Mỗi tuần một chuyên đề

Cách nộp Báo cáo Quyết toán thuế TNCN qua internet

• Thread starter hat307
  • Ngày gửi
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Mình xin lỗi nhưng mình cũng chưa rõ lắm cách tính như thế nào. Vì nếu tính theo số tháng năm 2009 với số tiền họ phải trả (tính bằng exel thì ok rùi) mỗi tội lên phần mềm quyết toán thì bị lệch thừa tiền. Mình chẳng biết xử lý sao với trường hợp như thế này !
- Đề tài này trên diên đàn có nhiều rồi bạn ạ, bạn chịu khó lướt chút đi; hoặc bạn cho 1 trường hợp cụ thuể mà bạn bảo là lệch so với phần mềm để mọi người cùng trao đổi

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chipcon

Guest
18/5/05
44
0
6
Hà Nội
- Đề tài này trên diên đàn có nhiều rồi bạn ạ, bạn chịu khó lướt chút đi; hoặc bạn cho 1 trường hợp cụ thuể mà bạn bảo là lệch so với phần mềm để mọi người cùng trao đổi

Bên mình có 1 trường hợp làm việc từ tháng 07 đến tháng 09/2009, nghỉ thai sản từ tháng 10/2009, do đó khi tính thuế tncn của nv này mình chỉ tính thu nhập của 3 tháng (t.07-09/09) khoảng 500.000 đ, tuy nhiên khi mình kích vào ô quyết toán tại CQCT trả thì hiện lên số tiền này ở cột Số thuế đã nộp thừa, mình nghĩ chắc do phần mềm tự động tính toán với công thức / 6 tháng nên mới phát sinh thành nộp tiền thừa ?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Bên mình có 1 trường hợp làm việc từ tháng 07 đến tháng 09/2009, nghỉ thai sản từ tháng 10/2009, do đó khi tính thuế tncn của nv này mình chỉ tính thu nhập của 3 tháng (t.07-09/09) khoảng 500.000 đ, tuy nhiên khi mình kích vào ô quyết toán tại CQCT trả thì hiện lên số tiền này ở cột Số thuế đã nộp thừa, mình nghĩ chắc do phần mềm tự động tính toán với công thức / 6 tháng nên mới phát sinh thành nộp tiền thừa ?
- QT thì bạn không cần quan tâm đến nv đó làm việc bao nhiêu tháng, bạn chỉ cần quan tâm tổng TNCT của họ là bao nhiêu (năm 2009 phải/6 là đúng rồi). Nguyên tắc thuế TNCN là kê khai và nộp theo tháng, tháng nào PS khấu trừ thuế thì phải nộp tháng đó, nên có thể trong 6T có 1 tháng nv đó phát sinh khấu trừ thuế và CQCT tạm khấu trừ, KK và nộp NS. Nhưng khi QT/6T BQ thì họ không phải nộp thuế. Vậy số thuế đã nộp của cá nhân đó là nộp thừa

C

chipcon

Guest
18/5/05
44
0
6
Hà Nội
- QT thì bạn không cần quan tâm đến nv đó làm việc bao nhiêu tháng, bạn chỉ cần quan tâm tổng TNCT của họ là bao nhiêu (năm 2009 phải/6 là đúng rồi). Nguyên tắc thuế TNCN là kê khai và nộp theo tháng, tháng nào PS khấu trừ thuế thì phải nộp tháng đó, nên có thể trong 6T có 1 tháng nv đó phát sinh khấu trừ thuế và CQCT tạm khấu trừ, KK và nộp NS. Nhưng khi QT/6T BQ thì họ không phải nộp thuế. Vậy số thuế đã nộp của cá nhân đó là nộp thừa

Ừa ! Mình đồng ý là tháng nào phát sinh thì khấu trừ, KK tháng đó. Tuy nhiên trường hợp của mình ở đây là trong 3 tháng NV đi làm thì cả 3 tháng đó đều phát sinh thuế TNCN phải nộp theo đúng biểu thức luỹ tiến. Chỉ có vấn đề khi cập nhật lên phần mềm quyết toán thì bị lỗi nộp tiền thừa(do tính trên 6 tháng) , thực tế thì không thừa vì họ chỉ hưởng lương 3 tháng, còn 3 tháng còn lại họ nghỉ thai sản không hưởng lương. Nếu như bạn nói thì mình sẽ không quan tâm đến việc họ làm bao tháng mà cứ lấy tổng thu nhập trong 6 tháng cuối (kể cả dù có thời gian làm việc ít hơn 6 tháng) và cũng giảm trừ * 6 tháng ?

thienthantuyet166

thienthantuyet166

Trung cấp
11/9/09
123
0
0
BẮC CỰC
Mình có chút rắc rối, bên mình có một ng làm mất chứng minh thư và ko nhớ số CMT mà cũng chưa làm lại, ko hỉu sao sếp vẫn tuyển bi h làm thì mới bít là ng ta ko có số CMT. Mà làm quyết toán thuế TNCN nếu ko có MST CN thì phải có số CMT ? Bi giờ mình phải làm sao nhỉ? hay mình cứ bỏ trống cái chỗ đó có đc ko?

H

HADUY08

Guest
15/3/10
2
0
0
ho chi minh
Các bạn ơi chỉ giúp mình các gửi file báo cáo quyết tóan thuế tncn cho cơ quan thuế với

Cảm ơn các bạn nhiều

N

NGUYEN CAM VAN

Guest
Mình đã nhập thử ngày đăng ký cấp mã số thuế (trong khung ấy) và ngày CQT ký (bên dưới), rồi ngày cấp giấy CNĐKKD luôn nữa... mà cũng bị báo lỗi. Sao thế nhỉ?

Nếu bị lỗi, thì bạn nhập ngày lùi, hoặc tiến từ ngày cấp mã số thuế, nếu OK thi ngày đó chính là ngày cấp MST. Hình như ngày cấp MST là ngày CQT cập nhật thông tin DN đó. Cty mình có ngày cấp là 18/09/2003 nhưng mình phải nhập lần lượt từng ngày một cho đến khi 21/03/2003 thì báo OK.Vậy ngày chính thức được cấp MST của Cty là 21/03/2003. Không biết CQT có điều chỉnh việc này không?Bạn làm thử đi.Hầu như ít có DN nào nhập đúng MST như trên giấy cấp nhất là Quận 12-TP.HCM

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Ừa ! Mình đồng ý là tháng nào phát sinh thì khấu trừ, KK tháng đó. Tuy nhiên trường hợp của mình ở đây là trong 3 tháng NV đi làm thì cả 3 tháng đó đều phát sinh thuế TNCN phải nộp theo đúng biểu thức luỹ tiến. Chỉ có vấn đề khi cập nhật lên phần mềm quyết toán thì bị lỗi nộp tiền thừa(do tính trên 6 tháng) , thực tế thì không thừa vì họ chỉ hưởng lương 3 tháng, còn 3 tháng còn lại họ nghỉ thai sản không hưởng lương. Nếu như bạn nói thì mình sẽ không quan tâm đến việc họ làm bao tháng mà cứ lấy tổng thu nhập trong 6 tháng cuối (kể cả dù có thời gian làm việc ít hơn 6 tháng) và cũng giảm trừ * 6 tháng ?
- Hàng tháng tạm khấu trừ, hết năm QT nên trường hợp nộp thừa không phải là ít đâu bạn ạ; hơn nữa thời điểm chi trả thu nhập có thể phát sinh nộp thừa cuối năm do trả gộp, thưởng .... Bạn yên tâm đi không phải lỗi nộp tiền thừa đâu, nguyên tắc QT thuế TNCN là như vậy đấy, kể cả nhhận thu nhập 1 tháng nên mới có hoàn hoặc bù trừ mà

C

chipcon

Guest
18/5/05
44
0
6
Hà Nội
- Hàng tháng tạm khấu trừ, hết năm QT nên trường hợp nộp thừa không phải là ít đâu bạn ạ; hơn nữa thời điểm chi trả thu nhập có thể phát sinh nộp thừa cuối năm do trả gộp, thưởng .... Bạn yên tâm đi không phải lỗi nộp tiền thừa đâu, nguyên tắc QT thuế TNCN là như vậy đấy, kể cả nhhận thu nhập 1 tháng nên mới có hoàn hoặc bù trừ mà

Không phải thế đâu, mình đã hỏi cơ quan thuế bên mình rùi, phần mềm quyết toán thuế demo 6 tháng, không cho phép sửa tháng, do đó sẽ bị lỗi đối với các trường hợp không làm đủ 6 tháng cuối năm 2009, hiện tại cục thuế cũng chưa có phương án xử lý cho trường hợp này. Nghe nói có 1 số cục thuế địa phương chấp nhận bảng quyết toán bằng exel, nhưng cục thuế bên mình thì chưa chấp nhập phương án này, nên vẫn đang chờ hướng xử lý . Không biết có ai lỗi như trường hợp của bên mình không nhỉ ?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Không phải thế đâu, mình đã hỏi cơ quan thuế bên mình rùi, phần mềm quyết toán thuế demo 6 tháng, không cho phép sửa tháng, do đó sẽ bị lỗi đối với các trường hợp không làm đủ 6 tháng cuối năm 2009, hiện tại cục thuế cũng chưa có phương án xử lý cho trường hợp này. Nghe nói có 1 số cục thuế địa phương chấp nhận bảng quyết toán bằng exel, nhưng cục thuế bên mình thì chưa chấp nhập phương án này, nên vẫn đang chờ hướng xử lý . Không biết có ai lỗi như trường hợp của bên mình không nhỉ ?
- Bạn tham khảo HD của TCT nhá:
" Trong năm 2009, cá nhân chỉ có thu nhập trong 3 tháng (10,11,12) thì khi quyết toán thuế được giảm trừ gia cảnh cho 3 tháng hay 6 tháng?

Trả lời: Theo hướng dẫn tại điểm 3.1.2 (a) mục I, phần B Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính thì vẫn được giảm trừ gia cảnh đối với cá nhân là 6 tháng ".

C

chipcon

Guest
18/5/05
44
0
6
Hà Nội
- Bạn tham khảo HD của TCT nhá:
" Trong năm 2009, cá nhân chỉ có thu nhập trong 3 tháng (10,11,12) thì khi quyết toán thuế được giảm trừ gia cảnh cho 3 tháng hay 6 tháng?

Trả lời: Theo hướng dẫn tại điểm 3.1.2 (a) mục I, phần B Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính thì vẫn được giảm trừ gia cảnh đối với cá nhân là 6 tháng ".

Bạn ơi ! Phiền bạn trích dẫn công văn trả lời của TCT giúp mình với, hoặc bạn có bản scan công văn trả lời thì gửi mail cho mình được không. Bên thuế bên mình lại trả lời là chưa có hướng xử lý về trường hợp này.

N

nghiahang

Guest
15/1/10
4
0
0
thanh hoa
Theo thông tư mới của chi cục thuế gửi về cho công ty mình là tất cả các doanh nghiệp đều phải nộp Quyết toán thuế TNCN qua mạng, đồng thời gửi 1 bản giấy có đại diện của người nộp thuế ký và đóng dấu qua đường bưu điện trước ngày 31/5.

F

forever 1810

Guest
17/5/10
3
0
0
34
ha tinh
Mọi người ơi cho em hỏi gửi quyết toán thuế TNCN như thế nào vậy. Em mới đi làm nê cũng cưa biết nhiều. Xin cảm ơn các anh chị trước :D

B

but chi xanh

Sơ cấp
23/7/09
40
0
0
tp.hcm
Mình đã nhập thử ngày đăng ký cấp mã số thuế (trong khung ấy) và ngày CQT ký (bên dưới), rồi ngày cấp giấy CNĐKKD luôn nữa... mà cũng bị báo lỗi. Sao thế nhỉ?
ban van trang cuc thue TP.HCM, rui vao phan tra cuu thông tin doanh nghiep, o do co ngay cap MST chinh xac.Lúc trước minh cũng bị vây đó.

F

forever 1810

Guest
17/5/10
3
0
0
34
ha tinh
Theo thông tư mới của chi cục thuế gửi về cho công ty mình là tất cả các doanh nghiệp đều phải nộp Quyết toán thuế TNCN qua mạng, đồng thời gửi 1 bản giấy có đại diện của người nộp thuế ký và đóng dấu qua đường bưu điện trước ngày 31/5.

Chi ơi cho em hỏi chi cục thuế bắt gửi 1 bản giấy đó là sao vạy chị? Nội dung như thế nào vậy chị? :1luvu:

C

CBB

Guest
11/11/09
4
0
0
TPHCM
Bạn vào trang web www.tncnonline.com.vn tải file "Các bước đơn giản quyết toán thuế" về xem sẽ biết cách làm cụ thể (Ngay ở trang chủ nhé)

X

xidum

Guest
20/1/09
1
0
0
binh thanh
Mình gửi quyết toán thuế TNCN qua mạng hoài không được (mình gứi rất nhiều lần rùi), nó cứ bị thoát ra hoài (file khoảng 600 Kb, bạn nào có cách không chỉ mình với. Cục Thuế tp cứ bắt mình phải gửi qua mạng không nhận file trực tiếp.(Hôm trước mình gửi file khoảng vài chục KB thì Ok.)

T

Thuong Hoai Nguyen

Guest
27/7/09
1
0
0
Hà Nội
Công ty mình thuộc chi cục Thuế Cầu Giấy quản lý, hum trước có gọi điện lên trên đó thì người ta bảo: Trước tiên gửi file quyết toán thuế TNCN qua internet, sau đó phải mang bản in lên để người ta xác nhận.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA