Làm sao để kí hợp đồng thời vụ mà không phải đóng bảo hiểm

• Thread starter Beken
  • Ngày gửi
B

Beken

Trung cấp
Các anh chị ơi,giúp e giải quyết vấn đề thắc mắc này với ạh: Cty mới thành lập tháng 8/2012 nên chưa có phát sinh gì nhiều.GD thuê 1 kế toán ở ngoài làm báo cáo sổ sách.nhưng GD muốn lương trả cho NV đó dc đưa vào cp nên đã kí hợp đồng thời vụ 3 tháng,vậy các anh chị cho e hỏi,sau khi kí hợp đồng 3 tháng xong thì có dc kí tiếp 3 tháng nữa để lương dc đưa vào cp không (khổ nỗi Gd chưa muốn đóng Bh nên chưa muốn kí dài hạn).E cảm ơn nhiều ạh. :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoantuyenquang

ketoantuyenquang

Sơ cấp
7/9/13
15
0
1
Tuyen quang
Ðề: Làm sao để kí hợp đồng thời vụ mà không phải đóng bảo hiểm

Theo mình là không bạn nhé, vì công việc kế toán là công việc mang tính chất lâu dài ổn định, chứ không phải là công việc mang tính tạm thời. Bảo hiểm xã hội ngày xưa doanh nghiệp với người lao động hay có việc lách BHXH bằng cách làm các bản thỏa thuận không đóng báo hiểm xã hội với cam kết là người lao động sẽ tự đóng. Nhưng từ năm nay BHXH thắt chặt lại và sẽ phạt người lao động từ 500.000 đến 1.000.000 nếu như có hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không đóng BHXH.
Vài ý kiến thế bạn tham khảo

V

vunguyenhung

Trung cấp

Theo tôi bạn cứ ký thoải mái ,chủ yếu là đối phó với mấy anh thuế .Còn BHXH thì người ta ko để ý , cứ thoải con gà mái .Lúc nào mấy anh BHXH sờ đến thì thì đối phó sau . Thân!

B

Beken

Trung cấp

HuHu...nói như bác vunguyenhung thì e vẩn tiếp tục kí hợp đồng 3 tháng với nhân viên kế toán đó ạh,3 tháng sau e lại kí tiếp 3 tháng nữa,có ổn ko vậy bác e sợ wa,sợ thuế nó sờ gáy e,sợ BH nó bắt nạt e bác ơi.mà bác cho e hỏi luôn nhé,kí hợp đồng 3 tháng với nhân viên này lương 3trieu/thang.vay co phai trich 10% de dong thue TNCN ko ha bác.Thanks

T

tomatominh

Trung cấp
7/4/11
98
3
18
35
da nang

HuHu...nói như bác vunguyenhung thì e vẩn tiếp tục kí hợp đồng 3 tháng với nhân viên kế toán đó ạh,3 tháng sau e lại kí tiếp 3 tháng nữa,có ổn ko vậy bác e sợ wa,sợ thuế nó sờ gáy e,sợ BH nó bắt nạt e bác ơi.mà bác cho e hỏi luôn nhé,kí hợp đồng 3 tháng với nhân viên này lương 3trieu/thang.vay co phai trich 10% de dong thue TNCN ko ha bác.Thanks

Bạn cứ ký hợp đồng thời vụ lại thôi, lương nhân viên hợp đồng dưới 2 triệu thì k phải khấu trừ(theo TT111 mới đó), còn 3tr/tháng thì bạn bảo người ta làm cam kết thu nhập 1 năm không quá 48tr là k phải trích 10% đâu,

vuthitien

vuthitien

Trung cấp
22/10/12
162
52
28
33
long an

Theo luật lao động mới thì không được phép ký HĐLĐ thời vụ quá 2 lần, sau 2 lần bắt buộc phải ký hđ lao động có thời hạn và đóng BH, nếu bạn không muốn thuế và BH sờ gáy và bắt nạt thì nói sếp làm cho đúng luật luôn nhé, TH bạn ký HĐLĐ với nhân viên thời vụ 3 tháng như bạn nói thì phải trích lại 10% để đóng thuế TNCN cho ngta bạn nhé!

B

Beken

Trung cấp

Cảm ơn các bác nhiều ạh,thôi e nói chuyện với sếp xem sao.nhức đầu zụ này :wall:

T

tuyetnhungbmt

Sơ cấp
17/9/13
12
0
0
35
daklak

hợp đồng lao động thời vụ người ta chỉ cho ký tối đa là 2 lần thôi. lần thứ 3 thì phải ký hợp đồng lâu dài bạn ah

thaohuyenkt

thaohuyenkt

Trung cấp
5/4/11
131
4
18
34
Hà Nội

Bạn cứ ký hợp đồng thời vụ lại thôi, lương nhân viên hợp đồng dưới 2 triệu thì k phải khấu trừ(theo TT111 mới đó), còn 3tr/tháng thì bạn bảo người ta làm cam kết thu nhập 1 năm không quá 48tr là k phải trích 10% đâu,

Em bổ sung thêm là làm cam kết thu nhập ko quá 48tr nhưng phải có mã số thuế cá nhân của lao động tại thời điểm cam kết luật này thi hành bắt đầu từ 1/10/2013/

B

Beken

Trung cấp

Thế àh các bác,e cảm ơn các bác nhiều nhé.:020:

D

dona dona

Guest
9/9/13
4
0
0
32
hà nội

Em bổ sung thêm là làm cam kết thu nhập ko quá 48tr nhưng phải có mã số thuế cá nhân của lao động tại thời điểm cam kết luật này thi hành bắt đầu từ 1/10/2013/

Bác ơi.Bác trích văn bản quy định cái này cho em với.Em cám ơn bác.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Bác ơi.Bác trích văn bản quy định cái này cho em với.Em cám ơn bác.
Thôngh tư Số: 8817/BTC - TCT
V/v Triển khai thực hiện các quy định có hiệu lực từ 01/7/2013 tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế TNCN.
Mục 2.3.c Tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng, thực hiện khấu trừ theo theo tỷ lệ thống nhất là 10% đối với thu nhập từ 2.000.000 đồng trở lên/lần trả thu nhập (không phân biệt cá nhân có hay chưa có mã số thuế).

H

Hoa ly ly

Sơ cấp
13/11/13
5
1
0
36
Tiền Giang

Các bác cho em hỏi
Ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng cty có cần làm mã số thuế TNCN cho công nhân ko, ví dụ lương ký 3.500.000đ/tháng có phải trích 10% đóng thuế TNCN cho công nhân ko?
Em cám ơn các bác trước.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Các bác cho em hỏi
Ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng cty có cần làm mã số thuế TNCN cho công nhân ko, ví dụ lương ký 3.500.000đ/tháng có phải trích 10% đóng thuế TNCN cho công nhân ko?
Em cám ơn các bác trước.
Thôngh tư Số: 8817/BTC - TCT
V/v Triển khai thực hiện các quy định có hiệu lực từ 01/7/2013 tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế TNCN.
Mục 2.3.c Tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng, thực hiện khấu trừ theo theo tỷ lệ thống nhất là 10% đối với thu nhập từ 2.000.000 đồng trở lên/lần trả thu nhập (không phân biệt cá nhân có hay chưa có mã số thuế).
Là nhân viên, công nhân đều phải làm đăng ký MST

H

HuyenVM01

Sơ cấp
12/12/13
26
0
0
Hà Nội

Tốt nhất là cứ tuyển chính thức đi chứ đằng nào công ty chẳng cần có một kế toán

L

leethinh1201

Sơ cấp
12/1/14
7
0
0
33
vietnam

Cảm ơn chủ thớt, đúng topic mình đang tìm kiếm
---------------------------------------------------

Trường hoc lai xe Hà Nội chuyên day lai xe hạng B2, chúng tôi truong day lai xe HN giúp bạn hoc bang lai xe từ những giảng viên day lai xe kinh nghiệm nhất.

D

doihoamattroi284

Sơ cấp
5/1/12
12
0
1
thái nguyên

Bạn ơi, nhưng mình làm hợp đồng ai tháng mà dùng cam kết thuế có sờ gáy không? vì trong tt111, điều 25 có ghi "Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên ...." mà bên mình mới làm đầu năm sao biết được họ có làm duy nhất ở mình hay không?

D

duongnhung9091

Guest
19/12/12
1
0
0
hà nam

Bạn ơi, nhưng mình làm hợp đồng ai tháng mà dùng cam kết thuế có sờ gáy không? vì trong tt111, điều 25 có ghi "Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên ...." mà bên mình mới làm đầu năm sao biết được họ có làm duy nhất ở mình hay không?

khi thuế mà vào thì kiểu gi cũng mất thui bạn ơi,ít hay nhiều còn tùy vào quan hệ với thuế nữa, bên mình thì vẫn làm cam kết theo mẫu 23/TNCN

J

jennyvianh

Sơ cấp
10/3/10
6
0
1
Hanoi

Bạn ơi có thông tư hay giấy tờ công văn nào nói rõ vấn đề từ 1/10/2013 không?

Với cả mọi người cho mình hỏi luật mới quy định chỉ được ký HĐ 2 lần là ở luật số bao nhiêu, ban hành ngày nào không? Cảm ơn mọi người

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Căn cứ theo khoản 2, điều 22, Luật lao động số 10/2012/QH13:
Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.
Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA