Mỗi tuần một chuyên đề

Kê khai bổ sung thuế GTGT trên 01/KHBS của HTKK 3.0

• Thread starter lanbthsg
  • Ngày gửi
S

supeman

Trung cấp
22/5/11
78
0
0
34
quang binh
Mình cũng khai BS, ko biết cách làm. Mọi người trên diễn đàn hướng dẫn rồi mà vẫn làm ko dc. Gọi điện cho chị taoxanh nhờ giúp đỡ, chị hướng dẫn cụ thể cho mình, bây giờ OK rồi. Nếu bạn nào làm mãi mà vẫn ko dc thì có thể nhờ sự trợ giúp giống mình. Chị taoxanh sẽ giúp các bạn đó. Cảm ơn chị taoxanh nhiều nhé.

Chị taoxanh ơi chị đã gặp trường hợp nào thế này chưa. Em làm cho một công ty nhỏ, khi viết hoá đơn thì xếp bảo chỉ ghi ngày trên liên đỏ còn các liên còn lại ko ghi chờ khi nào khai báo thuế rồi mới ghi ngày (ý là cân đối doanh thu). Em nói mãi, nói hết sức mà xếp vẫn ko chịu nge. 3 liên là phải cũng một ngày mới đúng. Nếu bị phát hiện thì bị phạt có nặng ko chị. Ngày nào em cũng lo cái này cả.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen vo thanh hang

Guest
31/8/11
6
0
0
38
Gai ray
mình lỡ copy dữ liệu của phần 2.5.5 vào 3.0 số liệu nhảy tum lum hết
giờ phải gở bỏ rồi cài lại hay sao bạn

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM
Hóa đơn đầu vào bị sai tổng tiền vậy mình làm biên bản điều chỉnh đựợc ko vậy? hay phải làm biên bản hủy hóa đơn ah?
Thanks!

S

supeman

Trung cấp
22/5/11
78
0
0
34
quang binh
Bạn phải thử nhiều cách, làm nhiều mới biết được nhiều. Bạn vào 3.0 mở tờ khai tháng cần khai bổ sung rồi nhập lại tờ khai(chỉ nhập lại tờ khai) sau đó thoát ra chọn tờ khai bổ sung tháng đó là được. Nếu ko được bạn phải nhập lại toàn bộ đầu ra đầu vào tháng đó trên 3.0 sau đó làm bổ sung. Bữa chị taoxanh chỉ cho mình chỉ nhập lại tờ khai mình làm 1 lần được liền.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Bạn phải thử nhiều cách, làm nhiều mới biết được nhiều. Bạn vào 3.0 mở tờ khai tháng cần khai bổ sung rồi nhập lại tờ khai(chỉ nhập lại tờ khai) sau đó thoát ra chọn tờ khai bổ sung tháng đó là được. Nếu ko được bạn phải nhập lại toàn bộ đầu ra đầu vào tháng đó trên 3.0 sau đó làm bổ sung. Bữa chị taoxanh chỉ cho mình chỉ nhập lại tờ khai mình làm 1 lần được liền.
Nhập lại tờ khai thôi. Chắc chắn được!
Ko phải nhập lại bảng kê đâu nhé!

V

V2041988

Sơ cấp
25/3/11
21
0
0
36
quảng nam
mọi người cho mình hỏi
mình kê khai bổ sung, thì nộp tờ kê khai đúng+ phụ luc giải trình bổ sung + công văn ,'công văn' này lấy ở đâu vậy, lần đầu tiền làm kê khai bổ sung nên mình không biết là công văn đó là gì, vì mình thấy trong mục giải trình bổ sung có chổ để mình viết vào giải thích vì soa khai bổ sung. Nên bạn giả thích giúp mình công văn đó là ntn vậy? vì mình kê khai qua mạng và gửi 2 tờ khai đó rồi. Cho mình hỏi thêm khi gửi tờ khai qua mạng, có thôgn báo của thuế, nhưng khi tra cứu tờ khai thì mình thấy ghi là : null- giải trình bổ sung là sao vây?

Sửa lần cuối:
N

nguyenchuyennb

Sơ cấp
8/8/11
22
0
0
35
Ninh Bình
Mình phải lập biên bản hủy hóa đơn, đề nghị bên bán xuất lại hóa đơn khác. mỗi bên giữ một bản (biên bản hủy hóa đơn)

N

nguyen vo thanh hang

Guest
31/8/11
6
0
0
38
Gai ray
minh cũng lamdf giống bạn supemen rồi mà cũng kh dc

V

vantrung87

Sơ cấp
8/9/08
5
0
1
Ha noi
Em cảm ơn chị Táo xanh ạ.
Chị cho em hỏi thêm với, tháng này em lại phát hiện ra tờ khai thuế TNCN tháng 7 bị sai "Tổng thu nhập chịu thuế trả cho cá nhân", số thuế TNCN phải nộp vẫn đúng. Tháng này em làm KHBS nhưng thấy form ko khác j form chính thức/ Vậy trên tờ KKBS lần này em làm lại với số đúng (như 1 bản thay thế) hay chỉ điền số tiền cần điều chỉnh ạ?
Em cảm ơn chị

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Em cảm ơn chị Táo xanh ạ.
Chị cho em hỏi thêm với, tháng này em lại phát hiện ra tờ khai thuế TNCN tháng 7 bị sai "Tổng thu nhập chịu thuế trả cho cá nhân", số thuế TNCN phải nộp vẫn đúng. Tháng này em làm KHBS nhưng thấy form ko khác j form chính thức/ Vậy trên tờ KKBS lần này em làm lại với số đúng (như 1 bản thay thế) hay chỉ điền số tiền cần điều chỉnh ạ?
Em cảm ơn chị
Không sai tiền thuế TNCN phải nộp thì em làm tờ thay thế nhé!

L

lehuytung30

Guest
23/1/11
6
0
0
44
daklak
Bạn mở tờ khai bình thường nhưng đấnh dấu vào KHAI BỔ SUNG (không đánh vào mục khai lần đầu) thì sẽ vào KHBS được

J

jinney

Sơ cấp
28/10/10
23
0
0
my house
Ủa...M` vẫn làm đc như thg mà. Dùng bản update ngày 15/8 ấy!

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Không biết các bạn có bị không, chứ mình làm kê khai bổ sung nhưng chỉ in được tờ bổ sung 01/GTGT (2 trang), còn phần giải trình (sheet KHBS) thì preview cũng không thấy, mà in cũng không ra.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Không biết các bạn có bị không, chứ mình làm kê khai bổ sung nhưng chỉ in được tờ bổ sung 01/GTGT (2 trang), còn phần giải trình (sheet KHBS) thì preview cũng không thấy, mà in cũng không ra.
Thế 01/KHBS của chị nó có nhảy số ko? hay có đầy đủ nhưng ko in được ? Chị thử kết xuất ra excel chưa?
Nhiều bạn làm được và đi nộp bình thường có sao đâu chị. Em thì ko điều chỉnh, nhưng có thực hành và in ra thử, ko vấn đề gì mà.

V

vuiltm

Guest
26/6/11
45
0
6
36
HN
Chị Táo xanh ơi giúp em với.
Em phát hiện tháng 5 kê sai hóa đơn gtgt đầu vào, số đã kê là 2610, số đúng phải là 26100. Em làm kê khai điều chỉnh vào tháng 9 tới:
1. Phần nội dung giải thích và tài liệu kèm theo:Em phải viết thế nào, tài liệu kèm theo chỉ là tờ khai 01 đã sửa hay bao gồm cae 2 bảng kê đã sửa hay như thế nào ạ?
1. Tháng 8 cty em bắt đầu nộp hồ sơ qua internet, vậy t9 em nộp qua internet rồi thì hồ sơ khai bổ sung tháng 5 em nộp như thế nào đây ạ?
Mong chị táo xanh giúp em với ạ.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chị Táo xanh ơi giúp em với.
Em phát hiện tháng 5 kê sai hóa đơn gtgt đầu vào, số đã kê là 2610, số đúng phải là 26100. Em làm kê khai điều chỉnh vào tháng 9 tới:
1. Phần nội dung giải thích và tài liệu kèm theo:Em phải viết thế nào, tài liệu kèm theo chỉ là tờ khai 01 đã sửa hay bao gồm cae 2 bảng kê đã sửa hay như thế nào ạ?
1. Tháng 8 cty em bắt đầu nộp hồ sơ qua internet, vậy t9 em nộp qua internet rồi thì hồ sơ khai bổ sung tháng 5 em nộp như thế nào đây ạ?
Mong chị táo xanh giúp em với ạ.
Chị taoxanh đang phải trồng thêm một số cây táo nên uỷ quyền cho tax06 trả lời giùm :

Theo quy định tại TT 28/2011/TT-BTC thì Tài liệu của hồ sơ khai thuế bổ sung kèm theo :
Một là 01/GTGT bổ sung của tháng 5
Hai là 01/KHBS tháng 5
Ba là Công Văn.
Bốn là tài liệu khác(nếu có)
Hồ sơ khai bổ sung em nộp qua mạng còn CV em nộp trực tiếp cho CQ Thuế.

Ps : Trên 01/KHBS phần giải thích lý do điều chỉnh : Em ghi rõ vì sao điều chỉnh?Do kê khai sai chỉ tiêu nào hoặc sai số hoá đơn nào...đại loại lý do điều chỉnh.

Và cũng lưu ý : Tháng 9 em làm kê khai bổ sung điều chỉnh cho kỳ thuế tháng 5(tháng bị sai sót).Khác với em kê khai bổ sung điều chỉnh vào kỳ thuế tháng 9 nhé !!!

V

vuiltm

Guest
26/6/11
45
0
6
36
HN
Chị taoxanh đang phải trồng thêm một số cây táo nên uỷ quyền cho tax06 trả lời giùm :

Theo quy định tại TT 28/2011/TT-BTC thì Tài liệu của hồ sơ khai thuế bổ sung kèm theo :
Một là 01/GTGT bổ sung của tháng 5
Hai là 01/KHBS tháng 5
Ba là Công Văn.
Bốn là tài liệu khác(nếu có)
Hồ sơ khai bổ sung em nộp qua mạng còn CV em nộp trực tiếp cho CQ Thuế.

Ps : Trên 01/KHBS phần giải thích lý do điều chỉnh : Em ghi rõ vì sao điều chỉnh?Do kê khai sai chỉ tiêu nào hoặc sai số hoá đơn nào...đại loại lý do điều chỉnh.

Và cũng lưu ý : Tháng 9 em làm kê khai bổ sung điều chỉnh cho kỳ thuế tháng 5(tháng bị sai sót).Khác với em kê khai bổ sung điều chỉnh vào kỳ thuế tháng 9 nhé !!!

Chị Tax-06 không phải là chị Táo xanh à? Em lại tưởng cùng họ táo cả. Chị ơi em vẫn chưa hiểu lắm:
1. Cty e đăng ký từ kỳ tháng 8 mới nộp qua mạng, vậy kê khai bổ sung cho tháng 5 thì nộp qua mạng sao được ạ? Theo em thì bây giờ em nộp gồm tờ 01/GTGT T5 đã điều chỉnh+tờ KHBS T5+Hóa đơn photo đã kê sai làm tài liệu kèm theo, vậy có đúng không ạ?
2. Vì kê khai bổ sung T5 dẫn đến giảm số thuế phải nộp (26.100-2.610) = 23.490 đ. Em nộp thuế T5 xong hết rồi, bây giờ mới thấy sai. Vậy trong tháng tờ khai tháng 9 em có điền phần chênh lệch này vào chỉ tiêu 38 (đ/c giảm thuế gtgt của các kỳ trước) không ạ?
Em cảm ơn chị!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chị Tax-06 không phải là chị Táo xanh à? Em lại tưởng cùng họ táo cả. Chị ơi em vẫn chưa hiểu lắm:
1. Cty e đăng ký từ kỳ tháng 8 mới nộp qua mạng, vậy kê khai bổ sung cho tháng 5 thì nộp qua mạng sao được ạ? Theo em thì bây giờ em nộp gồm tờ 01/GTGT T5 đã điều chỉnh+tờ KHBS T5+Hóa đơn photo đã kê sai làm tài liệu kèm theo, vậy có đúng không ạ?
2. Vì kê khai bổ sung T5 dẫn đến giảm số thuế phải nộp (26.100-2.610) = 23.490 đ. Em nộp thuế T5 xong hết rồi, bây giờ mới thấy sai. Vậy trong tháng tờ khai tháng 9 em có điền phần chênh lệch này vào chỉ tiêu 38 (đ/c giảm thuế gtgt của các kỳ trước) không ạ?
Em cảm ơn chị!
1. Đã đăng ký hình thức nộp thuế qua mạng từ tháng 8 rồi thì nộp qua mạng chứ(kể cả khai hàng tháng lẫn khai bổ sung). Không cần cái hoá đơn khai sai photo giải trình đâu, trong công văn & 01/KHBS em đã nêu rồi. Sau này quyết toán thuế tại đơn vị thì cần thiết giải trình.

2. Giảm thuế phải nộp tháng 5, phần thuế GTGT tháng 5 đã nộp thừa(23.490đ) thì không phản ánh lên chỉ tiêu 38 tháng 9 số tiền 23.490đ nhé ! Số đó bù trừ với số thuế GTGT phải nộp kỳ thuế tiếp theo( khi nào ps nghĩa vụ thuế GTGT phải nộp thì em bù trừ, ko phải làm gì cả, CQ Thuế tự theo dõi số tiền DN đã nộp - nộp thừa dựa vào hồ sơ khai bổ sung để...).
Hoặc em có thể bù trừ 23.490đ đó với thuế khác như TNCN, thuế TNDN...muốn bù trừ với loại thuế khác thì phải làm Công Văn Xin Bù Trừ.
Bù trừ cùng loại thuế thì ko phải làm CV.

V

vuiltm

Guest
26/6/11
45
0
6
36
HN
1. Đã đăng ký hình thức nộp thuế qua mạng từ tháng 8 rồi thì nộp qua mạng chứ(kể cả khai hàng tháng lẫn khai bổ sung). Không cần cái hoá đơn khai sai photo giải trình đâu, trong công văn & 01/KHBS em đã nêu rồi. Sau này quyết toán thuế tại đơn vị thì cần thiết giải trình.

2. Giảm thuế phải nộp tháng 5, phần thuế GTGT tháng 5 đã nộp thừa(23.490đ) thì không phản ánh lên chỉ tiêu 38 tháng 9 số tiền 23.490đ nhé ! Số đó bù trừ với số thuế GTGT phải nộp kỳ thuế tiếp theo( khi nào ps nghĩa vụ thuế GTGT phải nộp thì em bù trừ, ko phải làm gì cả, CQ Thuế tự theo dõi số tiền DN đã nộp - nộp thừa dựa vào hồ sơ khai bổ sung để...).
Hoặc em có thể bù trừ 23.490đ đó với thuế khác như TNCN, thuế TNDN...muốn bù trừ với loại thuế khác thì phải làm Công Văn Xin Bù Trừ.
Bù trừ cùng loại thuế thì ko phải làm CV.
1. Em cảm ơn chị
2. Nghĩa là thế này phải không ạ: Bg em làm kê khai bố sung tháng 5 thì nộp tờ khai. Mấy ngày nữa em kê khai tháng 9 như bình thường không ảnh hưởng gì tháng 5, ví dụ tháng 9 phát sinh nghĩa vụ nộp thuế là 100 triệu, thì khi làm UNC nộp thuế em ghi số tiền là (100 tr - 23.490d) với nội dung là "thanh toán thuế GTGT kỳ tháng 9 bù trừ tháng 5". Em làm như thế có được không ạ?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
1. Em cảm ơn chị
2. Nghĩa là thế này phải không ạ: Bg em làm kê khai bố sung tháng 5 thì nộp tờ khai. Mấy ngày nữa em kê khai tháng 9 như bình thường không ảnh hưởng gì tháng 5, ví dụ tháng 9 phát sinh nghĩa vụ nộp thuế là 100 triệu, thì khi làm UNC nộp thuế em ghi số tiền là (100 tr - 23.490d) với nội dung là "thanh toán thuế GTGT kỳ tháng 9 bù trừ tháng 5". Em làm như thế có được không ạ?
2. Đúng rồi.Khai thuế tháng 9 ko liên quan gì nữa.

Nội dung giấy nộp tiền NSNN ghi là : Nộp Thuế GTGT, kỳ thuế thì ghi kỳ tháng 9/2011
Không cần ghi bù trừ, CQ Thuế tự theo dõi và tự bù trừ khi em đã nộp hồ sơ khai thuế điều chỉnh.