Mỗi tuần một chuyên đề

Hóa đơn mua bánh trung thu có là chi phí hợp lý không?

• Thread starter ngochan2908
  • Ngày gửi
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Hóa đơn mua bánh trung thu có là chi phí hợp lý không?

Bạn ơi cho mình hỏi
trường hợp cty mình có cho khách hàng dùng thử bóng đèn thì trường hợp đó mình có xuất hóa đơn hay không vậy bạn.và phải viết như thế nào cho đúng luật
cty mình cho khách hàng dùng thử mà không thu tiền

Trường hợp của bạn cung cấp hàng mẫu cho khách hàng dùng thử cũng là 1 hình thức khuyến mại theo Luật Xúc tiến thương mại.
- Theo như mình nói trên thì về Luật bạn phải đăng ký chương trình KM với Sở Công thương, khi xuất hàng mẫu tặng khách hàng thì xuất hóa đơn khuyến mại, ghi rõ tên, số lượng, nội dung "hàng mẫu không thu tiền", cột giá và thuế ko ghi gạch bỏ.
Hạch toán: Nợ 641/Có 512 (theo giá vốn) => Chi phí bán hàng này hợp lý
Nợ 632/Có 156
- Nếu bạn ko đk chương trình KM, bạn phải xuất HĐ ghi rõ các nội dung như hàng bán ra thông thường, phải nộp thuế GTGT đầu ra, toàn bộ chi phí bao gồm cả thuế GTGT đầu ra sẽ bị loại trừ khỏi chi phí tính thuế (giá tính theo giá bán chứ ko phải giá vốn như ở trên nhé).
Hạch toán: Nợ 641/Có 512, Có 333 (theo giá bán) => Chi phí bán hàng này bị loại (gồm cả thuế đầu ra phải nộp)
Nợ 632/Có 156
- Tuy nhiên thực tế nhiều công ty mình thấy họ ko đk chương trình KM mà vẫn hạch toán như cách 1 ở trên, và vẫn có nơi được Thuế chấp nhận. => Nếu bạn trót chưa đk chương trình thì mình nghĩ nên áp dụng cách này hơn (đấy là theo ý kiến mình nhé, vì nhiều DN làm cách này).
- Trường hợp tiêu dùng nội bộ thì xuất hóa đơn tương tự bán ra ngoài, hạch toán:
Nợ 641/Có 512 => Chi phí hợp lý
Nợ 133/Có 333 => Thuế đầu ra được khấu trừ với chính đầu vào, coi như cty tự mua vào
Nợ 632/Có 156

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thiduongthanh

Trung cấp

Nhưng bạn ơi cty mình cho khách hàng dùng thử có mấy cái thôi chứ không phải là 1 chương trình lớn như vậy mình đâu có cần phải đăng ký với sở công thương
Trường hợp của bạn cung cấp hàng mẫu cho khách hàng dùng thử cũng là 1 hình thức khuyến mại theo Luật Xúc tiến thương mại.
- Theo như mình nói trên thì về Luật bạn phải đăng ký chương trình KM với Sở Công thương, khi xuất hàng mẫu tặng khách hàng thì xuất hóa đơn khuyến mại, ghi rõ tên, số lượng, nội dung "hàng mẫu không thu tiền", cột giá và thuế ko ghi gạch bỏ.
Hạch toán: Nợ 641/Có 512 (theo giá vốn) => Chi phí bán hàng này hợp lý
Nợ 632/Có 156
- Nếu bạn ko đk chương trình KM, bạn phải xuất HĐ ghi rõ các nội dung như hàng bán ra thông thường, phải nộp thuế GTGT đầu ra, toàn bộ chi phí bao gồm cả thuế GTGT đầu ra sẽ bị loại trừ khỏi chi phí tính thuế (giá tính theo giá bán chứ ko phải giá vốn như ở trên nhé).
Hạch toán: Nợ 641/Có 512, Có 333 (theo giá bán) => Chi phí bán hàng này bị loại (gồm cả thuế đầu ra phải nộp)
Nợ 632/Có 156
- Tuy nhiên thực tế nhiều công ty mình thấy họ ko đk chương trình KM mà vẫn hạch toán như cách 1 ở trên, và vẫn có nơi được Thuế chấp nhận. => Nếu bạn trót chưa đk chương trình thì mình nghĩ nên áp dụng cách này hơn (đấy là theo ý kiến mình nhé, vì nhiều DN làm cách này).
- Trường hợp tiêu dùng nội bộ thì xuất hóa đơn tương tự bán ra ngoài, hạch toán:
Nợ 641/Có 512 => Chi phí hợp lý
Nợ 133/Có 333 => Thuế đầu ra được khấu trừ với chính đầu vào, coi như cty tự mua vào
Nợ 632/Có 156

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Nhưng bạn ơi cty mình cho khách hàng dùng thử có mấy cái thôi chứ không phải là 1 chương trình lớn như vậy mình đâu có cần phải đăng ký với sở công thương

Hi, thế nên mình mới bảo là theo Luật, bạn KM 1 cái hay 100 cái cũng phải đk, còn thực tế nhiều DN ko làm vậy bởi vì phức tạp, trong khi khuyến mại chẳng bao nhiêu.
Nên mình cũng bảo theo mình thì cứ xuất HĐ như hàng KM đi cho xong (trường hợp 1 ấy), chẳng cần đk gì đâu vì số tiền ít, có bị loại cũng ko sao.

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Nói về Luật nhé: đã tặng quà, khuyến mại... là phải đăng ký chương trình với Sở Công thương theo Luật Xúc tiến thương mại, Thuế áp dụng điều này để xem chi phí hợp lệ hay ko. Lúc này xuất HĐ hàng KM (hoặc hàng tặng) ko thu tiền, ko phải nộp thuế đầu ra, được đưa vào chi phí vì xem là 1 chương trình khuyến mại.
Còn ko đăng ký là bị loại chi phí tất, phải xuất hóa đơn và nộp thuế GTGT theo quy định.
Đơn giản vậy thôi, còn thực tế thì ko bàn, có nơi ông Thuế cho, có nơi ko, hên xui.
Trường hợp này áp dụng đối với :
" Hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại là hàng hoá của thương nhân đó trực tiếp sản xuất, nhập khẩu hoặc cung ứng dịch vụ, chi phí này được tính bằng giá thành hoặc giá nhập khẩu của hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại."
Đâu có áp dụng đối với bánh trung thu mua về tặng khách hàng?!

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Trường hợp này áp dụng đối với :
" Hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại là hàng hoá của thương nhân đó trực tiếp sản xuất, nhập khẩu hoặc cung ứng dịch vụ, chi phí này được tính bằng giá thành hoặc giá nhập khẩu của hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại."
Đâu có áp dụng đối với bánh trung thu mua về tặng khách hàng?!
Hàng hóa dùng để khuyến mại có thể do mình sản xuất hoặc mua về chứ bạn. Bạn mua từ DN khác về để áp dụng vào chương trình KM của công ty mình cũng được mà, kể cả trường hợp là các phiếu quà tặng chẳng hạn. Bạn trích dẫn đoạn kia ở đâu vậy mình chưa đọc bao giờ, hic.

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Hàng hóa dùng để khuyến mại có thể do mình sản xuất hoặc mua về chứ bạn. Bạn mua từ DN khác về để áp dụng vào chương trình KM của công ty mình cũng được mà, kể cả trường hợp là các phiếu quà tặng chẳng hạn. Bạn trích dẫn đoạn kia ở đâu vậy mình chưa đọc bao giờ, hic.

Ở Nghị định qui định chi tiết về luật xúc tiến thương mại đó thôi

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Ở Nghị định qui định chi tiết về luật xúc tiến thương mại đó thôi

Mình vừa xem lại rồi, bạn đọc chưa hết ý trong NĐ, có 2 trường hợp mà bạn, 1 là mua về, 2 là sản xuất - nhập khẩu - cung ứng dịch vụ.

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Mình vừa xem lại rồi, bạn đọc chưa hết ý trong NĐ, có 2 trường hợp mà bạn, 1 là mua về, 2 là sản xuất - nhập khẩu - cung ứng dịch vụ.
Luật thương mại:
Chương IV
XÚC TIẾN THƯƠNG MẠI
MỤC 1
KHUYẾN MẠI
Điều 88. Khuyến mại
1. Khuyến mại là hoạt động xúc tiến thương mại của thương nhân nhằm xúc tiến việc mua bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ bằng cách dành cho khách hàng những lợi ích nhất định.
2. Thương nhân thực hiện khuyến mại là thương nhân thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Thương nhân trực tiếp khuyến mại hàng hóa, dịch vụ mà mình kinh doanh;
b) Thương nhân kinh doanh dịch vụ khuyến mại thực hiện khuyến mại cho hàng hóa, dịch vụ của thương nhân khác theo thỏa thuận với thương nhân đó.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Luật thương mại:
Chương IV
XÚC TIẾN THƯƠNG MẠI
MỤC 1
KHUYẾN MẠI
Điều 88. Khuyến mại
1. Khuyến mại là hoạt động xúc tiến thương mại của thương nhân nhằm xúc tiến việc mua bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ bằng cách dành cho khách hàng những lợi ích nhất định.
2. Thương nhân thực hiện khuyến mại là thương nhân thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Thương nhân trực tiếp khuyến mại hàng hóa, dịch vụ mà mình kinh doanh;
b) Thương nhân kinh doanh dịch vụ khuyến mại thực hiện khuyến mại cho hàng hóa, dịch vụ của thương nhân khác theo thỏa thuận với thương nhân đó.
Dở Nghị định ra thấy bị nhầm giờ lại dở Luật ah? Trong khi cái bạn cần nhất là xem Thông tư.
Điều a) trích dẫn ở đây là nói đến hàng hóa, dịch vụ "được" KM chứ ko phải nói hàng hóa dịch vụ "để" KM.

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam
Ðề: Re: Hóa đơn mua bánh trung thu có là chi phí hợp lý không?

Chi phí này là biếu tặng đó, nhưng cơ quan thuế xác định đây không liên quan sản xuất kinh doanh, và biếu tặng này không nằm trong chương trình khuyến mãi được đăng ký nên chi phí này không được trừ, Thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ.
Theo TT 06 hàng tặng phải xuất hóa đơn và tính nộp thuế
Bác xuan tham nói đúng: vì bánh trung thu là quà tặng không thuộc đối tượng của chương trình khuyến mãi được đăng ký. Còn bóng đèn của bạn nào đó trong topic mà làm lớn thì thuộc phạm vi của chương trình khuyến mại và phải đăng ký .
Mình hiểu thế chắc k nhầm đâu bạn am tich nhỉ!!!

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Bác xuan tham nói đúng: vì bánh trung thu là quà tặng không thuộc đối tượng của chương trình khuyến mãi được đăng ký. Còn bóng đèn của bạn nào đó trong topic mà làm lớn thì thuộc phạm vi của chương trình khuyến mại và phải đăng ký .
Mình hiểu thế chắc k nhầm đâu bạn am tich nhỉ!!!
Nói chung hiểu vậy là đúng, mình cũng chẳng muốn đọc kỹ phần KM này vì luật quy định thế nhưng rất ít DN áp dụng, trừ mấy chương trình lớn.
Riêng bánh trung thu nó hơi đặc biệt vì nó liên quan đến 1 dịp lễ tết ở VN và mặt hàng này mang tính nhạy cảm theo kiểu biếu xén, hơi xa xỉ và không thiết yếu, giống như rượu tết vậy (vì thực tế hàng KM thường liên quan đến hàng hóa sử dụng hữu ích hơn).
Do đó mình thấy đa số các cơ quan Thuế sẽ loại chi phí này, còn Cục Thuế HCM đã có công văn loại từ lâu rồi.

F

freelancer

Trung cấp
8/8/11
192
1
18
46
Tp.HCM

Nói chung hiểu vậy là đúng, mình cũng chẳng muốn đọc kỹ phần KM này vì luật quy định thế nhưng rất ít DN áp dụng, trừ mấy chương trình lớn.
Riêng bánh trung thu nó hơi đặc biệt vì nó liên quan đến 1 dịp lễ tết ở VN và mặt hàng này mang tính nhạy cảm theo kiểu biếu xén, hơi xa xỉ và không thiết yếu, giống như rượu tết vậy (vì thực tế hàng KM thường liên quan đến hàng hóa sử dụng hữu ích hơn).
Do đó mình thấy đa số các cơ quan Thuế sẽ loại chi phí này, còn Cục Thuế HCM đã có công văn loại từ lâu rồi.

Nếu Cty mình nhân dịp trung thu chi 500 tr để mua bánh trung thu tặng cho khách hàng thân thiết và các nhân viên yêu dấu thì có được xem là chi phí được trừ và khấu trừ thuế VAT không các Anh/Chị ?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Cứ mỗi mùa thu sang lại có chủ đề bánh trung thu có được vào chi phí hợp lý k , các bác ạ

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
N

nhi doan

Guest
12/9/13
65
7
8
37
tp.ho chi minh

Bên em có mua bánh trung thu để biếu khách hàng, có hóa đơn VAT. Vậy chi phí này có được khấu trừ thuế và được coi là chi phí hợp lý không ạ. Em có đọc trên diễn đàn rùi, nhưng em vẫn chưa rõ lắm, mong các bậc tiền bối cho em ý kiến với ạ!!
Mình thấy bạn ngochan2908 đang thắc mắc về việc HĐ ấy có dc kê khai thuế k hay là chỉ đưa yo chi phí mà mọi người trả lời ji mình đọc cũng khó mà hiểu được vì mình cũng đang vướng ở phần này giống bạn

B

bichphuongktx4

Guest

Các Bác ah! Hóa đơn bánh trung thu thi không được thuế chấp nhận đâu, sau này quyết toán sẽ bị loại hết ra, luc đó đóng thuế TNDN và Thuế GTGT, tiền phạt cũng mệt lắm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA