Thủ tục Huỷ hoá đơn chưa sử dụng_TT153/2010.

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
T

thuybmc

Guest
30/9/11
3
0
0
24
ha noi
Thủ tục và cách huỷ hoá đơn của doanh nghiệp siêu nhỏ cuối năm 2011

Em chào các bác,
các bác cho em hỏi, sắp đến cuối năm 2011 rồi, theo quy định thì các doanh nghiệp siêu nhỏ chỉ được sử dụng hoá đơn mua của cục thuế đến ngày 31/12/2011 từ ngày 1/1/2012 phải sử dụng hoá đơn đặt in. Vậy các bác cho em hỏi đến ngày 31/12/2011 doanh nghiệp siêu nhỏ chưa sử dụng hết hoá đơn mua ở cục thuế thì phải tiến hành làm thủ tục huỷ như thế nào, có tài liệu nào quy định về thủ tục huỷ này không?. theo thông tư 153 thì quy định là doanh nghiệp làm thủ tục huỷ và tự huỷ rồi thông báo với cơ quan thuế. nhưng hôm nọ em đọc ở đâu có nó là đối với doanh nghiệp siêu nhỏ thì cuối năm 2011 làm số liệu tồn và nộp lại cho cục thuế để cục thuế huỷ. em không biết làm như thế nào. Bác nào có tài liệu về phần này cho em xin để em tham khảo.
Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanny250

Trung cấp
4/8/11
71
0
6
Hạ Long - Quảng Ninh
Em chào các bác,
các bác cho em hỏi, sắp đến cuối năm 2011 rồi, theo quy định thì các doanh nghiệp siêu nhỏ chỉ được sử dụng hoá đơn mua của cục thuế đến ngày 31/12/2011 từ ngày 1/1/2012 phải sử dụng hoá đơn đặt in. Vậy các bác cho em hỏi đến ngày 31/12/2011 doanh nghiệp siêu nhỏ chưa sử dụng hết hoá đơn mua ở cục thuế thì phải tiến hành làm thủ tục huỷ như thế nào, có tài liệu nào quy định về thủ tục huỷ này không?. theo thông tư 153 thì quy định là doanh nghiệp làm thủ tục huỷ và tự huỷ rồi thông báo với cơ quan thuế. nhưng hôm nọ em đọc ở đâu có nó là đối với doanh nghiệp siêu nhỏ thì cuối năm 2011 làm số liệu tồn và nộp lại cho cục thuế để cục thuế huỷ. em không biết làm như thế nào. Bác nào có tài liệu về phần này cho em xin để em tham khảo.
Em cảm ơn
Cái này bạn làm gồm:
1 - Thông báo kết quả huỷ hoá đơn(làm trên phần mềm HTKK 3.0.1)
2 - Quyết định V/v Thành lập hội đồng huỷ hoá đơn.
3 - Biên bản huỷ hoá đơn.
4 - Bảng kê quyết toán hoá đơn 3.12 trong HTKK
5 - Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn trong HTKK
hết:now::0frown:

yentn1

yentn1

Trung cấp
25/11/09
76
0
6
hà nội
Chào cả nhà, mình là kế toán mới chưa có nhiều kinh nghiệm, công ty mình đang gặp một chút rắc rối với Chi cục thuế Đống Đa mong mọi người chỉ giáo giúp!
Bên mình đặt in hóa đơn mới và nộp thông báo phát hành sẽ sử dụng hóa đơn mới vào 1/10/2011.
Nhưng hóa đơn cũ mua của Chi cục thuế mình còn tới 43 số chưa sử dụng, thì mình căn cứ theo điều 27 thông tư 153 lập hội đồng hủy và gửi thông báo hủy lên chi cục thuế đống đa.
Chi cục thuế đống đa lại không nhận thông báo hủy hóa đơn của bên mình và đưa ra lý do rất phi lý là: “còn 43 số hóa đơn, sử dụng hết đi rồi dùng quyển mới, Thông báo phát hành hóa đơn là một chuyện, còn cứ sử dụng hóa đơn cũ đi”:wall::wall::wall:
Mình không biết giải quyết vấn đề này thế nào Mong cả nhà tư vấn giúp mình với, sắp đến 1/10 rồi :(:)(:)((
Thuế nói thế bạn nên xin cái công văn đóng dấu của cục thuế, không đến lúc họ lại quay ngoắt đi đấy, lại lôi lý do ra phạt là không nộp tờ thông báo hủy mà đã nộp thông báo phát hành. bên mình cũng bị như vậy đó, đang bị phạt đây này, còn đang thương lượng giảm nhẹ là ở chi cục không phải nộp kb, nếu có giấy nộp kb rồi mà ko khéo được với mấy bác thuế thì nộp nặng đấy,

T

tramthuy87

Sơ cấp
25/6/11
19
0
0
Tp.HCM
Anh chị chỉ giúp em mẫu 3.12 ( quyết toán hóa đơn) trong phầnn mềm HTKK 3.0.1 nằm ở mục nào? sao em tìm hoài ko có

hai0485

hai0485

Sơ cấp
17/8/11
33
2
8
Tp.Hồ Chí Minh
HTKK 3.0.1- trong mục hóa đơn có báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn -có mẫu 3.12(kỳ báo cáo cuối cùng)
đó bạn

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn
Thủ tục thanh lý hóa đơn GTGT của chi cục thuế bán cuối năm 2011 không sử dụng hết.

Em chào cả nhà!
Vấn đề của em là quyển hóa đơn GTGT mua của chi cục thuế, cuối tháng 12/2011 công ty em không sử dụng hết, sẽ còn dư khoảng 30 tờ. em nghe nói mình phải báo cáo lên CCT và thanh lý số hóa đơn đó. Vậy em làm theo mẫu nào và giải quyết thế nào đối với số hóa đơn còn dư đó ah.
Cả nhà giúp em với!

M

mautranhtheu

Guest
10/8/10
4
0
1
vĩnh phúc
Em chào cả nhà!
Vấn đề của em là quyển hóa đơn GTGT mua của chi cục thuế, cuối tháng 12/2011 công ty em không sử dụng hết, sẽ còn dư khoảng 30 tờ. em nghe nói mình phải báo cáo lên CCT và thanh lý số hóa đơn đó. Vậy em làm theo mẫu nào và giải quyết thế nào đối với số hóa đơn còn dư đó ah.
Cả nhà giúp em với!

theo mình thì nên cho 30 HĐ đó vào mục xóa bỏ và vẫn làm BC tình hình sử dụng hóa đơn bình thường. Nếu để 30 HĐ đó vào mục hủy hóa đơn thì thủ tục rất rườm ra nhiêu khê. Và để chắc ăn nhất bạn nên tham khảo ý kiến của CCT quản lý DN của bạn. có CCT đến 45 HĐ vẫn chấp nhận cho vào mục xóa bỏ, nhưng có CCT 20 HĐ yêu cầu DN làm thủ tục hủy.

Huynh Tuong Vi

Huynh Tuong Vi

Trung cấp
18/9/09
98
11
18
Quan 7 - TP. HCM
Em chào cả nhà!
Cả nhà giúp em với!

Chị gửi cho em tham khảo hồ sơ thanh hủy hóa đơn bên chị mới làm, kèm theo hồ sơ này là "Thông báo kết quả hủy hóa đơn" em làm và in ra từ phần mềm HTKK3.0.1, cứ in mỗi thứ 3 bản, CQT muốn nhận cái nào, không nhận cái nào cũng được, chú ý ngày tháng ghi trên từng văn bản.

Thân.

Đính kèm

• Bangke HD chuaSD.doc
    38.5 KB · Lượt xem: 439
  • BB huy HD.doc
    61 KB · Lượt xem: 293
  • QD thanhlap HDhuyHD.doc
    32 KB · Lượt xem: 350
  • TB vv huyHD.doc
    35 KB · Lượt xem: 297
L

lechigamo

Sơ cấp
2/6/11
23
0
1
daklak
Ðề: Thủ tục Huỷ hoá đơn chưa sử dụng_TT153/2010.

mình tham khảo mãi mà không hiểu nên mong mọi người tận tình giúp đỡ.
ví dụ là thế này :hóa đơn mua của cục thuế mình sẽ sử dụng tới ngày 31/12/20011.mình tínhcòn tồn lại khoảng 20 tờ vậy ngày để làm thông báo hủy hóa đơn số lượng còn lại này là ngày bao nhiêu?còn hóa đơn mới mình muốn đưa vào sử dụng vào đầu tháng 1/2012 thì ngày thông báo phát hành là ngày bao nhiêu?rồi bao nhiêu ngày mới được đưa vào sử dụng?

giúp mình với nha các bạn.

Sửa lần cuối:
L

lechigamo

Sơ cấp
2/6/11
23
0
1
daklak

giúp mình với. ngày mai 5/12/2011 mình cứ làm thông báo phát hành hóa đơn rối để đó đầu tháng 1/2012 mới dùng .và cứ sử dụng hóa đơn còn lại của chi cục cho tới ngày 31/12/11 rồi đầu tháng 1/2012 mình làm thông báo hủy hóa đơn còn lại của chi cục có sao k?

U

uocmoxanhbn2009

Trung cấp
28/9/09
123
0
16
bắc ninh

mình tham khảo mãi mà không hiểu nên mong mọi người tận tình giúp đỡ.
ví dụ là thế này :hóa đơn mua của cục thuế mình sẽ sử dụng tới ngày 31/12/20011.mình tínhcòn tồn lại khoảng 20 tờ vậy ngày để làm thông báo hủy hóa đơn số lượng còn lại này là ngày bao nhiêu?còn hóa đơn mới mình muốn đưa vào sử dụng vào đầu tháng 1/2012 thì ngày thông báo phát hành là ngày bao nhiêu?rồi bao nhiêu ngày mới được đưa vào sử dụng?

giúp mình với nha các bạn.
Chào bạn!
Số hoá đơn còn tồn đến 31/12/2011 bạn làm thủ tục huỷ và gửi thông báo kết quả huỷ hoá đơn đến cơ quan thuế chậm nhất là 10 ngày. Vậy ngày trên thông báo kết quả huỷ hoá đơn có thể là từ 1/1 đến 10/1/2012.
Còn nếu hoá đơn mới bạn muốn sử dụng luôn từ 1/1/2012 thì bạn phải làm thông báo phát hành hoá đơn và gửi lên cơ quan thuế chậm nhất 5 ngày trước khi sử dụng.

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM

Cái này bạn làm gồm:
1 - Thông báo kết quả huỷ hoá đơn(làm trên phần mềm HTKK 3.0.1)
2 - Quyết định V/v Thành lập hội đồng huỷ hoá đơn.
3 - Biên bản huỷ hoá đơn.
4 - Bảng kê quyết toán hoá đơn 3.12 trong HTKK
5 - Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn trong HTKK
hết:now::0frown:

Cái Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn trong HTKK này làm theo quý mà chưa hết quý 4 nên nó không cho khai. Vậy em phải làm sao đây? mong mọi người chỉ giúp em.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Cái Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn trong HTKK này làm theo quý mà chưa hết quý 4 nên nó không cho khai. Vậy em phải làm sao đây? mong mọi người chỉ giúp em.

Vẫn khai đươc bình thường dù chưa hết quý 4/2011 !

Thực hiện trên HTKK 3.0.2.

T

thavumlh

Trung cấp
2/1/11
78
5
8
35
Hà Nội

Cty mình năm 2011 sử dụng hoá đơn mua của cục thuế, giờ mình đã đặt in hoá đơn xong, đã làm thủ tục phát hành hoá đơn, mình đang làm thủ tục huỷ hoá đơn chưa sử dụng hết và có một số vướng mắc mong các bạn giúp mình với:
về thủ tục huỷ hoá đơn bao gồm:
QĐ thành lập hội đồng huỷ, biên bản huỷ, bảng kiểm kê HĐ cần huỷ, thông báo kết quả huỷ HĐ, ngoài ra còn cần cả báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn, và bảng kê quyết toán hoá đơn mẫu 3.12 trong phần mềm 3.0.1 phải ko?
khi mình kê trên BCTHSDHD và mẫu 3.12 thì bị lỗi, ở mẫu 3.12 phần HĐ hết giá trị sử dụng mình kê từ số 94122 đến số 94150 số lượng là 29, sang BCTHSDHD mình kê ở ô huỷ 94122-94150 (29 số) thì phần mềm báo lỗi số ở BCTHSDHD không khớp với số ở mẫu 3.12.
mình đang bị vướng chỗ này, mọi người giúp mình với, cảm ơn mọi người.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Bạn ơi thế mình bây giờ gủỉ thông báo phát hành hoá đơn trước có sao không nhỉ, hay để đến cuối tháng 12 mình làm huỷ và làm kèm luôn

yentn1

yentn1

Trung cấp
25/11/09
76
0
6
hà nội

theo mình thì nên cho 30 HĐ đó vào mục xóa bỏ và vẫn làm BC tình hình sử dụng hóa đơn bình thường. Nếu để 30 HĐ đó vào mục hủy hóa đơn thì thủ tục rất rườm ra nhiêu khê. Và để chắc ăn nhất bạn nên tham khảo ý kiến của CCT quản lý DN của bạn. có CCT đến 45 HĐ vẫn chấp nhận cho vào mục xóa bỏ, nhưng có CCT 20 HĐ yêu cầu DN làm thủ tục hủy.
Bạn mà không làm biên bản hủy hóa đơn và gửi thôgn báo hủy lên chi cục thuế khi in hóa đơn và thông báo phát hành là bị phạt đấy, mục 5 chương 2 thông tư 153. không làm đúng thủ tục là không xong với thuế, Bên mình cầu giấy không đồng ý cho vào mục xóa bỏ, bắt buộc huy. Đừng để vào tình thế chết dở như mình. Nếu hỏi chi cục nào nói là được cho vào xóa khi hóa đơn cũ còn 30 số, thì phải làm công văn có dấu xác nhận của chi cục thuế khi có vấn đề còn đưa ra mà làm

Bạn ơi thế mình bây giờ gủỉ thông báo phát hành hoá đơn trước có sao không nhỉ, hay để đến cuối tháng 12 mình làm huỷ và làm kèm luôn
khi nào không dùng nữa thì gửi thông báo hủy luôn, tốt nhất khi in được hóa đơn rồi hủy luôn rồi phát hành đừng đế thuế vặn mình. nếu gửi thông báo hủy sau thông báo phát hành là họ lại quy là không nộp, kể cả nộp rồi cũng bị tính là nộp muộn coi như không nộp, nên nộp sớm

Sửa lần cuối:
D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Cảm ơn bạn, thế thì để đến hết tháng 12 mình làm hồ sơ huỷ và, làm thông báo phát hành hoá đơn mới luôn

L

lethanhmaihien

Sơ cấp
10/11/11
5
0
1
33
Thanh Hoa

bạn ơi cho mình hỏi bên mình ngày 01/01/ 2011 sử dụng hoá đơn mới rồi mà mình mới gửi thông báo lên cục thuế chứ chưa gửi thông báo huỷ hóa đơn thì bây giờ phải làm thế nào? Mình cứ tưởng khi nào làm quyết toán hoá đơn thì mới gửi thông báo huỷ nên chưa làm.bây gời mình không biết làm thế nào? Có ai giúp mình với???????
Ban ơi. làm ơn cho mình hỏi. tháng 04/2011 Cty mình đã hủy hóa đơn và tiếp tục sử dụng hóa đơn của bộ tài chính nhưng chỉ được hết tháng 12/2011 thôi, thì bây giờ mình cần phải làm những thủ tục gì để nộp lên thuế ah? Và cty mình cũng đã đặt in hóa đơn của cty khác rồi.
mong bạn giúp đỡ

T

thavumlh

Trung cấp
2/1/11
78
5
8
35
Hà Nội

bạn làm thủ tục phát hành hóa đơn trước, thủ tục phát hành hóa đơn gồm thông báo phát hành hóa đơn, hóa đơn mẫu, thông báo phát hành hóa đơn lập 02 bản gửi cục thuế, trước khi sử dụng hóa đơn mới đã đặt in bạn làm thủ tục hủy hóa đơn của bộ tài chính còn thừa chưa sử dụng hết (giống như hủy đợt tháng 4/2011).

C

chipgacon

Guest
11/2/08
53
0
6
Hà Nội
Thủ tục huỷ hoá đơn ko sử dụng nữa như thế nào?

Chào cả nhà,
Bên mình là công ty nhỏ nên năm 2011 vẫn đựơc mua hoá đơn của BTC, nhwng sang năm 2012 phải tự in hoá đơn. Số hoá đơn mua của BTC bên mình ko dùng hết. Vậy thủ tục và quy trình huỷ như thế nào, có bạn nào biết chỉ giúp mình nhé. Xin cảm ơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA