Mỗi tuần một chuyên đề

Nên kê khai GTGT theo quý hay tháng, và hướng dẫn KK theo quý

• Thread starter thanhthuy6881
  • Ngày gửi
S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
Ðề: Nên kê khai GTGT theo quý hay tháng, và hướng dẫn KK theo quý

Vì em kiêm nhiều việc đồng thời nên cũng không theo dõi được đầy đủ các thông tư, nghị định mà không biết rằng doanh nghiệp mình đủ điều kiện khai thuế theo quý. Em đã nộp tờ khai thuế tháng 07/2013 qua mạng rồi. Bây giờ em mới biết là thực hiện khai theo quý từ tháng 7 này rùi. Vậy bây giờ em phải làm sao ạ? tháng 8,9 tiếp tục khai theo tháng hay là tháng 8 không nộp tờ khai mà để tới tháng 9 khai theo quý ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Vì em kiêm nhiều việc đồng thời nên cũng không theo dõi được đầy đủ các thông tư, nghị định mà không biết rằng doanh nghiệp mình đủ điều kiện khai thuế theo quý. Em đã nộp tờ khai thuế tháng 07/2013 qua mạng rồi. Bây giờ em mới biết là thực hiện khai theo quý từ tháng 7 này rùi. Vậy bây giờ em phải làm sao ạ? tháng 8,9 tiếp tục khai theo tháng hay là tháng 8 không nộp tờ khai mà để tới tháng 9 khai theo quý ạ?
Em cứ án binh bất động, hiện nay ở TPHCM mới thấy có Chi Cục Thuế Q3 hướng dẫn

Kính gửi : Công ty DN kê khai thuế qua mạng đã lỡ gửi TK thuế GTGT tháng 07/2013 cho cơ quan thuế.

Theo thông báo của Vụ Kê khai của TCT thì Chi cục thuế sẽ rà soát những DN này và loại bỏ tờ khai GTGT tháng 07/2013 đã nhận dữ liệu vào ứng dụng QLT
Vì vậy xin thông báo quý công ty không phải làm gì cả.

Đến thời hạn nộp TK quỷ 3/2013 thì Quý DN tổng hợp đầy đủ số liệu của các tháng 7, 8, 9 vào tờ khai GTGT quý 3 và gửi cho cơ quan thuế đúng hạn.

Vì số lượng DN nhiều, dung lượng mail có hạn xin hạn chế gửi mail.

Trân trọng cảm ơn./.
Kê khai Kê toán và Tin học - Chi cục thuế quận 3

H

hongthuong

Guest
20/9/06
66
2
8
TPHCM

Trường hợp này sẽ có văn bản hướng dẫn thôi bạn hiền.
Riêng từ 01/01/2014 thì hóa đơn đầu vào không còn bị giới hạn 6 tháng nữa mà khai vô tư miễn sao trước khi cơ quan thuế ra quyết định thanh kiểm tra tại DN:wall:

Đợi VB hướng dẫn thì tiêu mất rồi, hđơn đầu vào tháng 02-2013 tiền thuế GTGT quá lớn vậy phải chuyển qua khai thuế tháng mà thôi. Hôm nay là ngày cuối nộp TK thuế tháng 07/2013 rồi.
Mà chuyển qua khai tháng 07/2013 nghĩa là phải khai thuế tháng cho đến hết năm 2016
Chọn một dòng hay để nước trôi
Mr. Thức có cao kiến gì ko?
Mình thấy rối quá!!!

H

hongthuong

Guest
20/9/06
66
2
8
TPHCM

May quá vừa có thông báo của Tổng Cục gia hạn nộp TK thuế tháng 07/2013 đến ngày 23/08/2013
Vậy là ta còn 03 ngày nữa để tìm ra phương án tối ưu : "THÁNG oR QUÝ"

H

hongthuong

Guest
20/9/06
66
2
8
TPHCM

Công ty em thành lập từ 6/1/2012, năm 2012 doanh thu được 500tr, vậy trường hợp công ty của em có được kê theo quý chưa ạ hay vẫn kê theo tháng
Em có đọc thông tư rồi nhưng em vẫn chưa chắc chắn lắm ạ

Kê khai thuế GTGT theo quý.
Nhưng bạn phải phân biệt thời điểm CTY thành lập khác với CTY đi vào hoạt động và có nộp tờ khai thuế GTGT nhé
Để chắc ăn bạn cộng doanh thu trên tờ khai thuế GTGT từ tháng 01 đến tháng 12/2012 nếu chính xác < 20 tỷ là Ok

T

thanhthuy6881

Trung cấp
27/4/08
90
0
6
Ha Noi

Cả nhà ui, em vừa xuất 1 cái hoá đơn tháng 7 và 4 cái hoá đơn tháng 8. Thế chưa cần nộp thuế ngay các bác nhỉ? Để đến đầu tháng 10 em nộp thuế của 3 tháng luôn hả các bác??

V

vantaibienldm

Sơ cấp
8/8/13
17
1
0
33
Hà Nội

Cả nhà ui, em vừa xuất 1 cái hoá đơn tháng 7 và 4 cái hoá đơn tháng 8. Thế chưa cần nộp thuế ngay các bác nhỉ? Để đến đầu tháng 10 em nộp thuế của 3 tháng luôn hả các bác??

Đúng rồi bạn. Nếu bên cty bạn kê khai theo quý.

M

maracc

Sơ cấp
12/8/13
25
1
0
HCM

Kê khai thuế GTGT theo quý.
Nhưng bạn phải phân biệt thời điểm CTY thành lập khác với CTY đi vào hoạt động và có nộp tờ khai thuế GTGT nhé
Để chắc ăn bạn cộng doanh thu trên tờ khai thuế GTGT từ tháng 01 đến tháng 12/2012 nếu chính xác < 20 tỷ là Ok

Kê khai theo tháng nhé bạn hiền. chỉ thành lập và hoạt động từ 1/1/2012 và DT < 20tỷ mới theo quý nhé.

T

thanhluu116

Trung cấp
5/8/08
110
2
18
Ha noi

Bạn tải HTKK3.1.7 vế tích vào kk theo quý---> ok ( mẫu có sẵn cứ thế mà kk thôi )

H

hongthuong

Guest
20/9/06
66
2
8
TPHCM

Nộp tờ khai thuế thì e nộp từ tháng 1,nhưng doanh thu tháng 3 mới phát sinh, cả năm cộng lại được 500tr c ạ

"Doanh thu ... được xác định là tổng doanh thu trên các tờ khai thuế GTGT của các kỳ tính thuế trong năm dương lịch"
trong năm dương lịch 2012 em đã nộp 12 tờ khai thuế GTGT là Ok mặc dù DThu tháng 03-2012 mới phát sinh (điều này đồng nghĩa với DThu T01=0, T02=0)
Tổng DThu năm 2012 = 500tr
==> khai và nộp thuế GTGT theo quý từ 01/07/2013 nhé

Bạn nên hiểu một điều là các pác thuế muốn hổ trợ cho DN giảm bớt "thời gian" và "tiền bạc" trong việc kê khai và nộp thuế GTGT, trong đó có các DN nghiệp nhỏ và siêu nhỏ.
DThu 01 năm < 20 tỷ thì chắc chắn các hóa đơn bán ra của DN ít => hóa đơn đầu vào cũng ko nhiều => kê khai theo quý là hợp lý
Hơn nữa tiền thuế GTGT phải nộp hàng tháng cũng nhỏ => để 03 tháng thu luôn một lần là hợp lý nốt
Do đó DT <= 500tr đồng nghĩa với số lượng chứng từ bán ra mua vào hàng tháng của DN bạn ko nhiều (có tháng ko có DT) vậy khai theo quý là hợp lý và hợp pháp

Sửa lần cuối:
B

babyden

Sơ cấp
22/11/10
6
0
1
Hà nội

Các pác thông thái cho em hỏi chút với ạ. DN em đủ điều kiện kê khai GTGT theo quý. vậy DN em có phải nộp tờ khai ngừng kỳ kê khai tháng hiện tại của tờ khai GTGT lên cơ quan thuế không ak.

P

phuong286

Trung cấp
10/7/08
51
0
6
37
bac ninh

Các pác thông thái cho em hỏi chút với ạ. DN em đủ điều kiện kê khai GTGT theo quý. vậy DN em có phải nộp tờ khai ngừng kỳ kê khai tháng hiện tại của tờ khai GTGT lên cơ quan thuế không ak.
Bạn đọc công văn 8355/BTC-TCT có nói rõ " Người nộp thuế có trách nhiệm tự xác định thuộc đối tượng khai thuế theo tháng hay kê khai theo quý để thực hiện khai thuế theo quy định". vì vậy, nếu DN bạn thuộc đối tượng kê khai theo quí thì cứ thực hiện bình thường thôi. Mình tự chịu trách nhiệm mà.

H

hongthuong

Guest
20/9/06
66
2
8
TPHCM

Bạn ko phải nộp tờ khai ngừng kê khai ...
Bạn ngừng đăng ký nộp tờ khai theo tháng, sau đó bạn đăng ký nộp tờ khai theo quý trong mục TÀI KHOẢN/ Đăng ký tờ khai trên hệ thống khai thuế qua mạng iHTKK - v2.2.11 nhé
Chúc thành công

B

babyden

Sơ cấp
22/11/10
6
0
1
Hà nội

Em cũng đọc công văn 8355 đó rùi và thực hiện đúng như trong CV đó nói, nhưng vừa rồi em nghe 1 cô bạn nói:
- Đối với các tờ khai GTGT: Doanh nghiệp phải tự xác định kỳ kê khai thuế của đơn vị là quý hay tháng. Nếu như DN nào sau khi xác định là khai theo quý thì phải nộp tờ khai ngừng kỳ kê khai tháng hiện tại của tờ khai GTGT lên cơ quan thuế. Nếu như DN khai các tờ khai GTGT theo tháng thì vẫn tiến hành kê khai theo tháng như các tháng trước
khai theo quý thì phải nộp tờ khai ngừng kỳ kê khai tháng hiện tại của tờ khai GTGT lên cơ quan thuế."
Em phải hỏi các pác cho rõ

V

vantaibienldm

Sơ cấp
8/8/13
17
1
0
33
Hà Nội

Em cũng đọc công văn 8355 đó rùi và thực hiện đúng như trong CV đó nói, nhưng vừa rồi em nghe 1 cô bạn nói:
- Đối với các tờ khai GTGT: Doanh nghiệp phải tự xác định kỳ kê khai thuế của đơn vị là quý hay tháng. Nếu như DN nào sau khi xác định là khai theo quý thì phải nộp tờ khai ngừng kỳ kê khai tháng hiện tại của tờ khai GTGT lên cơ quan thuế. Nếu như DN khai các tờ khai GTGT theo tháng thì vẫn tiến hành kê khai theo tháng như các tháng trước
khai theo quý thì phải nộp tờ khai ngừng kỳ kê khai tháng hiện tại của tờ khai GTGT lên cơ quan thuế."
Em phải hỏi các pác cho rõ
Không phải lo lắng đâu bạn. Nếu bạn đã xác định được cty mình thuộc diện kê khai thuế GTGT theo quý thì cứ đến tháng 10 nộp thôi. bạn chỉ cần điều chỉnh ở phần Nộp tờ khai trên hệ thống kê khai online iHTKK 2.2.11 từ kê khai thuế GTGT theo tháng sang theo quý là ok nhé

D

datuan07

Trung cấp
19/7/11
95
7
8
Sài Gòn

May quá vừa có thông báo của Tổng Cục gia hạn nộp TK thuế tháng 07/2013 đến ngày 23/08/2013
Vậy là ta còn 03 ngày nữa để tìm ra phương án tối ưu : "THÁNG oR QUÝ"

Tìm ra phương án chưa bạn ?

B

babyden

Sơ cấp
22/11/10
6
0
1
Hà nội

Cảm ơn các pác nhìu nhìu

K

kieuvancavn

Sơ cấp
23/8/13
7
0
0
33
TP HCM

Trường hợp người nộp thuế đủ điều kiện khai thuế GTGT theo quý thì không phải kê khai thuế GTGT 07/2013 mà thực hiện kê khai quý III/2013 chậm nhất là 30/10/2013.

H

hongthuong

Guest
20/9/06
66
2
8
TPHCM

Tìm ra phương án chưa bạn ?

Tìm ra rồi
Mình ke khai theo quý
Vì sau khi nhập dữ liệu thử vào 3.1.7 kê khai quý 03/2013 thì phần mềm chỉ cảnh báo vàng các ngày của hóa đơn tháng 01/2013, vẫn cho ghi, cho in tờ khai
Nhưng khi ghi ngày hóa đơn tháng 02/2013 thì phần mềm 3.1.7 ko cảnh báo, vẫn ghi được và in đc
Nghĩa là vẫn chấp nhận hóa đơn tháng 02/2013 kê vào kỳ khai thuế q3/2013

P

pham thi cam dieu

Sơ cấp
19/8/13
6
0
1
38
hoa lien

Mình nghỉ là bạn nên kê khai theo tháng vì nếu cộng dồn số thuế của ba tháng phải nộp thì không biết là bao nhiêu? Nhiều quá xếp nhăn kêu kế toán làm gì mà phải nộp tiền nhiều thế? thì khổ