Hoá đơn của doanh nghiệp siêu nhỏ

• Thread starter pham nguyen phuong hien
  • Ngày gửi
H

hoangha051088

Trung cấp
19/1/11
56
0
0
35
Ha noi
bác nào có mẫu công văn không cho e 1 mẫu
em đang cần gấp

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthanhthuy231

Sơ cấp
9/10/09
42
0
6
Hà Nội
(TP. HCM)sao mình đi đăng ký sử dụng tiếp hóa đơn cũ được rồi, xong hỏi mua hóa đơn mới thì họ bảo cần 3 thứ:
1.mẫu 3.3
2.giấy ủy quyền (thắc mắc cái này)
3.giấy báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Thăc mắc của mình là : ko biết có đúng là cần giấy ủy quyền ko, lúc trước đi mua bình thường, chỉ cần CMND thôi mà (lúc mua quên nói mình mua mấy lần gòi: vì nghĩ rằng chắc là năm 2011 fải làm lại cái mới)

p/s: mình ko fải kế toán nhưng fải làm việc này:041:
cảm ơn các pác chỉ dẫn!

Chắc bạn nghe nhầm, không phải giấy uỷ quyền mà là giấy giới thiệu của Cty đó, bạn đi mua hoá đơn mang theo:
Sổ mua hoá đơn
Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn của 3 tháng gần nhất
Giấy giới thiệu
Chứng minh thư
Xiền: 15200/q
Đến đó kẹp tất cả vào đưa cho họ là họ giải quyết hết mà.

B

biba

Guest
6/12/10
4
0
0
hà nội
Ý em là công ty em muốn đặt in theo mẫu tự thiết kế ạ . Em mong anh chị giải đáp giúp ạ ! Em cám ơn rất nhiều . Chúc anh chị WKT cuối tuần ấm áp ^^

Doanh nghiệp siêu nhỏ vẫn có quyền tự in mà bạn. Thông tư chỉ nói là DN siêu nhỏ có quyền đặt mua nhưng vẫn cho phép là có thể tự in hoặc đặt in.

Tuy nhiên đặt in thì chi phí rất cao, bạn nên dùng phần mềm tự in là có thể tự thiết kế form Hóa đơn rồi.

T

trangdo824

Sơ cấp
28/12/09
17
1
3
TpHCM
Theo Nghị định 56/2009/NĐ-CP ngày 30/06/2009 định nghĩa về doanh nghiệp nhỏ và vừa như sau: "Doanh nghiệp nhỏ và vừa là cơ sở kinh doanh đã đăng ký kinh doanh theo quy định pháp luật, được chia thành ba cấp: siêu nhỏ, nhỏ, vừa theo quy mô tổng nguồn vốn (tổng nguồn vốn tương đương tổng tài sản được xác định trong bảng cân đối kế toán của doanh nghiệp) hoặc số lao động bình quân năm (tổng nguồn vốn là tiêu chí ưu tiên)". Vì vậy, doanh nghiệp siêu nhỏ là doanh nghiệp có số lao động bình quân năm 10 người trở xuống.

P

puppy2201

Guest
17/8/09
3
0
0
35
học viện tài chính
mọi người có ai có mẫu giấy xác nhận DN mình là DN siêu nhỏ không ạ? Giúp em với.Em đi mua hóa đơn lần đầu, mà họ mỗi lần họ yêu cầu một thứ giấy tờ, đi lại tốn rất nhiều thời gian. Hôm nay họ yêu cầu giấy xác nhận là DN siêu nhỏ, em không biết phải làm thế nào cả :(

N

ngoclana87

Trung cấp
8/9/10
91
1
8
đồi thông...
mọi người có ai có mẫu giấy xác nhận DN mình là DN siêu nhỏ không ạ? Giúp em với.Em đi mua hóa đơn lần đầu, mà họ mỗi lần họ yêu cầu một thứ giấy tờ, đi lại tốn rất nhiều thời gian. Hôm nay họ yêu cầu giấy xác nhận là DN siêu nhỏ, em không biết phải làm thế nào cả :(

Không cần giấy xác nhận đâu bạn. nếu họ yêu cầu, khi đi mua bạn có thể mang theo bảng đăng ký lao động (vì tiêu chí xác định là DN siêu nhỏ là có số lao động dưới 10 người, không giới hạn vốn kinh doanh. bạn có thể đọc thêm tại NĐ56 ngày 30/6/2009)

N

ngautl

Guest
6/3/08
3
0
0
43
Ha Noi
Chào cả nhà, mình cũng đang mệt vì mua hóa đơn 2011 đây, bên thuế yêu cầu phải có tờ khai đăng ký CB CNV theo mẫu 08 mà mình ko biết mẫu biểu này đính kèm Thông tư hay Nghị định nào? Bạn nào biết chỉ giúp mình với. Thanks!

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
mình cũng có đi mua hoá đơn nhưng cán bộ thuế yêu cầu phải làm đăng ký lại số lao động (vì trước kia công ty mình đăng ký 01 lao động, giờ tăng lên 02 :( )Mình có qua cửa số 2 cục thuế HN hỏi thì đc biết đó là mẫu 08, TT85, nhưng theo mình biết thì mẫu đó là đăng ký khi có sự thay đổi thông tin đăng ký thuế. Hic, đang cố liên lạc với chị cán bộ thuế phụ trách bên mình hỏi rõ xem sao đây...

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
mình cũng có đi mua hoá đơn nhưng cán bộ thuế yêu cầu phải làm đăng ký lại số lao động (vì trước kia công ty mình đăng ký 01 lao động, giờ tăng lên 02 :( )Mình có qua cửa số 2 cục thuế HN hỏi thì đc biết đó là mẫu 08, TT85, nhưng theo mình biết thì mẫu đó là đăng ký khi có sự thay đổi thông tin đăng ký thuế. Hic, đang cố liên lạc với chị cán bộ thuế phụ trách bên mình hỏi rõ xem sao đây...

Bạn tham khảo cái này xem:
Tải: Mẫu công văn xác nhận số lao động_dùng để mua hoá đơn cho DN siêu nhỏ.

Đây là mẫu của một DN cũng có trường hợp tương tự như DN bạn, CQ thuế yêu cầu phải xác nhận lại số lao động.
Sau khi làm và nộp mẫu này, DN đã được mua ngay hoá đơn vào ngày 31/3/11.

C

cnguyen

Guest
23/4/08
21
0
1
HCMC
Hôm trước mình hỏi ở CCT Q.3 và Q.1 thì chỉ nói:
- Làm thủ tục hủy HD
- Mẫu 3.3 là xong.
Nhưng mình cũng không biết thủ tục hủy là đơn giản chỉ có một mẫu báo hủy hay phải rắc rối (4 biểu) như các DN không phải siêu nhỏ, có đăng tải trên WKT.
Văn bản thuế nói chung dài dòng quá. DN siêu nhỏ thì rất ít người nên ngoài cái vụ sổ sách kế toán ra mình còn phải làm nhiều thứ khác không phải kế toán nữa, nên cảm ơn wkt đã làm mình đỡ mất công rất nhiều.

N

nhuquynh029

Sơ cấp
9/8/08
6
0
1
39
Bến Tre
Tình hình rất là tình hình. Ai giúp em với.

Cty em sử dụng hóa đơn đặt in, em đang in gần hết (khoảng 700 HĐ/tháng) thì mới phát hiện ra bị nhầm ngày in hóa đơn, mà bây giờ thì ko thể hủy đc vì số lượng HĐ in tháng này đã sắp hết. Em có thể làm biên bản điều chỉnh ngày cho tất cả các HĐ đã in ko? Em rối quá, mong các anhc hị giúp đỡ.

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Bạn tham khảo cái này xem:
Tải: Mẫu công văn xác nhận số lao động_dùng để mua hoá đơn cho DN siêu nhỏ.

Đây là mẫu của một DN cũng có trường hợp tương tự như DN bạn, CQ thuế yêu cầu phải xác nhận lại số lao động.
Sau khi làm và nộp mẫu này, DN đã được mua ngay hoá đơn vào ngày 31/3/11.

Tình hình là hum nay em đã lên Cục thuế Hà Nội lần nữa, kèm theo công văn cam kết số lao động của doanh nghiệp là 02 (< 10) để mua hoá đơn.
Nhưng vẫn không được, vì ngày trước bên em đăng ký lao động là 05 người, giờ bắt buộc phải làm mẫu 08-MST (TT85) rùi chờ 5 ngày sau nhận kết quả thì mới được mua hoá đơn, hic hic..
Đành phải làm theo chỉ dẫn của cán bộ thuế vậy. (không bit là đến lúc sau bên em có tăng giảm (vẫn dưới 10 lao động) thì chắc lại phải thông báo lại với cơ quan thuế mới đc mua hoá đơn... dù sao cũng là... quy định theo luật rùi!

T

thanhvienmoi87

Guest
10/12/09
20
0
0
37
Ha Noi
Các bạn cho mình hỏi mẫu đăng ký lao động ở đâu? TT hay NĐ nào? Mình đang cần gấp lắm. Mong các bạn giúp đỡ

N

nhaxinhdep

Sơ cấp
7/4/11
6
0
0
ha noi
Như bên mình bạn kế toánmua hóa đơn của CCT từ tháng 1 năm 2011, như vậy đây là mẫu mới phải ko?,bạn ấy bảo được sử dụng hết năm 2011. Vậy mình cứ dùng hóa đơn đó đến hết 2011 mà ko cần làm giấy tờ gì gửi lên thuế phải ko ạ?Vì cuối 2010 bên mình cũng làm đơn xin đặt in nhưng chắc vì sử dụng ít nên có thể mua của CCT nên chưa đặt in được.CCT chỉ bán có 1 quyển, vậy lúc anof mình dùng hết cần mua mới phải làm giấy tờ ko? các bạn biết chỉ cho mình với vì mình ko rõ lắm, Thanks

N

nguyenthanhthuy231

Sơ cấp
9/10/09
42
0
6
Hà Nội
Thủ tục mua hoá đơn DN siêu nhỏ năm 2011

Mình vừa đi mua hoá đơn ở cục thuế về. Hic.. thấy nhiều bạn làm sai phải sửa lại nhiều quá nên mình up bài này ra cho mọi người cùng xem na. ĐI mua cho đỡ khổ, mình chỉ vì mấy tờ giấy mà phải vòng đi vòng lại mệt gần chết đó.
Thủ tục gồm:
- Đơn đề nghị mua hoá đơn (1 bản)
- 01 Thông báo kết quả huỷ hoá đơn (Cơ quan thuế đã nhận)
- Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn Quý I mẫu BC26/AC
- Đăng ký sử dụng hoá đơn (cái này nộp đợt trứơc rùi ý)
- Chứng Mình Thư
- Sổ mua Hoá đơn
Các bnạ chú ý trong báo cáo quý, đơn đề nghị mua hoá đơn, thông báo kết quả huỷ số liệu tồn phải giống nhau nhé. Mà huỷ hoá đơn cho vào tháng 4 nhé. Tháng 3 vẫn báo cáo số liệu như thường

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Như bên mình bạn kế toánmua hóa đơn của CCT từ tháng 1 năm 2011, như vậy đây là mẫu mới phải ko?,bạn ấy bảo được sử dụng hết năm 2011. Vậy mình cứ dùng hóa đơn đó đến hết 2011 mà ko cần làm giấy tờ gì gửi lên thuế phải ko ạ?Vì cuối 2010 bên mình cũng làm đơn xin đặt in nhưng chắc vì sử dụng ít nên có thể mua của CCT nên chưa đặt in được.CCT chỉ bán có 1 quyển, vậy lúc anof mình dùng hết cần mua mới phải làm giấy tờ ko? các bạn biết chỉ cho mình với vì mình ko rõ lắm, Thanks

Hoá đơn mua tháng 1 là hoá đơn mới rồi, bạn sử dụng hết quyển đó thì đi mua tiếp quyển nữa. Hết năm 2011 mà vẫn tồn thì làm thông báo huỷ hoá đơn tồn.
Sang năm 2012 là phải đặt in rồi.

F

floor

Sơ cấp
5/3/11
27
0
0
quang ninh
doanh nghiệp siêu nhỏ vẫn được phép mua mà
thủ tục mua vẫn như bình thường thôi

thì bạn làm đơn xin mua hóa đơn và sổ mua hóa đơn rồi đi mua thôi

Sửa lần cuối:
B

brother41

Guest
30/8/07
3
0
0
44
Hà nội
Thank bác VTM cái. m đang cần. dạo này chi cục thuế hạch sách ghê quá

S

Samacmotloaihoa

Guest
28/4/11
18
0
1
Tp HCM
hi!Vậy bạn khai dưới 10 lao động thì hợp lý đó.Đâu ai kiểm tra đâu.Vả lại họ là thời vụ mà.mua hết năm 2011 là phải tự in hoặc đặt in rồi nên họ cũng không kiểm đâu mà sợ.Theo mình biết thì nên đặt in khoảng 10 cuốn trở nên sẽ rẻ hơn ,sài cho các năm luôn vì không hết hạn mà.Thân!

V

vemaybaycaytram

Sơ cấp
3/5/11
3
0
0
50
HCM
Cục thuế nói doanh nghiệp siêu nhỏ chỉ được mua hóa đơn đến hết năm 2011 thôi, vậy có ai có kinh nghiệm đặt in hóa đơn chỉ dùm mình với, bây giờ là tháng tư loay hoay cái là hết năm rồi. Cám ơn nhiều lắm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA