Mỗi tuần một chuyên đề

Quy trình báo tăng, báo giảm?

• Thread starter samitn
  • Ngày gửi
tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
mình cũng khổ, vì sếp thì cứ bắt giảm nghỉ luôn, bảo thai sản làm sau. không hiểu sếp muốn gì. mình chỉ lo là tới đó mình bị điên luôn vì báo giảm nghỉ luôn xong sau này bắt mình làm thai sản không biết có vấn đề gì không . nên bạn cho mình hỏi là nếu báo giảm nghỉ luôn thì sau này làm thai sản sẽ có vấn đề gì để mình nói lại với sếp là báo nghỉ không lương để làm thai sản trước như bạn hướng dẫn . chứ khơi khơi nói sếp cứ không cho. hay là báo nghỉ rồi mai mốt người lao đông tự làm thai sản nhỉ? mong bạn giúp
Sếp muốn không đóng BHXH cho nhân viên nên báo nghỉ luôn. Giờ bạn tư vấn với sếp là báo nghỉ không lương thì đơn vị và NLĐ đều không phải đóng BHXH, BHYT, KPCĐ và BHTN cho tháng đó

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyenthihoa11187

nguyenthihoa11187

Trung cấp
1/7/15
108
20
18
37
Nếu chỉ tính đường tiện cho mình thì bạn báo nghỉ luôn, sau đó người lao động phải tự đi làm chế độ thai sản. Nhưng như vậy thì NLĐ vất vả hơn mình nhiều lần.
Lý do: Tổ chức nộp hồ sơ chế độ thai sản thì cơ quan BHXH duyệt và chuyển trả tiền cho tổ chức để trả cho NLĐ.
Còn cá nhân NLĐ tự đi làm thì họ phải tự làm hồ sơ lên BHXH rồi sau đó lên ủy ban phường xác nhận rồi nhận tiền thì phải. (nói chung là đường đi nước bước này mình cũng không rõ do chị bên cơ quan BHXH hướng dẫn sơ sơ)=> quy trình NLĐ tự đi nộp hồ sơ rắc rối gấp 3 lần so với tổ chức.
ừ, con dại mà đi làm mấy cái đó thì cực nhắm!

A

An Nguyen 84

Guest
29/7/15
24
1
3
40
Tốt nhất vẫn là công ty làm cho NLD, nhưng trong TH người lam động không gởi giấy tờ để công ty làm (và không biết bao giờ mới gởi được) thì NLD có thể tự làm. Mình hỗ trợ hỏi thủ tục từ cơ quan BHXH và hướng dẫn người lao động. Mình có tham khảo thử thủ tục, bạn xem thử nhé
http://www.bhxhdongnai.gov.vn/portal/contents-id-88.html

• Like
Reactions: tieulyhue
tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Tốt nhất vẫn là công ty làm cho NLD, nhưng trong TH người lam động không gởi giấy tờ để công ty làm (và không biết bao giờ mới gởi được) thì NLD có thể tự làm. Mình hỗ trợ hỏi thủ tục từ cơ quan BHXH và hướng dẫn người lao động. Mình có tham khảo thử thủ tục, bạn xem thử nhé
Bạn trao đổi rất chính xác. Và đúng là NLĐ có thể tự đi làm, thủ tục cũng đơn giản.
Và mình cũng muốn trao đổi thêm 1 ý: trong hướng dẫn của bạn là có quy định mà ít người để ý là phải trong thời hạn trẻ dưới 4 tháng tuổi thì NLĐ tự đi làm thủ tục và vẫn được hưởng chế độ thai sản. Nhưng do NLĐ thường ở cữ 3 tháng 10 ngày, nên thời gian còn lại để hoàn tất đúng hồ sơ và thủ tục rất ít. Vì thế nếu đơn vị hỗ trợ làm giúp thì tốt cho NLĐ nhất. Vì lúc này NLĐ chỉ việc nhờ người nhà gửi giấy tờ mất 1 ngày là cùng.
Công ty cũng nên liên lạc với NLĐ để hỏi xem họ muốn như thế nào để mình giúp đỡ.

• Like
Reactions: An Nguyen 84
A

An Nguyen 84

Guest
29/7/15
24
1
3
40
Bạn trao đổi rất chính xác. Và đúng là NLĐ có thể tự đi làm, thủ tục cũng đơn giản.
Và mình cũng muốn trao đổi thêm 1 ý: trong hướng dẫn của bạn là có quy định mà ít người để ý là phải trong thời hạn trẻ dưới 4 tháng tuổi thì NLĐ tự đi làm thủ tục và vẫn được hưởng chế độ thai sản. Nhưng do NLĐ thường ở cữ 3 tháng 10 ngày, nên thời gian còn lại để hoàn tất đúng hồ sơ và thủ tục rất ít. Vì thế nếu đơn vị hỗ trợ làm giúp thì tốt cho NLĐ nhất. Vì lúc này NLĐ chỉ việc nhờ người nhà gửi giấy tờ mất 1 ngày là cùng.
Công ty cũng nên liên lạc với NLĐ để hỏi xem họ muốn như thế nào để mình giúp đỡ.
theo mình hiểu thì đó là TH nhận con nuôi < 4 tháng, còn con do chính NLD sinh ra thì không đề cập cụ thể giới hạn thời gian thực hiện???

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
theo mình hiểu thì đó là TH nhận con nuôi < 4 tháng, còn con do chính NLD sinh ra thì không đề cập cụ thể giới hạn thời gian thực hiện???
Yêu cầu, điều kiện thực hiện thủ tục hành chính
- Người lao động tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc đã thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi;
- Lao động nữ sinh con, Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi, đã có đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
=> nên sinh con hay nhận con nuôi thì đều dưới 4 tháng tuổi cả.
Có điều sáng mai mình sẽ điện hỏi lại bên cơ quan BHXH để có thông tin chính xác hơn nhé. Có gì mình sẽ trao đổi lại. :D

• Like
Reactions: An Nguyen 84
B

BoBeBo

Guest
7/2/15
22
0
1
33
Yêu cầu, điều kiện thực hiện thủ tục hành chính
- Người lao động tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc đã thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi;
- Lao động nữ sinh con, Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi, đã có đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
=> nên sinh con hay nhận con nuôi thì đều dưới 4 tháng tuổi cả.
Có điều sáng mai mình sẽ điện hỏi lại bên cơ quan BHXH để có thông tin chính xác hơn nhé. Có gì mình sẽ trao đổi lại. :D
trời ơi cám ơn bạn nhiều nhà. mình cũng hy vọng là biết được thêm chút ít để còn phòng thân,giờ thì sếp ok làm hs thai sản trước cho nhân viên, và hỏi ra rõ ràng thì mới biết là báo giảm thai sản rồi mà hs thai sản cho NLĐ nhận tiền thì chưa làm.
Bạn cho mình hỏi là NLĐ sinh hồi tháng 12/2014 - 7 /2015, mà chắc tháng 8 này mình mới làm thủ tục nhận tiền thai sản cho họ thì rắc rối gì không? nghe đâu làm CV giải trình. có bị phạt hay gì gì không?
mình mới vô mà gặp nùi vấn đề là cty nợ tiên2 bảo hiểm. vậy là mình phải đóng hết tiền bảo hiểm nợ sau đó mới làm thai sản được đúng hok bạn? với lại tháng 8 mới báo giảm chắc là phải đóng BH tháng 7 rồi.

B

BoBeBo

Guest
7/2/15
22
0
1
33
cám ơn bạn hen, mình hiểu rồi, bữa giờ mù mờ như tổ ong ấy

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
trời ơi cám ơn bạn nhiều nhà. mình cũng hy vọng là biết được thêm chút ít để còn phòng thân,giờ thì sếp ok làm hs thai sản trước cho nhân viên, và hỏi ra rõ ràng thì mới biết là báo giảm thai sản rồi mà hs thai sản cho NLĐ nhận tiền thì chưa làm.
Bạn cho mình hỏi là NLĐ sinh hồi tháng 12/2014 - 7 /2015, mà chắc tháng 8 này mình mới làm thủ tục nhận tiền thai sản cho họ thì rắc rối gì không? nghe đâu làm CV giải trình. có bị phạt hay gì gì không?
mình mới vô mà gặp nùi vấn đề là cty nợ tiên2 bảo hiểm. vậy là mình phải đóng hết tiền bảo hiểm nợ sau đó mới làm thai sản được đúng hok bạn? với lại tháng 8 mới báo giảm chắc là phải đóng BH tháng 7 rồi.
Có làm công văn theo mẫu D01b bạn. "Lý do giải quyết hồ sơ chậm trễ là do thay đổi kế toán, và người lao động gửi chứng từ trễ. Vậy đơn vị đề nghị cơ quan BHXH giải quyết hồ sơ cho NLĐ".
Và mình có hỏi rồi, đúng là làm chế độ thai sản cho NLĐ sinh con không quy định giới hạn thời gian. Nhưng nếu bên bạn có ý định làm thêm chế độ nghỉ dưỡng sức cho NLĐ thì bạn phải làm trong thời hạn 30 ngày tính từ ngày NLĐ đi làm lại sau khi nghỉ thai sản (và thời gian nghỉ thai sản chỉ được tính đủ 180 ngày kể từ lúc NLĐ sinh con)
http://www.bhxhdanang.gov.vn/ChiTietBieuMau.aspx?SoHieu=D01b-TS

• Like
Reactions: BoBeBo
H

hunaxu

Guest
6/6/15
2
0
1
29
bạn nào cho mình hỏi. mình báo tăng ngày 12/09 và ngày 24/09 báo giảm thì làm thủ tục sẽ ntn nhỉ? mình ms làm mà tự nhiên gặp trg hợp này nên ko biết xử lý tn :(

H

hue.tran

Guest
5/9/15
2
0
1
34
chào bạn. cho mình hỏi 1 chút. Công ty mình có chị mới đi làm lại sau thời kì nghỉ thai sản. nhưng nguwoif LĐ đó lại xin nghỉ 1 tháng k lương là tháng 8. jo mình báo tăng tháng 9 đc k? và thủ tục cần những giấy tờ gì? mình cảm ơn

K

kutjt

Guest
23/9/15
40
7
8
32
a/c cho e hỏi chút: Nếu mà người lao động tự đi làm thai sản thì khi hồ sơ được duyệt có được lấy bằng tiền mặt không?

T

truonghangni

Guest
9/10/15
1
0
1
31
công ty em hoạt động từ 24/12/2009 nhưng đến 10/4/2014 chuyển đổi sang địa chỉ kinh doanh mới mà trong thời gian đó có 3 lao dong nghi ma khong bao giam voi lai gio cong ty da hoat dong on dinh nhung nhan vien moi toi thanh 7/2015 moi bat dau tham gia BHXH vay cong van giai trinh bao tang bao giam nhu the nao.

T

TheLight86

Trung cấp
5/9/13
72
8
8
Hà Nội
Người lao động làm mất thẻ, nộp đơn xin cấp lại thẻ và đang trong thời chờ lấy thẻ, thì nhận được quyết định cho thôi việc. Trong trường hợp này, người sử dụng lao động có báo giảm ngay được không? Hay phải chờ người lao động nhận thẻ và nộp lại cho người sử dụng lao động. Mọi người trả lời giúp mình thắc mắc trên với, xin cảm ơn

N

Nguyễn Thu Hiền_TB

Guest
21/9/15
25
3
3
31
các anh chị cho em hỏi chút ah
Công ty em có 1 chị nghỉ thai sản. tính hết tháng 08/2015 là chị ấy đã nộp đủ 6 tháng để hưởng thai sản.
bấy giờ là 16/10/2015 chị ấy đã sinh e bé, em đang chờ chị ấy đưa giấy khai sinh của đứa trẻ để làm thủ tục hưởng BH cho chị ấy
Vậy giờ em làm hồ sơ báo giảm cho chị ấy từ tháng 9/2015 thì có kịp không ah, hay vẫn phải nộp tiến BH tháng 9 nữa ah.
Chị ấy chỉ muốn nộp đủ 6 tháng đến hết tháng 8 thôi, mà e quên ko tính nên đến giờ tháng 10 rồi mà em chưa báo giảm tháng 9, em cũng không rõ quy định thời điểm báo giảm như thế nào
Các báo giúp e ah

nguyenthihoa11187

nguyenthihoa11187

Trung cấp
1/7/15
108
20
18
37
Bây giờ báo giảm vẫn được bạn à, nhưng giờ cơ quan BHXH hay để ý đến những trường hợp vừa đủ 6 tháng lắm, họ sẽ ktra bảng lương và bảng chấm công xem người này có đi làm thật sự hay không đó nha bạn!

N

Nguyễn Thu Hiền_TB

Guest
21/9/15
25
3
3
31
Bây giờ báo giảm vẫn được bạn à, nhưng giờ cơ quan BHXH hay để ý đến những trường hợp vừa đủ 6 tháng lắm, họ sẽ ktra bảng lương và bảng chấm công xem người này có đi làm thật sự hay không đó nha bạn!
Vâng em cám ơn chị nhiều ah. Chúc chị gặp nhiều thành công và may mắn ạ.

H

hoangyen.93

Guest
28/3/16
9
1
3
30
mọi người giúp em với ạ em vừa nhận cv bên bhxh e vừa vào đựơc mấy ngày thôi em đuợc giao cv là tăng thai sản cho 1 chị đi làm vào đầu t4 và tăng mới cho 2 nhân viên mới kí hd vào 1.3 giờ cuối tháng rồi em phải làm sao ạ mong m.n giúp đỡ

L

lainey

Guest
13/4/14
61
12
8
Tp Hồ Chí Minh
mọi người giúp em với ạ em vừa nhận cv bên bhxh e vừa vào đựơc mấy ngày thôi em đuợc giao cv là tăng thai sản cho 1 chị đi làm vào đầu t4 và tăng mới cho 2 nhân viên mới kí hd vào 1.3 giờ cuối tháng rồi em phải làm sao ạ mong m.n giúp đỡ
Trường hợp tăng mới cho ts đi làm lại của tháng 4 thì bạn làm mẫu 103 bt thôi, còn tăng cho 2 nv mới thì chắc cũng làm 103 luôn quá nếu bạn có đóng bh cho 2 nv đó thì chắc không sao :D (mình không chắc về trường hợp này).
Hy vọng được mọi người góp ý!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA