Chỉ trong 5 buổi học, bạn sẽ có thể phát triển ứng dụng cho mình bằng VBA

• Thread starter levanduyet
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
handung107 nói:
còn nếu bạn chỉ mong muốn có sơ sơ kiến thức về VBA để làm vốn thực hành các ứng dụng cho công việc của mình thêm tiện lợi, chúng ta sẽ đổi hướng soạn các bài học. . . . chúng ta sẽ cùng Offline một bữa, các bạn nhé
Theo thiển í của tôi Những người dùng Excel cần thiết biết thêm VBA để viết được & viết thêm được ~ hàm mà Ô B. không thể cán đáng; (VD như ở VN hàm hàm đoc số thành chữ). Những hàm này vô vàn trong thực tiển hoạt động kinh tế-xã hội!
Cuthể trong EFC này theo chủ quan của tôi ~ người biết VBA không nhiều nhưng đủ & thừa khả năng giải quyết các vấn đề mà các thành viên lèm nhèm như chúng tôi nêu ra;
Vậy thì các bài giảng xin được đề nghị không nên 'Hàn lâm' quá, mà chỉ nên giải quyết các vấn đề cơ bản ai cũng có thể chấp nhận rút tỉa ở đó ~ cái thiết yếu!
Chúc xuân vui vẽ!:atom: :food-smil :rocker:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear all,
--------
Sao bây giờ em mới biết có chủ đề này chứ, tiếc quá!
Đây thực sự là vấn đề hấp dẫn đối với em và với những ai thường xuyên làm việc bằng MS Excel! Trước đây, khí mới bắt đầu làm quen với MSE VBA, em cứ ước ao có một cuốn sách nói về VBA. Cho đến bây giờ, người thầy duy nhất của em vẫn là F1.
Bằng kinh nghiệm bản thân em thấy rằng, để lớp học tổ chức được thành công, ban tổ chức phải làm việc thật khoa học và tích cực. Em xin đóng góp một số ý kiến như sau:
1. Đối với những người hoàn toàn chưa biết gì về MSE kể ra thì cũng thật khó vì muốn sử dụng được Visual Basic for Application - theo em - trước tiên phải hiểu căn bản về MSE. Lý do là - vẫn theo em - VBA là giải pháp cuối cùng khi mà công việc không đạt đến mục tiêu là đơn giản - tự động hoá - tối ưu cách thức tiến hành. Cũng không thể tưởng tượng được ai đó có thể viết được các thủ tục, dù tuyệt vời đến đâu nhưng không nắm được thế nào là "Name", "Cell", là "Worksheet", "Workbook",... và sâu hơn là Functions - mà lại có "tơ tưởng" đụng đến VBA.
2. Vì lẽ đó em cho rằng, khoá học (hay cuốn giáo trình thì cũng thế) này nhất thiết chỉ dành cho những ai nhuần nhuyễn và thông thạo MS Excel. Bằng không, chủ đề này sẽ trở thành "Hướng dẫn sử dụng MS ExcelMSE VBA" và chắc chắn sẽ không thể "chỉ với 5 buổi được"!
3. Còn về cấu trúc của giáo án, theo em, nên được trình bày từ tổng quát đến chi tiết, từ khái niệm đến chức năng. Trong đó nói về ý nghĩa của VBA và cách thức làm việc là vấn đề đầu tiên. Biết lập trình không phải lúc nào cũng tốt vì nếu không hiểu ý nghĩa có thể sẽ bị xa cái đà. Mà đã xa đà có thể dẫn đến không tận dụng các tính năng sẵn có của MSE - ví dụ viết làm TINHTONG() để thay thế hàm SUM() <== như thế thì mất công lắm!
4. Tiếp theo là việc khảo sát cấu trúc, từ tập hợp Application xuống các lớp cơ bản như Workbooks, Worksheets, Names... Hiểu rõ và làm việc với các đối tượng, thuộc tính... Cuối cùng là kỹ năng phân tích và xử lý yêu cầu bài toán; kỹ năng viết lớp, thủ tục, hàm...
Hai, ba, bốn điều góp ý!

Sửa lần cuối:
H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Thực chất, 5 buổi học Offline chỉ là một Title. Vấn đề đặt ra không phải là số lượng buổi học, mà là cách học. Nếu với 5 buổi học Offline, thì chúng ta sẽ có 50 bài học Online. Chị nêu vấn đề ra, là chỉ muốn các em tham gia trở lại đề tài này
Các bài học Online, không chỉ đơn thuần là VBA, như Cuờng đã nói, việc kết hợp Excel căn bản, các công thức, cách đặt tên các vùng, cần được nhắc đến song song trong bài học, vì nếu không có nó, thì các khoá học sẽ không có tác dụng. Các bạn sẽ không bao giờ thực hiện được các bài thực hành cả
Chị muốn các bài học dù là căn bản, cũng phải có tính thực tế, nghĩa là dù ở bất cứ giai đoạn nào của bài học, các bạn cũng áp dụng được những gì đã trao đổi, học tập, thảo luận vào ngay công việc của mình. Do đó, sẽ không có những bài học hàn lâm quá. Mong các bạn tiếp tục góp ý nhé

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Chủ đề này đã có lâu và được rất nhiều bạn hưởng ứng!!!

DKHoc=True
Khoahoc=0
Do While DKHoc

Khoahoc=Khoahoc+1

-> Mục tiêu bài học cho khóa học & Khoahoc
-> Phương pháp dạy và học như thế nào
-> Giảng viên và Học viên cùng đánh giá mục tiêu thực hiện được đến đâu

DKHoc= (MsgBox("Có thực hiện khóa học " & Khoahoc+1 & " không", vbYesNo, "Trả lời") = vbYes)

Loop

Mình cũng muốn tham gia nhưng lực bất tòng tâm!

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Em cũng đồng ý là tiến hành các buổi học online song song với các buổi offline. Nội dung phải chuẩn bị kỹ, mình có thể dựa vào 1 giáo trình nào đó. Về VBA thì dựa vào cuốn VBA for Dummies đang dịch. Còn về Excel căn bản... không biết chị Dung có kinh nghiệm gì không, chứ em thấy nó cũng nhiều lắm, không biết nên đi chi tiết hay chỉ khái quát qua.
Có lẽ cũng cần 1 buổi cafe để bàn về chuyện này nhĩ?

V

VanHao

Trung cấp
18/12/05
70
4
6
Go Vap
Chào các bạn.
Mình muốn tham gia để chia xẻ vài kinh nghiệm trong việc thiết kế một chương trình bằng Excel có sử dụng VBA. Các bạn chưa từng biết VBA đừng nên lo lắng vì các bạn giống mình. Khởi sự mình không hề biết VBA như thế nào nhưng hiện nay mình có thể viết một chương trình kế toán bằng Excel
hoàn chỉnh, mặc dù mình không kinh qua một trường lớp nào. Đặc biệt là bây giờ mình đọc những đoạn code của các anh chị, mình chả hiểu gì ráo. Nói như vậy để thấy rằng những người không học lập trình vẫn có thể viết chương trình ( bằng Excel thôi). Và Excel đã cung cấp những công cụ tuyệt vời là Record New Macro, Cut, Paste và Advanced Filter. Vỉ vậy các bạn nào muốn trở thành lập trình viên ngang xương thì có lẽ nên gặp mình ở đề tài khác, để mình có thể chia xẻ vài kinh nghiệm. MÌnh không dám xen vào đề tài này của anh Duyệt. Cám ơn anh Duyệt đã mở đề tài này.

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Đào Việt Cường nói:
Dear all,
--------
Sao bây giờ em mới biết có chủ đề này chứ, tiếc quá!

Anh đang nói đùa hay nói chơi vậy hả? Anh hổng nhớ hôm bữa chat conference với chị Dung sao? Có cần Secret chuyển đoạn conference này cho anh ko?
Đào Việt Cường nói:
Đây thực sự là vấn đề hấp dẫn đối với em và với những ai thường xuyên làm việc bằng MS Excel! Trước đây, khí mới bắt đầu làm quen với MSE VBA, em cứ ước ao có một cuốn sách nói về VBA. Cho đến bây giờ, người thầy duy nhất của em vẫn là F1.

Chị who ơi, chị đưa sách cho anh Cường chưa mà ảnh nói như thế này vậy?

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
VanHao nói:
Chào các bạn.
Mình muốn tham gia để chia xẻ vài kinh nghiệm trong việc thiết kế một chương trình bằng Excel có sử dụng VBA. Các bạn chưa từng biết VBA đừng nên lo lắng vì các bạn giống mình. Khởi sự mình không hề biết VBA như thế nào nhưng hiện nay mình có thể viết một chương trình kế toán bằng Excel
hoàn chỉnh, mặc dù mình không kinh qua một trường lớp nào. Đặc biệt là bây giờ mình đọc những đoạn code của các anh chị, mình chả hiểu gì ráo. Nói như vậy để thấy rằng những người không học lập trình vẫn có thể viết chương trình ( bằng Excel thôi). Và Excel đã cung cấp những công cụ tuyệt vời là Record New Macro, Cut, Paste và Advanced Filter. Vỉ vậy các bạn nào muốn trở thành lập trình viên ngang xương thì có lẽ nên gặp mình ở đề tài khác, để mình có thể chia xẻ vài kinh nghiệm. MÌnh không dám xen vào đề tài này của anh Duyệt. Cám ơn anh Duyệt đã mở đề tài này.
Rất vui chào đón anh VanHao. anh có thể nào gởi cho số điện thoại của anh được không (dùng PM hoặc mail vào donguyenbinh@gmail.com nếu anh không muốn phổ biến nó.) Em sẽ liên lạc với anh khi có cơ hội, khi mời họp hoặc khi đi nhậu EFC :biggrin: :dzo:

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear Secret_grasses,
--------------------
Việc biết hay không biết chủ đề này với chát conference "hôm bữa" đâu có liên quan gì, Secret_grasses nhỉ!
Hôm hội nghị đó, hì!hì!, anh có hơi hơi ngủ gật một tí nhưng vẫn nhớ mà. Hôm đó chị Dung chỉ nói về vấn đề dịch sách và soạn câu hỏi chắc nghiệm chứ có nói gì đến "Chỉ với 5 buổi học, bạn sẽ có thể phát triển ứng dụng cho mình bằng VBA" đâu!
Hì!!!!
Nếu quả thực em quên thì mong chị Dung và mọi người lượng thứ, lần sau không ngủ gật nữa ạ (mà ngủ....khò...khò...)!
Secret_grasses nói:
Chị who ơi, chị đưa sách cho anh Cường chưa mà ảnh nói như thế này vậy?
Cái này, lúc đó anh cũng "Who am I?" nên đâu dám hỏi mượn sách chứ! Chẳng qua anh dài cái dòng ra đây là muốn chia sẻ cùng mọi người cách học VBA thôi! Và anh nghĩ là kể "Giáo trình MSE VBA của EFC" có ra đời thì cách tra cứu bằng F1 vẫn là công cụ hỗ trợ đắc lực.
Đôi điều tỏ tình!

Sửa lần cuối:
V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
Chào các anh chị,

Em xin đăng ký học online, còn offline thì chắc đợi các anh chị nghĩ ra cách gì có thể "nối liền" Bắc Nam.
Hiện tại, em cũng dùng Excel để làm kế toán, nhưng rất thủ công, chủ yếu là sử dụng các công thức có sẵn của Excel để tính toán (sumif, sum(if(, if, ...), lọc thì dùng Advance. Các Menu của Excel, em có sử dụng nhưng chỉ dừng lại ở nhữung chức năng thông dụng, chưa đi hết, nên có rất nhiều vấn đề Anh Duyệt hỏi trong bài học 1 em cung kô biết. Maco và VBA thì quá xa lạ, ----> bài tập Anh Duyệt đưa ra em cũng chỉ làm như 1 cái máy nhập vào, chứ thực chất em ko hiểu.
Em nghĩ, với những người mong muốn học Excel, đưa những ứng dụng của Excel vào công việc (cang làm càng thấy sự hữu dụng) nhưng vì còn đi làm, thì kô thể ngồi tra từ điển cả buổi để đọc help (những kế toán em biết tiếng anh tệ lắm, em thì còn tệ hơn). Rất mong từ những bài giảng của Anh Duyệt, có thể hiểu được những căn bản của VBA, từ đó tự mình đưa ra lời giải.
Rất mong chờ các bài giảng tiếp theo của Anh!

T

thanh8205

Guest
25/1/06
16
0
0
41
Việt Trì
levanduyet nói:
Bạn ở HN?
Mình định tổ chức tại TP.HCM !
Lê Văn Duyệt
Thế là hết !
Một chút hy vọng mong manh cuối cùng bị dập tát một cách tàn nhẫn.
Anh ác lắm. Anh có biết không - Lê Văn Duyệt.
Vĩnh biệt hy vọng của em !

Oa Oa Oa Oa O.o_O.o.oa
Hu Hu Hu Hhhhhhuuuuuuuuuuu
:rocker:

M

mysterious_girl

Guest
thanh8205 nói:
Thế là hết !

Oa Oa Oa Oa O.o_O.o.oa

Chưa hết đâu bạn ạ. Bạn còn nhiều hy vọng lắm.Ở HN cũng có nhiều sư phụ lắm bạn à, chẳng hạn như anh hai2hai,anh Tuanktcdcn,anh Maika, anh Paulsteigel,anh Đào Việt Cường...Bạn yên tâm rồi nhé!

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
thanh8205 nói:
Thế là hết !

Oa Oa Oa Oa O.o_O.o.oa
Bạn đọc những bài trước nhé. Đã có nhiều người đề cập đến việc tổ chức ở Hà Nội. Nhưng SG sẽ thí điểm trước rút ra kinh nghiệm về mọi thứ cho Hà Nội.
Thế nhé. Các bạn ở Hà Nội yên tâm. Nhưng quả thật là những người tổ chức bọn tôi cũng chưa chắc chắn lắm về kế hoạch nên cũng không muốn làm mọi người mõi mòn chờ đợi. :two: :0frown: :wall:

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
thanh8205 nói:
Thế là hết !

Oa Oa Oa Oa O.o_O.o.oa
Trời ! Tôi không thể nào tưởng tượng được là mình đã "dập tắt một cách tàn nhẫn như thế nào?". Tôi cũng không biết tôi "ác lắm" kiểu nào? mà bạn...
Thôi, đừng vĩnh biệt hy vọng vội ! Hôm nào tôi ra HN rồi đền cho bạn vậy, được không?
Thân,

Lê Văn Duyệt

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Như vậy là thông tin về buổi học VBA đầu tiên đã được chính thức thông báo.
Em xin phép anh Duyệt em tách bài đó ra thành một bài riêng, một bài thông báo chính thức để mọi người không phải vất vả em cũng xin để cái link ở đây. Mọi người qua kia mà ý kiến ý cò hay đăng ký nhé.

http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=14198

Cám ơn mọi người.
Binh_OverAC

N

nguyenthaimy

Guest
3/2/06
3
0
0
40
tphcm
mấy anh chị cho em hỏi địa điểm học ở đâu

vào cần có điều kiện gì khi vào lớp
em cũng ít lên mạng
anh chị cho em số điện thoại hay gọi cho em qua số : 0908141547 gặp Mỹ
cám ơn nhiều

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
nguyenthaimy nói:
vào cần có điều kiện gì khi vào lớp
em cũng ít lên mạng
anh chị cho em số điện thoại hay gọi cho em qua số : 0908141547 gặp Mỹ
cám ơn nhiều
Bạn vui lòng xem bên bài bên kia nhé. Nếu bạn thực sự có nhu cầu vui lòng chủ động liên lạc chúng tôi bạn có thể email cho tôi theo địa chỉ bên dưới. Chúng tôi sẳn sàng trả lời và chào mừng bạn đến với lớp học. Còn bài này tôi xin phép được khoá lại.

donguyenbinh@gmail.com

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA