Các trường hợp sai sót liên quan đến hoá đơn

• Thread starter meomun19
  • Ngày gửi
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Các trường hợp sai sót liên quan đến hoá đơn.

Anh thức ơi, thế còn hóa đơn dưới < 20 trđ bên bán ghi tiền mặt nhưng thanh toán bằng chuyển khoản thì không sao chứ ạ ?
Trường hợp bên em có nhập hàng về bán, có công ty A xuất hóa đơn thu hộ phí chứng từ, vệ sinh cont hộ chủ tàu cho bên em, nhưng trên hóa đơn không đóng dấu, cũng không có chữ ký của thủ trưởng đơn vị mà chỉ có người bán hàng. Thuế suất thì đánh đấu XX, nhưng lại ghi tiền thuế, em hỏi gọi điện thì chị ấy bảo tại công ty chị nó vậy, thì hóa đơn đó có hợp lý không ạ ?
ghi tiền mặt thanh toán bằng chuyển khoản, ghi chuyển khoản thanh toán bằng tiền mặt là chuyện bình thường không có gì phải lo lắng cả.
Thu hộ cước tàu thường hóa đơn xuất như thế em, tiền thuế = Tổng thanh toán x thuế suất

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Anh Thức cho em hỏi 1 câu nữa với:
Năm 2012 em có phát hành hóa đơn mẫu 06HDXK002/001, ký hiệu AA/12T từ số 1 đến 400
Sang năm 2013 do 1 số thay đổi (mà cụ thể là phải thêm MST của tổ chức cung cấp phần mềm in hóa đơn vào hóa đơn), em đăng ký hủy lô kia chưa dùng hết và đăng ký phát hành mới: mẫu 06HDXK002/001, ký hiệu AA/13T từ số 1 đến 100.

Hỏi: năm 2013 em phát hành mẫu mới thì mẫu đó có phải đặt ký hiệu là 06HDXK002/002 ko ạ? Em lỡ mang đi phát hành với mẫu là 06HDXK002/001 rồi (ký hiệu thì khác: AA/13T), em có làm sai gì ko ạ? Và nếu sai thì sửa ntn bh hả anh :(((.

Mong anh giúp em vớiiiiii ^^
Không có sai gì cả em, vẫn ok nếu sai cơ quan thuế đã không cho phát hành rồi

Z

Zed

Sơ cấp
1/7/13
21
1
0
Hanoi

Có khi nào họ ko phát hiện ra cho đến khi kiểm tra doanh nghiệp thì phạt ko hả anh :D

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Có khi nào họ ko phát hiện ra cho đến khi kiểm tra doanh nghiệp thì phạt ko hả anh :D
Em cứ ngồi chờ đi, phạt thì alo cho anh biết với :004:

Z

Zed

Sơ cấp
1/7/13
21
1
0
Hanoi

Ối, thế thì toi em :(((. Theo quan điểm của anh là họ đã duyệt rồi thì ko có gì phải lo, cứ dùng hoá đơn đấy thôi phải ko ạ :)

1

123qwertyu

Sơ cấp
5/6/13
5
0
0
37
da nang

A @mrvanthuc: cho e hỏi một tý. Bên B là Công ty xây dựng. Trường hợp biên bản thanh lý hợp đồng ký ngày 12/11/2013 nhưng đến ngày 18/12/2013 mới trả về cho bên B để xuất hoá đơn. Trong thời gian này, bên bán đã xuất hoá đơn cho người khác (vd ngày 1/12,2/12..) Vậy thì nếu bên bán xuất hoá đơn vào khoảng thời gian sau này thì bi phạt phải ko a? có cách nào để giải trình việc này ko ạ?

C

curua 85

Sơ cấp

Các anh chị cho em hỏi? em vừa lập một hóa đơn nhưng bị sai một chữ số của tài khoản ngân hàng, em đã gạch đi và ghi số đúng vào bên cạnh như vậy có được không ah?

P

phongcach1989

Sơ cấp
26/8/10
15
1
0
34
ha noi
Ðề: Các trường hợp sai sót liên quan đến hoá đơn

Bạn chỉ cần đóng dấu treo vào chỗ sai là được bạn à.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Các anh chị cho em hỏi? em vừa lập một hóa đơn nhưng bị sai một chữ số của tài khoản ngân hàng, em đã gạch đi và ghi số đúng vào bên cạnh như vậy có được không ah?
Chữ số TK ngân hàng không ảnh hưởng đến tên người mua, ĐC, MST
Người mua nhận hóa đơn là được không sao, nếu người mua yêu cầu viết lại thì phải làm lại

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Thường số TK ngân hàng trên hóa đơn có thể có hay để trống cũng đc, ít ai để ý lắm, nếu đã lở ghi sai một con số thì cứ để vậy theo mình nghĩ ko sao đâu, đằng này bạn lại gạch chổ sai và ghi số đúng kế bên, mà bạn bít nguyên tắc khi ghi hóa đơn là phải ghi 3 liên giống nhau, ko đc tẩy xóa, gạch bỏ, sửa chữa, viết đè, kể cả trường hợp đóng dấu tròn lên chổ sai đã bị sửa chữa, hóa đơn như thế ko hợp lệ bạn phải xuất lại hóa đơn khác thui.

C

caycanhvuondao

Sơ cấp

Mất thì thông bấo đã mất, xin nộp phạt ở mức tối thiểu, rồi nữa làm luôn biên bản hủy hóa đơn đó là xong cmnr :)

T

tjna

Sơ cấp
20/11/12
8
0
0
hồ chí minh

Cả nhà ơi, cho em hỏi một tí. Trong tháng 2/2014 em có xuất hóa đơn GTGT nhưng đến đầu tháng em mới gửi cho khách hàng. hôm nay bên em đã gửi báo cáo thuế xong thì khách hàng báo là hóa đơn sai địa chỉ, em đề xuất phương án là làm biên bản điều chỉnh hóa đơn nhưng khách hàng ko đồng ý mà bắt buộc bên em hủy hóa đơn này lý do la bên thuế ko cho lập biên bản điều chỉnh nữa. Vậy bây giờ em phải hủy và xuất hóa đơn mới hay phải trả lời như thế nào để khách hàng đồng ý ký biên bản điều chỉnh. p/s: do trong tháng 2 em đã hủy rất nhiều hóa đơn rồi nên em muốn hạn chế bớt số lượng hủy.
Cảm ơn cả nhà nhiều.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Cả nhà ơi, cho em hỏi một tí. Trong tháng 2/2014 em có xuất hóa đơn GTGT nhưng đến đầu tháng em mới gửi cho khách hàng. hôm nay bên em đã gửi báo cáo thuế xong thì khách hàng báo là hóa đơn sai địa chỉ, em đề xuất phương án là làm biên bản điều chỉnh hóa đơn nhưng khách hàng ko đồng ý mà bắt buộc bên em hủy hóa đơn này lý do la bên thuế ko cho lập biên bản điều chỉnh nữa. Vậy bây giờ em phải hủy và xuất hóa đơn mới hay phải trả lời như thế nào để khách hàng đồng ý ký biên bản điều chỉnh. p/s: do trong tháng 2 em đã hủy rất nhiều hóa đơn rồi nên em muốn hạn chế bớt số lượng hủy.
Cảm ơn cả nhà nhiều.
Khách hàng họ yêu cầu đúng đó bạn, đã từ lâu rùi biên bản điều chỉnh hóa đơn đã ko đc bên thuế chấp nhận nữa, bạn thu hồi và xuất lại hoá đơn mới cho họ đi (kèm biên bản thu hồi), mặc dù hóa đơn sai thì phải hủy là đúng luật, nhưng càng hạn chế sai sót càng tốt.

T

Thanh Nhut

Guest
12/3/14
32
2
8
Tien Giang

ban nen xuat lai to moi di ban. tren hoa don ban ko nen sua chua hay tay xoa j.

thienthantuyet166

thienthantuyet166

Trung cấp
11/9/09
123
0
0
BẮC CỰC

Cả nhà ơi cho em hỏi em xuất hóa đơn cho 1 công ty mà hóa đơn đó đã kê khai thuế tháng 1 vì địa chỉ nó quá dài nên em không viết chữ thành phố mà chỉ ghi là Hà Nội, còn những thông tin khác đều đủ. Bây h khách hàng đòi viết lại, các bác cho em hỏi giờ nhất thiết có phải ghi đầy đủ thông tin đ/c ko? và nếu địa chỉ của người ta quá dài kiểu như này: phòng 201 cầu tháng 4 khu tập thể Đoàn Thị Điểm, phường Đoàn Thị Điểm, quận Đống Đa, Thành Phố Hà Nôi, Việt Nam thì em có phải vêt hết ko mà trong khi đó dòng đ/c trên hóa đơn có mỗi 1 dòng, viết trèo xuống dưới có sao ko? ko bít bác nào nghĩ ra mấy cái quy định này, chẳng lẽ Thủ đô rùi mà người ta lại ko bít nó là thành phố ah, mà lại còn thêm chữ Việt Nam nữa đến nản.

Mà nếu có 1 loạt hóa đơn em viết thiếu chữ thành phố giờ em thêm chữ City sau chữ Hà Nội có ổn ko nhỉ >>>):

Cả nhà ơi cho em hỏi em xuất hóa đơn cho 1 công ty mà hóa đơn đó đã kê khai thuế tháng 1 vì địa chỉ nó quá dài nên em không viết chữ thành phố mà chỉ ghi là Hà Nội, còn những thông tin khác đều đủ. Bây h khách hàng đòi viết lại, các bác cho em hỏi giờ nhất thiết có phải ghi đầy đủ thông tin đ/c ko? và nếu địa chỉ của người ta quá dài kiểu như này: phòng 201 cầu tháng 4 khu tập thể Đoàn Thị Điểm, phường Đoàn Thị Điểm, quận Đống Đa, Thành Phố Hà Nôi, Việt Nam thì em có phải vêt hết ko mà trong khi đó dòng đ/c trên hóa đơn có mỗi 1 dòng, viết trèo xuống dưới có sao ko? ko bít bác nào nghĩ ra mấy cái quy định này, chẳng lẽ Thủ đô rùi mà người ta lại ko bít nó là thành phố ah, mà lại còn thêm chữ Việt Nam nữa đến nản.

Mà nếu có 1 loạt hóa đơn em viết thiếu chữ thành phố giờ em thêm chữ City sau chữ Hà Nội có ổn ko nhỉ >>>):

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Thông tư 64 quy định

b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế
Phương pháp xuất hóa đơn thay thế
Hóa đơn GTGT bán ra hoặc mua vào bị hủy (do lập không đúng quy định hoặc ghi sai một số chỉ tiêu trên hóa đơn: tên, địa chỉ, mã số thuế doanh nghiệp....) được thay thế bằng hóa đơn mới thì không lập lại tờ khai mà chỉ: ghi âm hóa đơn bị hủy, ghi dương hóa đơn mới thay thế trên bảng kê bán ra hoặc mua vào của tháng hiện hành, đồng thời trên cột ghi chú ghi "hóa đơn bị hủy" tương ứng với trường hợp hủy hóa đơn hoặc ghi "hóa đơn thay thế" tương ứng với trường hợp lập lại hóa đơn thay thế.
Mấy bác ở Tổng cục thuế ngồi không rảnh, không việc gì làm nên nghiên cứu thêm nhiều cái dở để vừa làm vừa sửa sai:027:

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

Mấy sai sót vớ vẩn. mã số thuế chỉ có 1 thì mấy cái sai sót kia có đáng gì chứ nhỉ. chả hiểu sao giờ mấy bác thuế hết việc rồi thì phải

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Mấy sai sót vớ vẩn. mã số thuế chỉ có 1 thì mấy cái sai sót kia có đáng gì chứ nhỉ. chả hiểu sao giờ mấy bác thuế hết việc rồi thì phải
Mấy bác trên TCT ngồi không, không có việc gì làm sợ bị tinh giảm biên chế nên nghĩ ra nhiều sáng kiến không giống ai để mà được .....ngồi lại
Sáng kiến nổi bậc năm 2014 DN thành lập từ 1/1/2014 phải có TSCĐ 1 tỷ mới được đăng ký PP thuế khấu trừ :wall:

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bạn tham khảo CV4291/TCT-CS ngày 10/12/13 của TCT cho phép viết tắc một số từ trên hoá đơn, bạn ko viết City phía sau mà chèn trước Hà Nội chữ TP là đc (cố gắng dùng kẹp giữ 3 liên cho khớp nhau)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA