Làm sao để kí hợp đồng thời vụ mà không phải đóng bảo hiểm

• Thread starter Beken
  • Ngày gửi
trancong12

trancong12

Guest
22/1/14
35
0
6
tu liem, ha noi
Ðề: Làm sao để kí hợp đồng thời vụ mà không phải đóng bảo hiểm

Thế này bạn nhé:
1. Hợp đồng thời vụ chỉ kí tối đa 2 lần, mỗi lần 3 tháng.
2. Bạn đừng kí hợp đồng theo tháng nữa. Kí theo khối lượng công việc đi, ví dụ cùng trả lương 3 triệu 1 tháng. Nhưng trên hợp đồng chỉ kí hoàn thiện sổ sách kế toán tháng trong vòng 7 ngày thôi. Còn trên thực tế nó làm bao nhiêu ngày thì tùy. Cùng lắm hàng tháng vẫn trả lương, nhưng làm 1 hợp đồng vào cuối năm thôi. Hoàn thiện sổ sách cho cả năm.
3. Nếu bạn còn lăn tăn tốt nhất thuê người đã tham gia bảo hiểm chỗ khác, còn mình chỉ làm parttime thôi là an toàn nhất.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthihuyentrang2690

Guest
10/8/14
83
7
8
33
dan phuong, ha noi
luật thuế và luật lao động là 2 luật khác nhau và cơ quan xử lý cũng khác nhau. nên bạn cứ làm theo những j mà luật thuế đã quy định là ok. cứ thoải mái ký hd dưới 3 tháng cho nghỉ 1 ngày rồi lại ký tiếp chẳng có cơ quan thuế nào dám phạt nếu chứng minh đc đầy đủ giấy tờ. đó là câu trả lời mà một thầy trong kiểm toán nhà nc đã tư vấn cho chúng tôi

• Like
Reactions: ketoanxinhochoi
thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang
mình vẫn thấy mơ hồi về hợp đồng lao động dưới 3 tháng. nếu trong hợp đồng lao động mình ghi là mức lương : 3tr ( đã bao gồm bảo hiểm) thì có dc ko?
2. cái thuế TNCN 10 % giữ lại đó đó thì cty phải nộp cho ng lao động ah?, mình chưa hiểu vân đề này
Mong mọi ng chỉ giúp

D

Diệu Hải

Guest
17/8/15
38
2
8
29
Cho em hỏi 1 chút là kế toán có đc ký HĐ thời vụ không ạ>?
Và nếu ký được thì có bị trích thuế hay BH gì k ạ?
(Lương 5tr)

P

phuongttm1984

Trung cấp
16/12/09
65
11
8
TPHCM
HĐ thời vụ dưới 3 tháng ko đóng BH, nhưng phải khấu trừ 10% thuế nếu trên 2.000.000. còn HĐ trên 3 tháng thì kê khai đóng thuế TNCN đóa nhoa. Nếu thu nhập chưa đến mức nộp thuế thì làm mẫu cam kết nhá.

D

Diệu Hải

Guest
17/8/15
38
2
8
29
Nhưng nếu mình cam kết chỉ co thu nhập tại 1 nơi và dưới bn/năm thì chưa phải trích thuế đúng k ạ?

P

phuongttm1984

Trung cấp
16/12/09
65
11
8
TPHCM
Nhưng nếu mình cam kết chỉ co thu nhập tại 1 nơi và dưới bn/năm thì chưa phải trích thuế đúng k ạ?[/QĐúng
Nhưng nếu mình cam kết chỉ co thu nhập tại 1 nơi và dưới bn/năm thì chưa phải trích thuế đúng k ạ?
Đúng ồi đóa. Nhưng hợp đồng thời vụ đừng làm liên tục nhá. Cách ra 1 vài tháng.

D

Diệu Hải

Guest
17/8/15
38
2
8
29
Nhưng khi em vừa đọc về cái cam kết đó thì em thấy có bắt buộc là phải có MST tại thời điểm làm HĐ? nhưng nếu bây giờ em mới vừa đki MST xong thì lieu có dc k?

P

phuongttm1984

Trung cấp
16/12/09
65
11
8
TPHCM
Nhưng khi em vừa đọc về cái cam kết đó thì em thấy có bắt buộc là phải có MST tại thời điểm làm HĐ? nhưng nếu bây giờ em mới vừa đki MST xong thì lieu có dc k?
ko sao đâu, có số CMND, lấy cái đó xài trước đi, rồi đi làm MST. Cuối năm mới quyết toán thuế TNCN lo gì.

• Like
Reactions: ketoanxinhochoi
D

Diệu Hải

Guest
17/8/15
38
2
8
29
nhưng ký HĐ thời vụ thì có đc là ke toan trưởng kk?
Vì em cũng mới làm nên vẫn chẳng rõ lắm

P

phuongttm1984

Trung cấp
16/12/09
65
11
8
TPHCM
nhưng ký HĐ thời vụ thì có đc là ke toan trưởng kk?
Vì em cũng mới làm nên vẫn chẳng rõ lắm
Có kế toán trưởng nào làm thời vụ đâu, có nhân viên thời vụ, còn KTT làm bán thời gian à há.

P

phuongttm1984

Trung cấp
16/12/09
65
11
8
TPHCM
ác ác , mới làm mà lên KTT rồi thì làm NV chính thức luôn đi chế.

D

Diệu Hải

Guest
17/8/15
38
2
8
29
Nếu thế thì phải truy thu lại BH và thuế ạ?
Nhưng nếu em có đóng BH tại trường rồi thì có cần phải tham gia đóng BH ở Công ty nữa không?

P

phuongttm1984

Trung cấp
16/12/09
65
11
8
TPHCM
Nhưng nếu em có đóng BH tại trường rồi thì có cần phải tham gia đóng BH ở Công ty nữa không?
Đóng BH 1 nơi, kê khai thuế TNCN thôi

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
HĐ thời vụ chỉ khi ký dưới 3 tháng lần thứ nhất và không ký thêm lần nữa, có kèm theo mẫu cam kết 02/CK - TNCN, đăng ký mã số thuế cá nhân tại thời điểm cam kết mới không phải đóng BHXH và trừ thuế TNCN khi có thu nhập < hoặc = 9.000.000đ. Vậy lên bạn vẫn là làm HĐ chính thức đi chỉ đóng BHXH thôi. Nếu bạn ký thời vụ lần 2 bạn sẽ bị truy thu BHXH từ tháng đầu tiên.

P

phuongttm1984

Trung cấp
16/12/09
65
11
8
TPHCM
HĐ thời vụ chỉ khi ký dưới 3 tháng lần thứ nhất và không ký thêm lần nữa, có kèm theo mẫu cam kết 02/CK - TNCN, đăng ký mã số thuế cá nhân tại thời điểm cam kết mới không phải đóng BHXH và trừ thuế TNCN khi có thu nhập < hoặc = 9.000.000đ. Vậy lên bạn vẫn là làm HĐ chính thức đi chỉ đóng BHXH thôi. Nếu bạn ký thời vụ lần 2 bạn sẽ bị truy thu BHXH từ tháng đầu tiên.
làm 2 nơi đóng BH 1 nơi thôi, làm 1 nơi mà ký hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng ko liên tiếp nhau thì đóng thuế TNCN thôi.

D

Diệu Hải

Guest
17/8/15
38
2
8
29
Nhưng làm kế toán hình như là k đc kí hợp đồng thời vụ đúng k???

D

Diệu Hải

Guest
17/8/15
38
2
8
29
nhưng mình đã ck rùi
mà mình có ký bổ nhiệm KTT ngày 1/4 nhưng lại chưa kí HĐ nào

D

Diệu Hải

Guest
17/8/15
38
2
8
29
Cho em hỏi là nếu em đang là sinh viên đã có BH ở trường và bây giờ đang di làm rồi thì có phải tham gia để đóng BH nữa k?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA