Mỗi tuần một chuyên đề

Hóa đơn mua bánh trung thu có là chi phí hợp lý không?

• Thread starter ngochan2908
  • Ngày gửi
N

ngochan2908

Guest
14/8/13
48
0
6
34
Hà Nội
Bên em có mua bánh trung thu để biếu khách hàng, có hóa đơn VAT. Vậy chi phí này có được khấu trừ thuế và được coi là chi phí hợp lý không ạ. Em có đọc trên diễn đàn rùi, nhưng em vẫn chưa rõ lắm, mong các bậc tiền bối cho em ý kiến với ạ!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Hóa đơn mua bánh trung thu có là chi phí hợp lý không?

Bên em có mua bánh trung thu để biếu khách hàng, có hóa đơn VAT. Vậy chi phí này có được khấu trừ thuế và được coi là chi phí hợp lý không ạ. Em có đọc trên diễn đàn rùi, nhưng em vẫn chưa rõ lắm, mong các bậc tiền bối cho em ý kiến với ạ!!

Đây được coi là chi phí quà tặng (khách hàng). Như vậy, theo Thông tư TT06/2012 thì cho khấu trừ và đưa vào chi phí, nhưng đầu ra thì phải xuất HD.
=> Như vậy, VAT đầu vào - đầu ra bằng nhau. :D

congcuong

congcuong

Cao cấp
23/11/10
349
16
18
Bắc Ninh

1. Nếu Em biểu cho công ty theo kiểu quà tặng thì Em xuất hóa đơn GTGT đầu ra và hàng khuyến mại kèm theo thì Em được trừ, tất nhiên là ko ghi giá đầu ra.
2. Nếu Em biếu cho cá nhân khách hàng thì ko được trừ, có tính vào thì cũng bị loại ra khi quyết toán

T

thiduongthanh

Trung cấp

Vậy là chi phí này mình ko kê vào cho chắc ăn ha bạn
1. Nếu Em biểu cho công ty theo kiểu quà tặng thì Em xuất hóa đơn GTGT đầu ra và hàng khuyến mại kèm theo thì Em được trừ, tất nhiên là ko ghi giá đầu ra.
2. Nếu Em biếu cho cá nhân khách hàng thì ko được trừ, có tính vào thì cũng bị loại ra khi quyết toán

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Về cơ bản hầu hết các Cơ quan Thuế sẽ loại trừ khoản này ra, nhiều công văn loại trừ chi phí mua bánh trung thu, Cục Thuế HCM cũng thế mà.

N

ngochan2908

Guest
14/8/13
48
0
6
34
Hà Nội

Bên em mua để biếu tặng khách hàng chứ k phải là hàng khuyễn mại gì đâu ạ. em k hiểu lắm cái vụ phải xuất hóa đơn đầu ra.
và cho e hỏi thêm là tại sao biếu cho các nhân khách hàng lại không được trừ ạ?

Em có tìm được link :http://www.mof.gov.vn/portal/page/portal/mof_vn/1973955/1973240?m_action=4&p_id=8257, mọi người xem và cho e ý kiến với ạ.

Sửa lần cuối:
J

jenova12345

Sơ cấp
20/1/11
0
0
0
44
hell

Mọi người cho em hỏi trong báo cáo thuế Tháng 9/2013 em có kê khai 1 hóa đơn mua bánh trung thu tặng khách hàng:thuế đầu vào là 1.130.000đ (không phải là quà tặng đi kèm với sản phẩm bán cho khách hàng), thuế còn được khấu trừ chuyển sang tháng 11 là 4.900.000đ
Bây giờ bác thuế bắt em bỏ hóa đơn đó ra không được coi là chi phí hợp lý.

N

ngochan2908

Guest
14/8/13
48
0
6
34
Hà Nội

Mọi người cho em hỏi trong báo cáo thuế Tháng 9/2013 em có kê khai 1 hóa đơn mua bánh trung thu tặng khách hàng:thuế đầu vào là 1.130.000đ (không phải là quà tặng đi kèm với sản phẩm bán cho khách hàng), thuế còn được khấu trừ chuyển sang tháng 11 là 4.900.000đ
Nghĩa là đã bị loại cái chi phí này ạ? Anh/chị ở chi cục thuế nào ạ?

N

nguyenhoai0912

Sơ cấp
22/4/11
7
0
0
35
Ha Noi

Bên em mua để biếu tặng khách hàng chứ k phải là hàng khuyễn mại gì đâu ạ. em k hiểu lắm cái vụ phải xuất hóa đơn đầu ra.
và cho e hỏi thêm là tại sao biếu cho các nhân khách hàng lại không được trừ ạ?

Em có tìm được link :http://www.mof.gov.vn/portal/page/portal/mof_vn/1973955/1973240?m_action=4&p_id=8257, mọi người xem và cho e ý kiến với ạ.

Cứ theo nguyên tắc chi phí hợp lý hợp lệ, có nghĩa là khoản chi đó phải có đầy đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của PL và khoản chi thực tế pháp sinh phải liên quan đến hoat động sản xuất kinh doanh của DN. Có thể cùng 1 hoạt động nhưng bạn phải biến tấu cho nó trở thành hợp lý, hợp lệ thì Thuế nó mới k loại khoản chi phí đó ra khi quyết toán.
Bạn mua bánh Trung thu có đầy đủ hóa đơn rồi thì khi biếu tặng là khách hàng DN hay cá nhân thì thể hiện nó thực tế có chi là được.

N

ngochan2908

Guest
14/8/13
48
0
6
34
Hà Nội

Cứ theo nguyên tắc chi phí hợp lý hợp lệ, có nghĩa là khoản chi đó phải có đầy đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của PL và khoản chi thực tế pháp sinh phải liên quan đến hoat động sản xuất kinh doanh của DN. Có thể cùng 1 hoạt động nhưng bạn phải biến tấu cho nó trở thành hợp lý, hợp lệ thì Thuế nó mới k loại khoản chi phí đó ra khi quyết toán.
Bạn mua bánh Trung thu có đầy đủ hóa đơn rồi thì khi biếu tặng là khách hàng DN hay cá nhân thì thể hiện nó thực tế có chi là được.
Làm thế nào để thể hiện được là thực tế mình có chi ạ?

N

nguyenhoai0912

Sơ cấp
22/4/11
7
0
0
35
Ha Noi

Làm thế nào để thể hiện được là thực tế mình có chi ạ?
Mua vào có hóa đơn thì bạn cho là hợp lý thì bán ra cũng vậy.

D

duongthem25

Sơ cấp
10/7/13
12
0
1
Hà Nội

Nếu ko dc coi là chi phí hợp lý thì ko lấy hóa đơn VAT, đỡ phải trả 10%, có hóa đơn bán hàng về thanh toán thôi. Thấy các điểm bán hàng của một số hãng bánh ghi nhận đặt bánh có xuất HD VAT, có lẽ hem cần m.n nhỉ

T

thaonguyen2504

Guest
9/7/13
1
0
0
42
Long An

Những hóa đơn nào được cơ quan thuế cho là hợp lệ vậy bà con?

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Đây được coi là chi phí quà tặng (khách hàng). Như vậy, theo Thông tư TT06/2012 thì cho khấu trừ và đưa vào chi phí, nhưng đầu ra thì phải xuất HD.
=> Như vậy, VAT đầu vào - đầu ra bằng nhau. :D
Này bạn TT06/2012 chỗ nào mà phải ghi hóa đơn xuất vậy? ??

T

tnpeid

Sơ cấp
15/8/13
17
0
0
32
Nam Định

Bạn hạch toán vào chi phí quản lý DN nhé Nợ TK 6422/ Có Tk 111,112,331,....
Đây là chi phí hợp lý. khoản tiền thuế 1.130.000 sẽ được tính vào tiền thuế đc khấu trừ trong tháng bạn kê khai

T

trungkien8668

Trung cấp
31/8/10
106
0
0
44
viet nam

Mục đích là để biếu khách hàng thì khấu trừ bình thường, còn nếu là biếu cho cán bộ công nhân viên thì không được khấu trừ

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chi phí này là biếu tặng đó, nhưng cơ quan thuế xác định đây không liên quan sản xuất kinh doanh, và biếu tặng này không nằm trong chương trình khuyến mãi được đăng ký nên chi phí này không được trừ, Thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ.
Theo TT 06 hàng tặng phải xuất hóa đơn và tính nộp thuế

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam
Ðề: Re: Hóa đơn mua bánh trung thu có là chi phí hợp lý không?

Chi phí này là biếu tặng đó, nhưng cơ quan thuế xác định đây không liên quan sản xuất kinh doanh, và biếu tặng này không nằm trong chương trình khuyến mãi được đăng ký nên chi phí này không được trừ, Thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ.
Theo TT 06 hàng tặng phải xuất hóa đơn và tính nộp thuế
Xem ra vấn đề này 50/50 rồi !

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Nói về Luật nhé: đã tặng quà, khuyến mại... là phải đăng ký chương trình với Sở Công thương theo Luật Xúc tiến thương mại, Thuế áp dụng điều này để xem chi phí hợp lệ hay ko. Lúc này xuất HĐ hàng KM (hoặc hàng tặng) ko thu tiền, ko phải nộp thuế đầu ra, được đưa vào chi phí vì xem là 1 chương trình khuyến mại.
Còn ko đăng ký là bị loại chi phí tất, phải xuất hóa đơn và nộp thuế GTGT theo quy định.
Đơn giản vậy thôi, còn thực tế thì ko bàn, có nơi ông Thuế cho, có nơi ko, hên xui.

T

thiduongthanh

Trung cấp

Bạn ơi cho mình hỏi
trường hợp cty mình có cho khách hàng dùng thử bóng đèn thì trường hợp đó mình có xuất hóa đơn hay không vậy bạn.và phải viết như thế nào cho đúng luật
cty mình cho khách hàng dùng thử mà không thu tiền
Nói về Luật nhé: đã tặng quà, khuyến mại... là phải đăng ký chương trình với Sở Công thương theo Luật Xúc tiến thương mại, Thuế áp dụng điều này để xem chi phí hợp lệ hay ko. Lúc này xuất HĐ hàng KM (hoặc hàng tặng) ko thu tiền, ko phải nộp thuế đầu ra, được đưa vào chi phí vì xem là 1 chương trình khuyến mại.
Còn ko đăng ký là bị loại chi phí tất, phải xuất hóa đơn và nộp thuế GTGT theo quy định.
Đơn giản vậy thôi, còn thực tế thì ko bàn, có nơi ông Thuế cho, có nơi ko, hên xui.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA