Chứng từ, biên lai khấu trừ thuế TNCN

• Thread starter tina_bich
  • Ngày gửi
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Thực ra, ông ta la đội trưởng ở công trường. Ông ấy đã tạm ứng lương cho công trình rồi nhưng không gửi bảng thanh toán lương về nên mình cũng không biết ông ta lương bao nhiêu. Thế nên từ tháng 1 - 9, mình không kê khai thuế của ông ta.
- Đối với CTy hoạt động lĩnh vực xây dựng thường có trường hợp này. Trên TNCNonline.com.vn, TCT cũng đã trả lời dạng này bạn tham khảo. Quan trọng là bạn trả lương mang tên người đại diện thì chỉ tính đến người đại diện...

Khóa học Quản trị dòng tiền
huynhhongtham

huynhhongtham

Trung cấp
Nếu bạn làm việc trong cty đủ 12 tháng thì bạn uy quyền cho cty quyết toán thuế thay và không cần chứng từ khấu trừ thuế. Còn bạn nào làm việc ko đủ 12 tháng thì đề nghị cty viết chứng từ thuế để QT, nếu cty đã ngưng hoạt động nếu bạn còn giữ phiếu báo lương thì bạn cũng ST được.
Đối với nhân viên được trích thuế theo luỹ tiến thì khi được yêu cầu (tự quyết toán thuế) Ktoan mới cấp chứng từ khấu trừ thuế.

D

duongyenanh

Guest
Mấy bạn ơi,

Hôm nay mình đi nộp HS QT thuế TNCN, mình có 2 nguồn thu nhập, 1 là đơn vị ở ngoài HN, họ sử dụng Biên lai Khấu trừ thuế CTT 10B, còn 1 trong TPHCM, sử dụng Chứng từ KTT CTT 56, khi đi nộp, CB thuế Quận 1 bảo ko sử dụng CTT 10B mà phải sử dụng CTT 56. Ai rõ về vấn đề này ko, giúp mình với.

M

minhnguyet107

Sơ cấp
22/9/09
39
0
6
39
Quảng Ngãi
Mình làm đơn cấp biên lai thuế mà bên thuế cấp cho mình cuốn CHỨNG TỪ KHẤU TRỪ THUẾ TNCN - mẫu CTT56, vậy mình cấp chứng từ này cho nhân viên có thu nhập 2 nơi để đi quyết toán thuế TNCN được không vậy ?

P

phuongthuy0304

Sơ cấp
12/6/10
13
1
3
Kien Giang
Cty mình chưa mua chứng từ khấu trừ thuế TNCN, nhưng khi thanh toán hợp đồng giao khoán cho cộng tác viên mình có trích lại 10% trên tổng thu nhập. Mình muốn hỏi mình không cần mua chứng từ khấu trừ thuế TNCN được không (vì các cá nhân ấy cũng không cần lấy chứng từ đó). Cuối năm mình thực hiện nộp thuế TNCN dùm những người đó một lượt luôn có được không?
Và mình có thêm một câu hỏi nữa là: Cty mình cũng có giao khoán cho một người thực hiện công việc thiết kế một công trình, và đến khi thanh lý hợp đồng giao khoán đó, họ yêu cầu không trích lại 10% thuế TNCN mà họ làm bản cam kết mẫu 23, như vây có được không?
Kế toán mới ra trường mong mọi người chỉ bảo, cám ơn rất nhiều!

T

thoannt

Sơ cấp
10/3/10
15
0
0
Thái Bình
Hic, chỗ mình có cả Chứng từ khấu trừ thuế TNCN và Biên lai thuế thu nhập. Hiện tại chỗ mình chỉ viết cho người ko có HĐLĐ nhưng cũng thỉnh thoảng mới phải viết. Từ trước mình vẫn làm báo cáo cùng với Hóa đơn GTGT nhưng bây giờ báo cáo HĐ GTGT làm theo quý thì không biết báo cáo của Chứng từ khấu trừ thuế TNCN thì nộp như thế nào. Ai biết chỉ cho mình với. Thanks!

H

HUYBEOKT

Guest
17/4/08
46
0
0
40
Cầu Giấy - Hà Nội
Mình có thể trả lời bạn như sau:
- Nếu Bên bạn ký hợp đồng giao khoán theo dự án đó: Thì khi kết thúc hợp đồng giao khoán và thực hiện việc chi trả, bạn khấu trừ 10% thuế TNCN - kèm thêm chứng từ khấu trừ thuế TNCN mua ở Chi cục thuế hoặc đăng ký tự in.
- Nếu bên bạn ký hợp đồng lao động thời vụ <3tháng: Bạn cũng sẽ khấu trừ 10% thuế TNCN tương tự như trên. (Chú ý: nếu họ cam kết chỉ có thu nhập tại 1 đơn vị của bạn hoặc thu nhập không quá 48triệu/năm thị bạn có thể cho họ điền vào mẫu cam kết 16CK-TNCN kèm theo thông tư 84 và thông tư 62 rùi tổ chức khấu trừ theo bảng lũy tiến) Chúc bạn thành công!

P

phuongthuy0304

Sơ cấp
12/6/10
13
1
3
Kien Giang
Nếu cho họ làm cam kết thì phải làm theo mẫu 23 mới đúng chứ bạn!

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Chưa xuất biên lai khấu trừ

Xuất nhầm biên lai thuế TNCN:
Các bác cho mình hỏi xíu!
Nếu mình đã viết biên lai khấu trừ thuế TNCN rùi, sau khi báo cáo cho cơ quan thuế về tình hình sử dụng ấn chỉ, nhưng sau này phát hiện nhầm,(không nên xuất, xuất ko đúng ..) thì phải làm như thế nào?
Help me!!!!
Chưa xuất biên lai khấu trừ:
Còn trường hợp này nữa:
Mình nghe nói, nếu cá nhân tự quyết toán, thì mình phải viết biên lai khấu trừ thuế TNCN cho họ.
Thế nhưng, cty mình thuê kiểm toán, quyết toán riêng cho từng cá nhân(người nước ngoài), theo mẫu 09/KK-TNCN, theo mình hiểu là cá nhân tự quyết toán, vậy có đúng ko?
Khi thực hiện quyết toán, mình đã thấy ko xuất biên lai nào cho cá nhân người nước ngoài này, vậy bi giờ, liệu mình có thế xuất lại cho họ được ko?:wall:

Mình vừa nhận bên mảng này,chưa rõ gì hết, mong các bác có kinh nghiệm giúp đỡ ạh. Cảm ơn các bác nhiều.

Sửa lần cuối:
E

ehnhoc

Guest
2/3/10
1
0
0
40
Vung tau
mình chuẩn bị thủ tục xin cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN ở cục thuế TPHCM. Cho mình hỏi theo thủ tục gồm những gì. Mình có đọc trong diễn đàn thấy chuẩn bị: đơn xin theo mẫu 17,giấy phép KD,giấy chứng nhận thuế,giấy giới thiệu. Không biết bây giờ có thay đổi gì khác không. bạn nào giúp mình với. Cám ơn các bạn

B

bachhop2403

Guest
27/12/07
25
0
1
43
HCM
Ðề: Chứng từ, biên lai khấu trừ thuế TNCN

các bạn đều cung cấp thủ tục đăng ki mua chứng từ khấu trừ thuế lần đầu, vậy còn những lần sau thủ tục mua như thế nào?

V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM

Công ty mình thì mua Biên lai khấu trừ thuế TNCN năm 2011 nhưng bây giờ lại không sài 1 tờ nào nữa nên mình muốn trả lại thuế và bữa giờ mình cũng không báo cáo quý hay thắng hay năm gì nữa. Bà con giúp mình phải làm hồ sơ gì để trả thuế và mình không làm báo cáo quý gì liệu có ảnh hưởng gì không ah? có bị phạt gì không?

P

potteryvietnam

Sơ cấp
30/9/11
41
0
0
ho chi minh

mình cũng có 1 vấn đề muốn tham khảo mọi người:
năm 2011 cty mình có 1 trường hợp NV làm 5 tháng đầu năm thì nghỉ (đã trích nộp thuế TNCN hàng tháng đấy đủ, trích theo phương pháp lũy tiến từng phần, có 1 người phụ thuộc).mình có nghe nói trường hợp này NLD ko dc ủy quyền cho cty quyết toán hộ.phải tự đi quyết toán thuế TNCN.(nhưng đó là sếp của mình), mọi người có thể chỉ mình thủ tục và quy trình như thế nào ko?để mình đi quyết toán hộ sếp (có dc ủy quyền cho 1 cá nhân đi quyết toán hộ ko?? )
và cty mình cũng chưa xuất chứng từ khấu trừ thuế nào cho NV này nữa!!!
thanks

Sửa lần cuối:
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Re: Ðề: Chứng từ, biên lai khấu trừ thuế TNCN

mình cũng có 1 vấn đề muốn tham khảo mọi người:
năm 2011 cty mình có 1 trường hợp NV làm 5 tháng đầu năm thì nghỉ (đã trích nộp thuế TNCN hàng tháng đấy đủ, trích theo phương pháp lũy tiến từng phần, có 1 người phụ thuộc).mình có nghe nói trường hợp này NLD ko dc ủy quyền cho cty quyết toán hộ.phải tự đi quyết toán thuế TNCN.(nhưng đó là sếp của mình), mọi người có thể chỉ mình thủ tục và quy trình như thế nào ko?để mình đi quyết toán hộ sếp (có dc ủy quyền cho 1 cá nhân đi quyết toán hộ ko?? )
và cty mình cũng chưa xuất chứng từ khấu trừ thuế nào cho NV này nữa!!!
thanks
- Nếu trường hợp xếp bạn có thu nhập từ 2 nơi thì phải tự QT theo mẫu 09, bạn viết chứng từ khấu trừ cho xếp. Nếu chỉ có thu nhập duy nhất trong năm tại đơn vị bạn thì có thể UQ và QT bình thường

K

kt1121

Guest
22/12/11
52
0
0
Hà Nội

Anh lamtientung ơi cho em hỏi chút nhé, cty em có 1 chị làm từ tháng 6 đến tháng 12 ở cty em, chị ấy đăng ký giảm trừ gia cảnh tại công ty em, bây giờ em quyết toán ở cty em có được không, còn ở cty cũ chị ấy k có chứng từ gì cả thì em làm thu nhập mỗi ở cty em va làm quyết toán ở cty em có được không

P

potteryvietnam

Sơ cấp
30/9/11
41
0
0
ho chi minh
Ðề: Re: Ðề: Chứng từ, biên lai khấu trừ thuế TNCN

- Nếu trường hợp xếp bạn có thu nhập từ 2 nơi thì phải tự QT theo mẫu 09, bạn viết chứng từ khấu trừ cho xếp. Nếu chỉ có thu nhập duy nhất trong năm tại đơn vị bạn thì có thể UQ và QT bình thường
sếp chỉ co thu nhập 1 nơi, nhưng là 5 tháng đầu năm 2011 , mình nghe kt trưởng nói trường hợp này NLD phải tự đi quyết toán (mình là cá nhân có dc ủy quyền đi QT giùm ko?hiện sếp ko có hưởng lương nữa)

P

potteryvietnam

Sơ cấp
30/9/11
41
0
0
ho chi minh
Ðề: Re: Ðề: Chứng từ, biên lai khấu trừ thuế TNCN

hồ sơ đề nghị mua chứng từ khấu trừ thuế và biên lai có giống như hồ sơ mua hóa đơn ko vậy mọi người?cty nhỏ nên mình ko có dky tự in chứng từ khấu trừ thuế TNCN.trước giờ khấu trừ cho NLD cty mình ko có xuất chứng từ nào hết,bây giờ đi mua chứng từ về rồi xuất luôn 1 lần dc ko mọi người ?

H

haunguyen216

Sơ cấp
16/2/12
16
0
0
Ha Noi

hồ sơ đề nghị mua chứng từ khấu trừ thuế và biên lai có giống như hồ sơ mua hóa đơn ko vậy mọi người?cty nhỏ nên mình ko có dky tự in chứng từ khấu trừ thuế TNCN.trước giờ khấu trừ cho NLD cty mình ko có xuất chứng từ nào hết,bây giờ đi mua chứng từ về rồi xuất luôn 1 lần dc ko mọi người ?

Ko ban a, khi xin cap nhung lan tiep theo ban chi can mang theo so mua hoa don, giay gioi thieu, bao cao tinh hinh su dung CTKTT gan nhat, neu xin nhieu hon 1 quyen thi mang them cai bang ke nhung nguoi can xuat chung tu khau tru thue la duoc. (nói chung là gần giống với việc mua hóa đơn nhưng không mất tiền)

sếp chỉ co thu nhập 1 nơi, nhưng là 5 tháng đầu năm 2011 , mình nghe kt trưởng nói trường hợp này NLD phải tự đi quyết toán (mình là cá nhân có dc ủy quyền đi QT giùm ko?hiện sếp ko có hưởng lương nữa)

Vay thi ko co ly do gi de khong uy quyen cho cong ty quyet toan duoc ca. vay nen ban van lam quyet toan cho GD vao BK05ABK va tich dau uy quyen, so giam tru gia canh (neu ko co nguoi phu thuoc) la 48tr

Công ty mình thì mua Biên lai khấu trừ thuế TNCN năm 2011 nhưng bây giờ lại không sài 1 tờ nào nữa nên mình muốn trả lại thuế và bữa giờ mình cũng không báo cáo quý hay thắng hay năm gì nữa. Bà con giúp mình phải làm hồ sơ gì để trả thuế và mình không làm báo cáo quý gì liệu có ảnh hưởng gì không ah? có bị phạt gì không?

Khong bao cao TK thue TNCN hay khong bao cao tinh hinh su dung CTKTT. Neu ban khong bao cao tinh hinh sd CTKTT thi ban se bi phat. Muon biet thu tuc thi cu hoi phong an chi tai chi cua quan ly.
Loi khuyen cho ban la nen giai quyet cang nhanh cang tot

H

heovankhung

Sơ cấp

Cho mình hỏi ké 1 vấn đề này nhé: Công ty mình có ký HĐ với nhóm chuyên gia, nhưng đến khi khấu trừ thuế và xuất chứng từ thuế TNCN mình có hỏi nhóm chuyên gia này tỉ lệ phân chia thu nhập cho từng người thế nào thì họ không cung cấp, họ bảo xuất cho 1 người đại diện ký hợp đồng là được rồi. Vậy mình xuất chứng từ thuế TNCN chỉ cho 1 người được không ạ? Như vậy có đúng theo quy định không? Cả nhà giúp mình với. Cảm ơn nhìu nhìu nhé.

G

ginkokoro

Sơ cấp
17/1/12
6
0
1
hà nội

các anh chi cho em hỏi vấn đề này với ạ, công ty em thành lập t11/2011, t12 mới tiến hành trả lương, trong đó 2 nguoi có hđlđ và 1 nguoi là thử việc nên ko có hợp đồng, khi làm báo cáo tncn quý 4 năm 2011 em có đưa lương của nguoi này là 2tr vào phần không có hđlđ trên tờ khai, và cũng không trích 10%.Vậy bây giờ em nên làm thế nào cho hợp lý.em cũng hỏi luôn là cứ trích lại 10% trước khi trả thu nhập thì quý đó, hoac tháng đó phải đi nộp số thuế 10% đấy hay là để cuối năm quyết toán ạ