ cho rồi.lấy invoice kê khai cho khỏe:wall: Ai biết xin tư vấn giúp ạh

Sửa lần cuối:
H

huenhu

Guest
8/9/09
7
0
0
Hà Nội
1)-bên em xuất khẩu Mây tre lá,invoice thì cty em gửi cho cty nước ngoài 1 bảng,giữ lại 1 bảng bằng tiếng anh.ko cần dịch ra tiếng việt.
2)Mặc dù bên nước ngoài họ ko lấy HĐ,nhưng khi nào em cũng xuất HĐ ra để BCT,xé liên 2 và 3 ra như quy định.liên 3 thì kẹp vào sổ sách,liên 2 thì tự xử.Em chưa nghe nói invoice được phép BCT mà ko cần viết HĐ bao giờ nhỉ?Biết thế em khỏi cần mua HĐ cho rồi.lấy invoice kê khai cho khỏe:wall: Ai biết xin tư vấn giúp ạh

Đúng như chị hoalan_chi nói. Chị xuất invoice cho khách nước ngoài nhưng vẫn phải xuất hóa đơn để báo cáo doanh thu (mặc dù nước ngoài họ chẳng cần hóa đơn đỏ của mình) nên bắt buộc phải xuất nếu ko sẽ là trốn doanh thu.
Công ty em cũng phải làm vậy mà.

K

kimtuyenbrvt

Sơ cấp
20/8/09
19
0
0
Vung Tau
Bạn phải xuất hóa đơn mới đúng chứ? Xuất hóa đơn và kẹp Invoice cung hóa d0o7n xuất ra, sau đó xé liên 03 để làm chứng từ còn liên 2 và liên 1 lưu trong cuốn. Vì la xuất ra nước ngoài, họ k lấy hóa đơn nên bạn phải lưu cuốn. nếu ban tự xử thi mai mốt no 1hoi3 k bít đường mà trả lời đâu.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Bạn phải xuất hóa đơn mới đúng chứ? Xuất hóa đơn và kẹp Invoice cung hóa d0o7n xuất ra, sau đó xé liên 03 để làm chứng từ còn liên 2 và liên 1 lưu trong cuốn. Vì la xuất ra nước ngoài, họ k lấy hóa đơn nên bạn phải lưu cuốn. nếu ban tự xử thi mai mốt no 1hoi3 k bít đường mà trả lời đâu.
Nhiệm vụ của mình là lưu giữ liên 1 và liên 3,còn liên 2 thì xử sao cũng được.Họ hỏi mình nói gửi qua cho khách hàng luôn rồi.Chẳng lẽ lúc đó họ xin số đt của khách hàng bên kia điện qua hỏi "có lưu liên 2 ko"hả ta?:036:

Sửa lần cuối:
C

came2512

Sơ cấp
16/9/09
8
0
0
37
Hà Nội
Hi, ca nhe
cac bac cho em hoi chut voi
Cty em có thi công lắp đặt mấy hệ thống bên Cambodia, và nv đi thi công có mang về khá nhiều chứng từ xanh đỏ bằng tiếng cambodia và tiền cũng la Cambodia luôn, đó là những chứng từ liên quan đến ăn , uống, khách sạn, mua vật liệu viết bằng tiếng Cambodia trong đó có cả một số chứng từ ko ghi tên đơn vị mua.
em ko bít có được hachkj toán số chứng từ trên ko?
và nếu hạch toán đựoc thì phải làm tn?
các bác chỉ giúp em với nhe!
em cảm ơn các bác rất nhìu

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Cty em có thi công lắp đặt mấy hệ thống bên Cambodia, và nv đi thi công có mang về khá nhiều chứng từ xanh đỏ bằng tiếng cambodia và tiền cũng la Cambodia luôn, đó là những chứng từ liên quan đến ăn , uống, khách sạn, mua vật liệu viết bằng tiếng Cambodia trong đó có cả một số chứng từ ko ghi tên đơn vị mua.
em ko bít có được hachkj toán số chứng từ trên ko?
và nếu hạch toán đựoc thì phải làm tn?
các bác chỉ giúp em với nhe!
em cảm ơn các bác rất nhìu

cty dịch sang tiếng Việt, giám đốc ký vào bảng tiếng việt và chịu trách nhiệm về việc dịch này, sau đó hạch toán bthường

T

thuxinh xinh

Guest
24/9/09
7
0
0
43
ha nam
cho em hỏi chút nhé: Công ty em có ký hợp đồng thuê gia công với công ty A là công ty nước ngoài. Nhưng khi xuất khẩu hàng đã gia công, công ty em lại xuất hàng trực tiếp cho công ty B là đối tác ký hợp đồng với công ty A.Công ty B chuyển tiền phí gia công hàng trực tiếp vào công ty em mà ko thông qua công ty A. bây giờ em ko biết phải hạch toán và xuất hđ GTGT ntn?, xuất cho công ty A, hay B, mọi người giúp em với!!!

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
cho em hỏi chút nhé: Công ty em có ký hợp đồng thuê gia công với công ty A là công ty nước ngoài. Nhưng khi xuất khẩu hàng đã gia công, công ty em lại xuất hàng trực tiếp cho công ty B là đối tác ký hợp đồng với công ty A.Công ty B chuyển tiền phí gia công hàng trực tiếp vào công ty em mà ko thông qua công ty A. bây giờ em ko biết phải hạch toán và xuất hđ GTGT ntn?, xuất cho công ty A, hay B, mọi người giúp em với!!!
Trời,sao rối rem vậy em?Ký hợp đồng cho công ty nào,thì xuất hóa đơn cho cty đó.Tự nhiên ký Hợp đồng với cty A,lại xuất hóa đơn cho cty B và cty B thanh toán tiền hàng-->em phải làm hợp đồng với cty B,chứ ko phải cty A
ví dụ:em gia công hàng cho người nước ngoài,thuế suất cty em được hưởng là 0%.Vậy nếu em xuất hóa đơn cho cty B,cty em sẽ ko được hưởng ưu đãi thuế đó.và phải ký hợp đồng giữa cty em và cty B.

N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
về tình huống của bạn ( thu xinh ) mình không rõ là ngưòi ký hợp dòng với côngty B là bên bạn hay bên A. về khoản tiền gia công thi bạn hạch toán vao 154 bình thường. sau đó kết chuyển vào giá vốn
nếu người ký hợp đông với bên B là bên bạn thì chắc bạn hạng toán được chứ. nếu bên bạn ủy thác cho bên A bán hàng thi hạch toán theo trương hợp ủy thác xk

K

KHong

Guest
20/4/07
37
0
0
38
Bac Giang
Thủ tục thanh toán với công ty nước ngoài.

Chào Anh, Chị.
E là công ty chuyên về biên dịch và phiên dich tài liệu. Trong thời gian vừa rồi có khách hàng người Thái họ có thuê Bên E biên dịch và phiên dịch. Bây giờ Bên E đề cập về vấn đề thanh toán, thì họ bảo Bên E phải xuất hóa đơn để Bên họ thanh toán. Vậy bây giờ hóa đơn thì E phải làm những loại giấy tờ và thủ tục gì ạ? Vần đề này E chưa gặp bao giờ mong Anh Chị giúp E với ạ.

E cảm ơn A Chi nhiều.

T

tungconchuot

Guest
11/6/10
1
0
0
39
Ha Noi
Trời,sao rối rem vậy em?Ký hợp đồng cho công ty nào,thì xuất hóa đơn cho cty đó.Tự nhiên ký Hợp đồng với cty A,lại xuất hóa đơn cho cty B và cty B thanh toán tiền hàng-->em phải làm hợp đồng với cty B,chứ ko phải cty A
ví dụ:em gia công hàng cho người nước ngoài,thuế suất cty em được hưởng là 0%.Vậy nếu em xuất hóa đơn cho cty B,cty em sẽ ko được hưởng ưu đãi thuế đó.và phải ký hợp đồng giữa cty em và cty B.

Chị ơi, chị có YM, email hay contact ko ạ? Em xin chị 10' tư vấn cho em một số vấn đề về thuế với ạ, em cám ơn chị !!!

P

phuctapqua

Guest
4/7/07
6
0
0
45
Lâm Đồng
Đúng như chị hoalan_chi nói. Chị xuất invoice cho khách nước ngoài nhưng vẫn phải xuất hóa đơn để báo cáo doanh thu (mặc dù nước ngoài họ chẳng cần hóa đơn đỏ của mình) nên bắt buộc phải xuất nếu ko sẽ là trốn doanh thu.
Công ty em cũng phải làm vậy mà.

Chị cho em hỏi tí, công ty em có dv viết phần mềm cho nước ngoài nhưng tháng 1/2011 có phát sinh doanh thu nhưng tháng 2 bên em mới xuất invoice cho ngước ngoài ngày 15/2 mới nhận được tiền về vậy em xuất hoá đơn như thế nào ạ? Nhờ chị giúp đỡ. cảm ơn chị.

T

thuthao310

Guest
6/5/11
1
0
0
binh thuận
Ðề: Hóa đơn (Invoice) cung cấp cho bên nước ngoài

Trường hợp này, Công ty của bạn nhận gia công thuê cho Công ty nước ngoài A, hì khi xuất hàng gia công hoàn thành là bạn xuất trả cho bên A và nhận tiền hoa hồng từ bên A. Trong trường hợp Bên A có bán cho công ty B thì việc xuất bán là của họ, Bạn không cần quan tâm chuyên đó. Vì họ xuất gia công thì phải nhập kho thanh phẩm để ghi giảm TK 154 và ghi sản phẩm hoàn thành thì mới Có giá Vốn 632 khi xuất bán chứ! Và cũng theo luật thuế Đối với các đơn vị nước ngoài thuê gia công ở VN thì bạn sẽ rõ hơn! thân chào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA