Doanh thu trong hoạt động xây dựng

• Thread starter thien1tv
  • Ngày gửi
T

thien1tv

Guest
19/5/10
10
0
0
Hà Nội
Xin chào anh chị em WKT. Tôi có 1 thắc mắc, rất mong các bạn tư vấn giúp đỡ: Tôi là GĐ 1 công ty TNHH 1 TV hoạt động trong lĩnh vực xây dựng. Theo như kế toán công ty tôi tư vấn thì: Khi công trình được ký nghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng là lúc phải ghi nhận doanh thu và thuế VAT đầy đủ, dù chủ đầu tư đã trả tiền hay chưa. Tuy nhiên, tôi lại được 1 cán bộ thuế của CC thuế quản lý trực tiếp (xin được dấu tên) nói rằng: Chỉ ghi nhận doanh thu và thuế VAT ứng với phần tiền chủ đầu tư thanh toán. Nghĩa là tiền được thanh toán đến đâu thì hạch toán đến đó. Vậy tôi phải làm thế nào, mong mọi người giúp đỡ. Xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Xin chào anh chị em WKT. Tôi có 1 thắc mắc, rất mong các bạn tư vấn giúp đỡ: Tôi là GĐ 1 công ty TNHH 1 TV hoạt động trong lĩnh vực xây dựng. Theo như kế toán công ty tôi tư vấn thì: Khi công trình được ký nghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng là lúc phải ghi nhận doanh thu và thuế VAT đầy đủ, dù chủ đầu tư đã trả tiền hay chưa. Tuy nhiên, tôi lại được 1 cán bộ thuế của CC thuế quản lý trực tiếp (xin được dấu tên) nói rằng: Chỉ ghi nhận doanh thu và thuế VAT ứng với phần tiền chủ đầu tư thanh toán. Nghĩa là tiền được thanh toán đến đâu thì hạch toán đến đó. Vậy tôi phải làm thế nào, mong mọi người giúp đỡ. Xin chân thành cảm ơn!
Cán bộ thuế của anh tư vấn đúng rùi đấy
Công ty em cũng vậy, khi khách hàng thanh toán cho mình 1 phần tiền (1tỷ) thì mình chỉ ghi nhận doanh thu 1tỷ thôi, mặc dù giá trị công trình là 3tỷ đồng

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Kế toán Cty bạn tư vấn hoàn toàn đúng và có lợi cho DN.

CB thuế nói cũng không sai, khi chủ đầu tư thanh toán theo tiến độ, hạng mục tuy nhiên bạn phải có BB nghiệm thu theo tiến độ, hạng mục, cho từng lần thu ứng của chủ đầu tư và xuất hoá đơn.
Theo cái nào thì bạn phải cân nhắc...hihi...

T

thien1tv

Guest
19/5/10
10
0
0
Hà Nội
Cảm ơn các bạn đã tham vấn giúp. Công ty tôi thường nhận 2 lần tiền của chủ đầu tư trong suốt quá trình thi công đến khi hoàn thành. 1 là tạm ứng theo điều khoản tạm ứng của hợp đồng (cái này kế toán cty tôi chỉ theo dõi là tiền ứng trước chứ ko hoạch toán DT, VAT gì cả. Vì khi đó mới chỉ ký hợp đồng xong thôi, chưa làm gì). 2 là khi quyết toán hoàn thành công trình.
Trở lại câu hỏi ở trên, thì trong trường hợp đã ký biên bản nghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng (VD: Quyết toán 5tỷ nhưng chủ đầu tư mới thanh toán được 3.5tỷ) Vậy thì theo cách nào? Kế toán đúng? hay CB thuế đúng?
Mong mọi người giúp đỡ! Thanks!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cảm ơn các bạn đã tham vấn giúp. Công ty tôi thường nhận 2 lần tiền của chủ đầu tư trong suốt quá trình thi công đến khi hoàn thành. 1 là tạm ứng theo điều khoản tạm ứng của hợp đồng (cái này kế toán cty tôi chỉ theo dõi là tiền ứng trước chứ ko hoạch toán DT, VAT gì cả. Vì khi đó mới chỉ ký hợp đồng xong thôi, chưa làm gì). 2 là khi quyết toán hoàn thành công trình.
Trở lại câu hỏi ở trên, thì trong trường hợp đã ký biên bản nghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng (VD: Quyết toán 5tỷ nhưng chủ đầu tư mới thanh toán được 3.5tỷ) Vậy thì theo cách nào? Kế toán đúng? hay CB thuế đúng?

Trường hợp cụ thể của bạn: chỉ có điều khoản tạm ứng, không có điều khoản nghiệm thu thanh toán theo tiến độ, hạng mục công trình.

Công trình đã hoàn thành, đã được nghiệm thu, bàn giao và đưa vào sử dụng cho nên bạn phải xuất hoá đơn đủ theo hợp đồng (đã quyết toán +,-) việc chủ đầu tư chưa thanh toán hết thuộc về vấn đề công nợ giữa 2 đơn vị.

cfoinfo

cfoinfo

Trung cấp
30/7/08
189
0
16
Hà Tây nay còn đâu???
Cán bộ thuế của anh tư vấn đúng rùi đấy
Công ty em cũng vậy, khi khách hàng thanh toán cho mình 1 phần tiền (1tỷ) thì mình chỉ ghi nhận doanh thu 1tỷ thôi, mặc dù giá trị công trình là 3tỷ đồng

Không hiểu Mr CBT này sao lại tư vấn cho DN làm vậy.:wall: Nếu đúng như những gì thien1tv đưa ra thì làm theo cách của VMT là OK rồi đấy. Bạn minhcong xem lại các điều kiện và điều khoản của hợp đồng nhé! Khi công trình đã quyết toán mà hạch toán như bạn thì không ổn rồi, bạn xem lại nguyên tắc hạch toán doanh thu và thời điểm hạch toán doanh thu (VAS14). Làm như bạn nói sẽ bị phạt:
1. Phạt vi phạm hành chính vì hạch toán sai nguyên tắc xác định doanh thu, thời điểm xác định doanh thu, có thể nặng hơn là chốn doanh thu và thuế VAT
2. Bạn sẽ bị truy thu số thuế VAT và thuế TNDN do ko hạch toán đủ theo quyết toán.
3. Bạn sẽ bị phạt lãi chậm nộp.
.........................................

M

mitdang

Sơ cấp
19/1/09
36
0
0
hưng yên
Theo mình thì cán bộ thuế tư vấn như thế là không ổn vì trong xây dựng luôn có 1 khoản giữ lại để bảo trì công trình và thường thời hạn bảo trì khá dài. Như vậy nếu công ty bạn chỉ ghi nhận doanh thu phần chủ đầu tư thanh toán. Nếu trong cùng niên độ thì không ảnh hưởng nhiều. Nhưng bên xây dựng thời hạn thực hiện hợp đồng khá dài. Nếu bạn không ghi nhận phần doanh thu mà chủ đầu tư chưa thanh toán bạn sẽ bị coi là trốn thuế TNDN và thuế VAT. Lúc ấy cty bạn sẽ vừa bị phạt thuế vừa bị phạt hành vi trốn thuế. Nếu số tiền lớn sẽ rất nghiêm trọng đấy. Chúc bạn thành công

D

DUONG DUC THANH

Guest
10/12/07
7
0
0
46
Nghe An
cán bộ thuế tư vấn như thế rồi sau này đổi người khác qua quản lý công ty bạn thì họ sẽ....??? hề hề

M

meothom

Sơ cấp
1/6/10
27
1
1
35
hà Nội

Cán bộ thuế nói như vậy là đúng!
Doanh thu được ghi nhận khi đã nhận được tiền ,còn nếu công trình đã hoàn thành bàn giao nhưng chủ đàu tư chưa trả tiền thì treo vào khoản phải thu của khách hàng .Khi nhận đủ tièn thì bạn hạch toán bình thường

P

phuvuongdo

Guest
4/6/10
1
0
0
39
ha loi
hic, cuối cùng thì có tính số tiền chưa được nhận vào doanh thu không?

K

khanhdinh2007

Guest
24/7/09
50
1
8
Khoái Châu, Hưng Yên
Ơ hay, vạy mà bạn bảo CBT tư vấn vậy là đúng sao?
Nếu đúgn sao còn treo ở TK phải thu của khách hàng, khi nào ghi nhận doanh thu mới được treo ở TK đó chứ. Khi đã nghiệm thu bàn giao và đưa vào sử dụng mà k ghi nhận doanh thu là tèo đó bạn ơi. Nếu chưa muốn ghi nhận doanh thu thì từ từ hãy làm BB nghiệm thu bàn giao

T

tungduong09

Sơ cấp
13/10/09
3
0
1
Hà Nội
co tinh day ban ah. Khi xuat hoa don co the xuat toan bo gia tri hop dong hoac xuat theo hang muc cong trinh hoan thanh du duoc thanh toan day chua. the nen moi co tai khoan cong no phai thu. hihi

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
theo như này có vẻ tốt hơn cả
Trường hợp cụ thể của bạn: chỉ có điều khoản tạm ứng, không có điều khoản nghiệm thu thanh toán theo tiến độ, hạng mục công trình.

Công trình đã hoàn thành, đã được nghiệm thu, bàn giao và đưa vào sử dụng cho nên bạn phải xuất hoá đơn đủ theo hợp đồng (đã quyết toán +,-) việc chủ đầu tư chưa thanh toán hết thuộc về vấn đề công nợ giữa 2 đơn vị.

deepblue

deepblue

Guest
22/7/04
182
1
0
45
Mù Cang Chải
Tặng các bác một câu trong TT130 về Thuế TNDN:
"Doanh thu để tính thu nhập chịu thuế được xác định như sau: Doanh thu để tính thu nhập chịu thuế là toàn bộ tiền bán hàng, tiền gia công, tiền cung cấp dịch vụ bao gồm cả khoản trợ giá, phụ thu, phụ trội mà doanh nghiệp được hưởng, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền"

Nếu mà còn lăn tăn nữa thì hết nói

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
"Doanh thu để tính thu nhập chịu thuế được xác định như sau: Doanh thu để tính thu nhập chịu thuế là toàn bộ tiền bán hàng, tiền gia công, tiền cung cấp dịch vụ bao gồm cả khoản trợ giá, phụ thu, phụ trội mà doanh nghiệp được hưởng, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền"

Chính xác là vậy.
Bạn nên làm theo các thông tư hướng dẫn "Nói có sách, mách có chứng mà". Còn nếu theo CB thuế hướng dẫn thì bạn phải có văn bản của nơi đó gửi cho bạn. Sau này thuế có xuống kiểm tra nếu họ đưa TT130 ra thì bạn phải có công văn của cục thuế gửi cho bạn.:angel:

D

dieuthao86

Guest
24/6/09
10
1
0
ha noi
hic, doc xong to cung chang hieu gi ca,
theo như tớ được bít, theo nguyen tắc ghi nhận doanh thu khi xuất HĐ ra la phải ghi nhận doanh thu, ko bít đã thu đc tiền hay chưa, nếu chưa thu đc tiền thì ghi nhận vào công nợ chứ, tớ nói thế ko bít có đúng ko cả nhà?

H

hanghong

Trung cấp
7/7/07
107
0
16
44
TP. HCM

Cán bộ thuế của bạn tư vấn không giải thích cho bạn một vấn đề là tùy theo hợp đồng bạn ký. Việc cán bộ thuế của tư vấn là khi khách hàng thanh toán cho bạn đến đâu thì bạn xuất hóa đơn đến đó thì là theo nghiệm thu từng hạng mục của công trình (cái này phụ thuộc vào thỏa thuận giữa cty bạn với đối tác).

Còn nguồn tiền của bạn đã thu về 3,5 tỷ là theo điều khoản thanh toán trong hợp đồng, khoản tiền này được xem là ứng trước cho cty bạn theo thỏa thuận trong hợp đồng giữa công ty bạn với đối tác. Có 2 trường hợp xảy ra:
1. Nếu đối tác của bạn không yêu cầu về hóa đơn cho khoản 3,5 tỷ đó thì bạn xem như tiền thu về trước (treo trên TK 131) chưa ghi nhận là doanh thu.
2. Nếu đối tác của bạn yêu cầu về hóa đơn cho khoản 3,5 tỷ đó thì bạn ra hóa đơn 3,5 tỷ đó, nhưng không được ghi là doanh thu và được hạch toán trong phần doanh thu theo tiến độ (vì lúc này bạn chưa có gì để xác định chi phí cho khoản doanh thu này, ví dụ: vật tư sắt thép, xi măng,,...) và được treo vào tài khoản 337 (vì chưa có nghiệm thu công trình) (N131/C337; 33311)

Được xem là doanh thu khi có nghiệm thu về công trình với bảng quyết toán cho số tiền 3,5 tỷ thì bạn mới được phép hạch toán vào doanh thu (N337/C511)

Nhưng về khai thuế VAT bạn vẫn phải khai thuế bình thường nếu bạn xuất hóa đơn 3,5 tỷ.

Kế toán của bạn tư vấn cho bạn đúng, và thuế tư vấn cho bạn đều đúng nhưng họ không giải thích rõ ràng khiến bạn bị lúng túng về cả hai ý kiến đó.

Nhưng bạn cần phải lưu ý đầu vào cho khoản 350 tr tiền thuế khi ra hóa đơn 3,5 tỷ đó.

Sửa lần cuối:
H

hanghong

Trung cấp
7/7/07
107
0
16
44
TP. HCM
Nhưng bạn phải lưu ý việc xuất hóa đơn 3,5 tỷ đó, vì bạn phải đóng thuế 10% 350 tr. Vì vậy, bạn cần phải đảm bảo đầu vào cho khoản 350 tr đó.

T

thuy nhoc

Guest
14/5/10
24
0
1
37
Nam Dinh

Theo em nghĩ là kế toán của anh tư vấn đúng rồi. Vì như bên em khi công trình( hạng mục công trình) đã có biên bản nghiệm thu thì phải xuất hoá đơn mà không cần biết chủ đầu tư đã thanh toán tiền hay chưa . Nếu không xuất hoá đơn thì bị phạt và truy thu tiền thuế công ty em cũng đã bị như thế rồi

P

phamhoc

Trung cấp
8/12/09
124
0
16
36
Đi về nơi xa....
blogtuts.info

Cứ theo thông tư mà làm thôi. công trình đã nghiệm thu thanh toán là 5 tỷ thì phải xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu là 5 ty. mặc dù chưa thu đủ tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA