Mỗi tuần một chuyên đề

Thời hạn có hiệu lực của Giấy giớ thiệu?

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Giấy giới thiệu để NV cty đi mua hóa đơn có thời hạn trong bao lâu các bác nhỉ?
NV cty đi mua hóa đơn có thời hạn của giấy giớ thiệu trong vòng 10 ngày bị cơ quan thuế trả về không bán hóa đơn, lí do: Thời hạn của Giấy giớ thiệu 10 ngày là nhiều quá!!!??!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

truong thi tuyet trinh

Guest
Mình thường thấy Sếp mình viết giấy giới thiệu đi mua HĐ cho mình là 2 ngày.Không chỉ có đi mua HĐ không thôi đâu mà còn các vấn đề khác có liên quan nếu cần giấy giới thiệu thì Sếp mình cũng chỉ ghi thời hạn là 2 ngày

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mình thường thấy Sếp mình viết giấy giới thiệu đi mua HĐ cho mình là 2 ngày.Không chỉ có đi mua HĐ không thôi đâu mà còn các vấn đề khác có liên quan nếu cần giấy giới thiệu thì Sếp mình cũng chỉ ghi thời hạn là 2 ngày

Việc này qui định ở văn bản nào bạn nhỉ?

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Mẫu giấy giới thiệu nó có ghi : Có giá trị hết ngày.... thì ký vào đó hết ngày bao nhiêu thì đến ngày đó nó sẽ hết hiệu lực thôi. Vì giấy giới thiệu chỉ là hình thức đề nghị nhân viên thay thế chủ DN làm 1 số lặt vặt thôi mà, Ko quan trọng lắm nên ko có quy định về loại giấy gthieu này!

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
NV cty đi mua hóa đơn có thời hạn của giấy giớ thiệu trong vòng 10 ngày bị cơ quan thuế trả về không bán hóa đơn, lí do: Thời hạn của Giấy giớ thiệu 10 ngày là nhiều quá!!!??!

Thực tế không có qui định cụ thể về thời hạn giấy giới thiệu; Ngay cả trong hướng dẫn thủ tục đăng ký mua hóa đơn của cơ quan thuế cũng không có qui định thời hạn của Giấy giới thiệu; Tuy nhiên, mình nghĩ vì Giấy giới thiệu là dạng văn thư dùng để giới thiệu một người nào đó thực hiện một công việc trong thời gian ngắn thôi chứ không có dài ngày; thường ngay khi phát sinh việc đó mới viết giấy giới thiệu nên không có thời hạn lâu; mình nghĩ 1 tuần đổ lại là nhiều.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

Giấy giới thiệu em ghi 1 tháng mà vẫn làm thủ tục được có sao đâu.
Khi làm quyết toán cho khách hàng em còn ghi đến khi hoàn tất các thủ tục quyết toán :004:

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Thực tế không có qui định cụ thể về thời hạn giấy giới thiệu; Ngay cả trong hướng dẫn thủ tục đăng ký mua hóa đơn của cơ quan thuế cũng không có qui định thời hạn của Giấy giới thiệu; Tuy nhiên, mình nghĩ vì Giấy giới thiệu là dạng văn thư dùng để giới thiệu một người nào đó thực hiện một công việc trong thời gian ngắn thôi chứ không có dài ngày; thường ngay khi phát sinh việc đó mới viết giấy giới thiệu nên không có thời hạn lâu; mình nghĩ 1 tuần đổ lại là nhiều.

Cty hoalan_chi ra làm Thủ tục Hải quan ngoài Hải Phòng cả tháng, theo hoamoclan 1 tuần là nhiều, vậy bên bộ phận XNK phải bay vào lấy giấy gt rồi bay ra làm thủ tục lại ạh?

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Vì thực tế không có qui định về thời gian; nên không rõ có ghi được thời gian dài hay không? Nhưng mình nghĩ quan điểm của mình cũng là theo từng vụ việc để có thể biết dài hay ngắn mới ghi giá trị đến hết ngày... đúng không? Chẳng hạn như đi giải quyết có một việc nhỏ mà ghi tới 1 tháng thì có được không?. Vì nếu để giấy giới thiệu thời gian dài có thể sẽ bị lợi dụng làm những việc không tốt thì sao?(cái này trao đổi thêm thôi nhé, hihihi)

Đây chỉ là quan điểm của mình thôi, vì khi cần có thể viết giấy giới thiệu tiếp mà đâu cần phải ghi chi 1 tháng đúng không nào?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Vì thực tế không có qui định về thời gian; nên không rõ có ghi được thời gian dài hay không? Nhưng mình nghĩ quan điểm của mình cũng là theo từng vụ việc để có thể biết dài hay ngắn mới ghi giá trị đến hết ngày... đúng không? Chẳng hạn như đi giải quyết có một việc nhỏ mà ghi tới 1 tháng thì có được không?. Vì nếu để giấy giới thiệu thời gian dài có thể sẽ bị lợi dụng làm những việc không tốt thì sao?(cái này trao đổi thêm thôi nhé, hihihi)

Đây chỉ là quan điểm của mình thôi, vì khi cần có thể viết giấy giới thiệu tiếp mà đâu cần phải ghi chi 1 tháng đúng không nào?

Thống nhất quan điểm.
Chả trách NV Cty của 4mat đi lộn cửa... vào đúng cửa quyền của người mang tâm trạng "bực tức, giận cá chém..." :wall:
Chuyện không đáng để... gây khó.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Thống nhất quan điểm.
Chả trách NV Cty của 4mat đi lộn cửa... vào đúng cửa quyền của người mang tâm trạng "bực tức, giận cá chém..." :wall:
Chuyện không đáng để... gây khó.

ok anh, em nghe cũng bực ghê.

NV hỏi lại là qui định thời hạn của GGT ở đâu, bên thuế không nói gì và trả lời: Chưa thấy cty nào viết GGT có thời hạn trên 1 tuần hết.

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
Chết thật, có lần em đi mua HĐĐ đề ngày tháng năm mua xong rùi mới phát hiện ra là cái đóng mã số thuế của Cty bị hư thế là chưa mua được HĐ. em đề trong giấy giới thiệu ngày hết hạn mua HĐ sau 1 tháng mà bên thuế chả bắt bẻ gì. Có khi trong đó cơ qua thuế khó tính quá chăng

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Cái này tùy thuộc vào cơ quan thuế chỗ đó có dễ hay khó thôi; nhiều khi thích bắt bẽ doanh nghiệp ấy vậy mà. hehhehe

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cái này tùy thuộc vào cơ quan thuế chỗ đó có dễ hay khó thôi; nhiều khi thích bắt bẽ doanh nghiệp ấy vậy mà. hehhehe
...tuỳ thuộc vào tâm trạng cá nhân của người giải quyết vụ việc đó...he..he..

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
VTM

...........Phải nói là chuẩn đó.........tậm trạng người giải quyết hồ sơ quan trọng quá.........nhớ nhé các bạn..........VTM đã nhắc nhở chúng ta rồi đó.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp

Nghe đồn anh mua quyển hóa đơn cả tuần mới được, đủ hiểu thế nào rồi :005:

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2

Chắc là bác thuế này hum nay ăn nhìu hành ý mà, hihi

Cơ quan thuế này chuyên KD hành, hihi

Theo quan điểm và kn của em thì nói chung bác hồ mà in ít lên thuế thì cứ chuẩn bị tinh thần mà ăn hành và tỏi ạ, (dù có đúng 10 mươi) cũng phải chạy vài vòng là ít,

Bên em đi đấu thầu công trình giấy giới thiệu cũng được ghi khoảng nửa tháng, em nghĩ nó còn tuỳ theo tính chất của công việc ạ, nếu mình ko mún bị gây khó dễ thì tốt nhất là ko để cho họ cơ hội đó,hihi

C

cuongco

Trung cấp
18/9/08
52
0
0
BG
ok anh, em nghe cũng bực ghê.

NV hỏi lại là qui định thời hạn của GGT ở đâu, bên thuế không nói gì và trả lời: Chưa thấy cty nào viết GGT có thời hạn trên 1 tuần hết.

Cũng không biết cơ quan thuế KD hành hay tỏi nhưng lắm lúc họ bắt bẻ rất chuối "chưa có trường hợp nào như vậy"

D

Dang Le Nguyen

Sơ cấp
11/2/10
7
0
0
TPHCM
Bác VTM nói chính xác rồi, GTT thì chả có quy định nào cả mà chẳng qua nó muốn làm khó mình thôi, có thể là lâu quá bạn or sếp bạn ko chịu khó gặp cán bộ quản lý nên họ thấy nhớ bạn nên kêu chạy lên chạy xuống để gặp nhau thường xuyên đó mà, nếu có quan hệ tốt với họ thì e nói thật GTT có ghi thời hạn 1 năm cũng chả quan tâm tới đâu!Thân!

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Sống sao cho không hỗ thẹn với lòng

Đọc cái topic của lão 4 mắt đưa ra thấy vô lý thật. Đúng là phép vua thua lệ làng. Mà ở đây cũng chả có phép vua (văn bản) nào quy định cả.
Chuyện thời gian hiệu lực trong GGT, vì công việc đôi lúc cơ quan phải dự phòng có những tình huống không xảy ra đáng tiếc như trường hợp của lão 4 mắt này nên để 10 ngày là chuyện bình thường.
Việc ứng xử tuỳ tiện của cơ quan thuế như thế này cần phải đưa lên báo chí, đài để phục hồi nhân phẩm cán bộ quan liêu lại mới được.

Tôi đơn cử, giấy giới thiệu gởi đến ngân hàng để cho nhân viên giao dịch để giao/nhận chứng từ với ngân hàng. Thời gian hiệu lực: Có giá trị đến khi có thay đổi, thế cũng xong. Ông kẹ nào vô đây bắt bẻ được, chỉ có mấy ông thuế, hải quan, công an, cán bộ công tác địa phương mới bắt chẹc, hù doạ, hiếp, chèn áp nhân dân như thế. Vậy thử hỏi cán bộ có còn là đầy tớ, công bộc của nhân dân nữa không?
Hãy học tập và làm theo tấm gương đạo đức của Bác Hồ Chí Minh - Nguồn Báo Điện Tử Đảng Cộng Sản Việt Nam

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Sống sao cho không hỗ thẹn với lòng

Đọc cái topic của lão 4 mắt đưa ra thấy vô lý thật. Đúng là phép vua thua lệ làng. Mà ở đây cũng chả có phép vua (văn bản) nào quy định cả.
Chuyện thời gian hiệu lực trong GGT, vì công việc đôi lúc cơ quan phải dự phòng có những tình huống không xảy ra đáng tiếc như trường hợp của lão 4 mắt này nên để 10 ngày là chuyện bình thường.
Việc ứng xử tuỳ tiện của cơ quan thuế như thế này cần phải đưa lên báo chí, đài để phục hồi nhân phẩm cán bộ quan liêu lại mới được.

Tôi đơn cử, giấy giới thiệu gởi đến ngân hàng để cho nhân viên giao dịch để giao/nhận chứng từ với ngân hàng. Thời gian hiệu lực: Có giá trị đến khi có thay đổi, thế cũng xong. Ông kẹ nào vô đây bắt bẻ được, chỉ có mấy ông thuế, hải quan, công an, cán bộ công tác địa phương mới bắt chẹc, hù doạ, hiếp, chèn áp nhân dân như thế. Vậy thử hỏi cán bộ có còn là đầy tớ, công bộc của nhân dân nữa không?
Hãy học tập và làm theo tấm gương đạo đức của Bác Hồ Chí Minh - Nguồn Báo Điện Tử Đảng Cộng Sản Việt Nam
Lần trước bác canh lề center dòng cuối cùng thì em không Cám ơn bác được, hôm nay bác cho link ở dòng cuối cùng thì em cũng không Cám ơn, không biết còn những trường hợp nào không thể Cám ơn nữa không bác liệt kê cho em biết với.

Nhớ lại cái GGT: Đúng là thủ tục hành chính

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA