Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán máy tính >10 tr

• Thread starter thanhmaipham
  • Ngày gửi
T

thanhmaipham

Guest
9/10/08
10
0
0
Nam Định
Bên cty em có nhận chuyển giao CCDC từ công ty mẹ, trong đó có máy tính, bộ bàn dài có giá trị >10 tr. Nhưng em vẫn hạch toán là CCDC và cho vào 242, phân bổ nhiều ky, vì em nghĩ rằng nó trên 10 triệu nhưng bản chất nó chỉ là CCDC thôi, em hạch toán như thế có được không ạ. CÓ nhất thiết phải chuyển thành CCDC không, vì e đã nộp báo cáo quý cho công ty mẹ và làm hợp nhất quý 2 rồi

Khóa học Quản trị dòng tiền
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Bên cty em có nhận chuyển giao CCDC từ công ty mẹ, trong đó có máy tính, bộ bàn dài có giá trị >10 tr. Nhưng em vẫn hạch toán là CCDC và cho vào 242, phân bổ nhiều ky, vì em nghĩ rằng nó trên 10 triệu nhưng bản chất nó chỉ là CCDC thôi, em hạch toán như thế có được không ạ. CÓ nhất thiết phải chuyển thành CCDC không, vì e đã nộp báo cáo quý cho công ty mẹ và làm hợp nhất quý 2 rồi

Bạn kiểm tra lại phần chữ đỏ giúp mình!:wall::wall:

Thân!

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2

Vì bạn nói cũng ko có rõ lắm nên mọi người hiểu nhầm, ý bạn có phải cty bạn nhận được CCDC trong đó có máy tính và bàn => tổng giá trị hơn 10triệu?
Như vậy bạn phải tách riêng bàn và máy tính ra,
- nếu cái nào giá trị >10 và thoả mãn các đk ghi nhận TSCĐ thì bạn hạch toán vào TSCĐ,
- nếu khi tách riêng máy tính và bàn ra mà cả 2 thứ đó giá trị nhỏ hơn 10tr thì hạch toán là CCDC

Bạn kiểm tra lại phần chữ đỏ giúp mình!:wall::wall:

Thân!

Nóng quá hoá điên đó bạn à.

Sao phải nói nặng lời vậy anh, có gì ko phải thì anh chỉ bảo cho chúng em, cũng vì chủ topic nói ko rành lắm, hiii

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Vì bạn nói cũng ko có rõ lắm nên mọi người hiểu nhầm, ý bạn có phải cty bạn nhận được CCDC trong đó có máy tính và bàn => tổng giá trị hơn 10triệu?
Như vậy bạn phải tách riêng bàn và máy tính ra,
- nếu cái nào giá trị >10 và thoả mãn các đk ghi nhận TSCĐ thì bạn hạch toán vào TSCĐ,
- nếu khi tách riêng máy tính và bàn ra mà cả 2 thứ đó giá trị nhỏ hơn 10tr thì hạch toán là CCDC
Chính xác!
thanhvan1994 nói:
Tuổi 16 thui hehe = 1994
Nóng quá hoá điên đó Chú em
Cậu này rảnh quá thích đi kiếm chuyện đây mà!

H

hanghong

Trung cấp
7/7/07
107
0
16
43
TP. HCM
Bạn hạch toán như vậy là đúng đấy không có vấn đề gì cả. Vì để xác định là TSCĐ phải hội tụ hai yếu tố: từ 10 tr trở lên và thời gian sử dụng 5 năm.

K

Kim Vo Nam

Guest
20/8/10
4
0
0
Cẩm xuyên - Hà Tĩnh
Mình nghĩ bạn đã làm đúng nhưng bạn phải xác minh giá trị còn lại của máy vi tính đó
Thứ hai bạn phai tách riêng hai loại ( máy vi tính và bộ bàn ) ra khi đó bạn mới làm chính xac được

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Tuổi 16 thui hehe = 1994

Nóng quá hoá điên đó Chú em
Không biết người ta mới hỏi làm gì mà bạn xúc phạm người khác vậy chứ. Nói vậy nhưng chưa chắc bạn đã trả lời được câu hỏi này. Vì thấy bạn toàn chửi người ta điên mà có thấy bạn trả lời câu nào đâu.
"Cười người hôm trước hôm sau người cười"

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
42
ha noi
u xem lại nguyên giá, giá trị còn lại, còn đưa nó vào CCDC đế phân bổ dần thì không có gì là sai cả, tôi hỏi mọi người là, ví dụ như cty ban mua 3 cái mày tính giá mỗi cái là 9,9 triệu ba cái là 29,7 triệu, hoá đơn ghi là 3 cái máy tính giá 29,7 triẹu vậy thì ghi nhận là CCDC hay là tài sản.

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Nóng quá hoá điên đó bạn à.

không phải chắc là bạn ý cuống quá thôi chứ không phải là nóng hóa điên đâu, ban cứ nói như là....có thể cách diễn đạt của bạn ý không được tốt.

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
u xem lại nguyên giá, giá trị còn lại, còn đưa nó vào CCDC đế phân bổ dần thì không có gì là sai cả, tôi hỏi mọi người là, ví dụ như cty ban mua 3 cái mày tính giá mỗi cái là 9,9 triệu ba cái là 29,7 triệu, hoá đơn ghi là 3 cái máy tính giá 29,7 triẹu vậy thì ghi nhận là CCDC hay là tài sản.

Ý bạn này nói gì hem hiểu gì hết trơn. Nếu về nội dung câu hỏi thì câu trả lời là "Công cụ dụng cụ"; Nhưng ý bạn ở đây là gì vậy!?

susu1012neu

susu1012neu

Trung cấp
7/6/08
147
9
18
39
Ha Noi
Theo quy định, bạn hạch toán như vậy là chưa đúng. Tuy nhiên xét về bản chất, sai sót của bạn không ảnh hưởng đến Báo cáo tài chính.

H

hoainiem2009

Guest
19/7/09
20
0
0
tp hcm
minh xin dinh chinh dum cho ban hanghong ve tieu chuan TSCD: Có giá trị từ 10tr đồng và co thời gian sử dụng trên 1 năm thôi

T

thanhtrinh84

Sơ cấp
14/8/10
32
1
6
da nang
Các anh chị cho em hỏi :
Như bên chi nhánh em nhận máy tính từ công ty mẹ,công ty mẹ chỉ chuyển phiêu xuất kho cho bên em, ko xuất hóa đơn VAT như vậy em có cần phải đưa vào sổ nhập kho công cụ dụng cụ (bên chi nhánh hạch toán độc lập)

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
42
ha noi
căn cứ vào già trị còn lại của cái máy tính bàn giao ma bạn cho vào đâu theo dõi cho nó tiện

N

NhungGL

Sơ cấp
27/6/09
34
0
6
Gia Lâm
Nếu bên bạn có bộ phận kế toán hạch toán độc lập và cuối năm làm báo cáo tài chính nộp riêng thì theo mình khi công ty mẹ chuyển máy tính cho bên bạn phải xuất HD sau đấy cậu nhập kho vào ccdc nếu giá trị <10tr

T

thanhmaipham

Guest
9/10/08
10
0
0
Nam Định
Em cảm ơn các anh chị, em ghi nhầm ạ. Có nghĩa là cty em nhận chuyển giao máy tính 18 tr, bộ bàn dài 20 tr. Có nhất thiết em phải chuyển từ CCDC thành TSCD không ạ.

Cảm ơn các anh, chị đã trả lời bài viết của em

L

Lethuy5b

Sơ cấp
25/12/08
16
0
1
Nghệ An -> Hà Nội
Hic, ko biết còn ai vào topic này nữa ko cho E hỏi cái này với ạ.
Cty E sếp có mua 1 ĐTDĐ trên 10triệu, lấy hoá đơn tên Cty. Nhưng GĐ Tài chính ko cho hạch toán vào TSCĐ của Cty vì lý do là fải nhập kho, xuất kho rồi xuất dùng cho ai,bộ phận nào ? Nói chung là vì loằng ngoằng quá ???
Giờ GĐ yêu cầu E là làm 1 biên bản trình bày với GĐ Tài chính là ĐTDĐ trên đủ tiêu chuẩn hạch toán vào TSCĐ của Cty ? Và yêu cầu E đưa ra các Thông tư huơng dẫn hay Quyết định dẫn chứng.
E dự định sẽ làm nhập kho, xuất kho ( xuất dùng cho bộ phận quản lý ) và biên bản xin mua TSCĐ rồi trình lên GĐ Tài chính ?
Mọi ngưòi thấy E làm thế đã đc chưa và ai có cách hay và thuyết phục cho E xin với ạ? Cho E xin luôn cả biên bản xin mua TSCĐ ? Đặc biệt là ai có đoạn nào của Thông tư quy định về vấn đề này cho E xin luôn ( ở đây là trâu bò đánh nhau, ... chết theo, huhu)
E xin chân thành cảm ơn cả nhà !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA