Mỗi tuần một chuyên đề

Kê khai bổ sung thuế GTGT trên 01/KHBS của HTKK 3.0

• Thread starter lanbthsg
  • Ngày gửi
V

vuiltm

Guest
26/6/11
45
0
6
36
HN
2. Đúng rồi.Khai thuế tháng 9 ko liên quan gì nữa.

Nội dung giấy nộp tiền NSNN ghi là : Nộp Thuế GTGT, kỳ thuế thì ghi kỳ tháng 9/2011
Không cần ghi bù trừ, CQ Thuế tự theo dõi và tự bù trừ khi em đã nộp hồ sơ khai thuế điều chỉnh.
Chị ơi em còn 1 thắc mắc nữa ạ. Em kê khai bổ sung tháng 5 rồi, thấy trên BHBS có chỉ tiêu số ngày nộp chậm là 98 ngày. Sai sót của em làm giảm số thuế phải nộp vậy mình cứ để 98 ngày hay là xóa đi ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời
Chị ơi em còn 1 thắc mắc nữa ạ. Em kê khai bổ sung tháng 5 rồi, thấy trên BHBS có chỉ tiêu số ngày nộp chậm là 98 ngày. Sai sót của em làm giảm số thuế phải nộp vậy mình cứ để 98 ngày hay là xóa đi ạ.
Nếu sau khi điều chỉnh không làm tăng số thuế phải nộp thì xoá đi(phải đảm bảo rằng bạn thực hiện điều chỉnh đúng nguyên tắc, các bước đầy đủ nhé). PMHTKK gì mà tùm lum vậy nhỉ?

V

vuiltm

Guest
26/6/11
45
0
6
36
HN
Nếu sau khi điều chỉnh không làm tăng số thuế phải nộp thì xoá đi(phải đảm bảo rằng bạn thực hiện điều chỉnh đúng nguyên tắc, các bước đầy đủ nhé). PMHTKK gì mà tùm lum vậy nhỉ?

Hic! Phần mềm nó tự nhảy thế nên em chẳng rõ nữa. Em cũng thấy vô lý vì em điều chỉnh làm giảm số thuế phải nộp chứ có làm tăng đâu. Thôi lại xóa đi vậy. Cảm ơn ngaytanthexx nhé

H

hoangngan85

Guest
15/7/11
3
0
0
38
thanh pho ho chi minh
Các bạn giúp mình với. Hiện tại mình đang mắc phải 1 trường hợp :
tháng 11/2009 kế toán trước kê khai thiếu 1 tờ GTGT đầu ra, giờ minh phải lam kê khai bổ sung như thế nao >"<

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Các bạn giúp mình với. Hiện tại mình đang mắc phải 1 trường hợp :
tháng 11/2009 kế toán trước kê khai thiếu 1 tờ GTGT đầu ra, giờ minh phải lam kê khai bổ sung như thế nao >"<
Thì bạn khai bổ sung và nộp phạt chứ thế nào nữa?

H

hoangngan85

Guest
15/7/11
3
0
0
38
thanh pho ho chi minh
kê khai bổ sung như thế nào? y chang như mấy bạn đằng trước thảo luận hay là cách khác nữa.

ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời
kê khai bổ sung như thế nào? y chang như mấy bạn đằng trước thảo luận hay là cách khác nữa.
Y chang làm sao được, mỗi người sai mỗi kiểu, quan trọng là bạn biết cách ứng dụng những chỉ dẫn đó.
Ví dụ họ sai chỉ tiêu 24 thì họ điều chỉnh ở chỉ tiêu 24. Bạn sai chỉ tiêu 31 thì bạn điều chỉnh chỉ tiêu 31 chứ bê vào chỉ tiêu 24 mà điều chỉnh hay sao?
Không còn cách nào ngoài việc sai ảnh hưởng tới VAT thì phải làm điều chỉnh, sai chỉ tiêu nào điều chỉnh chỉ tiêu đó, sai của kỳ nào điều chỉnh kỳ đó.

K

ktoancizen

Guest
30/9/11
2
0
0
tphcm
Mọi ng ơi e có vài thắc mắc về kê khai, điều chỉnh thuế GTGT, ai bik thì trả lời giúp e với:
Hiện nay là kỳ khai thuế tháng 9/2011.Cty e là Cty A.
1. Tháng 5/2011, Cty em đã kê thiếu 1 tờ hóa đơn mua vào tri gia chưa thuế GTGT :20trd, thuế GTGT:2 trd --> TH này e phải kê khai trên tờ khai thuế nào và kê ntn?
2.Trong tháng 9, Cty B có xuất hóa đơn điều chỉnh giảm giá cho công ty e, tri gia chưa có thuế GTGT giảm: 10 trd, thuế GTGT giảm: 0.5 trd --> TH này e phải kê khai trên tờ khai thuế nào và kê ntn?
3.Tháng 7/2011, Cty C bán hàng cho Cty e, đã kê khai sai mã số thuế Cty trên hóa đơn doanh số 250 trd, thuế GTGt 25 trd và tháng 7 cty e đã kê khai thuế rồi. Tháng này, Cty C đã thu hồi hóa đơn sai trên và lập tờ hóa đơn khác thay thế.--> vậy TH này e phải kê khai trên tờ khai thuế nào và kê ntn?
Thanks mọi ng ^^

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Mọi ng ơi e có vài thắc mắc về kê khai, điều chỉnh thuế GTGT, ai bik thì trả lời giúp e với:
Hiện nay là kỳ khai thuế tháng 9/2011.Cty e là Cty A.
1. Tháng 5/2011, Cty em đã kê thiếu 1 tờ hóa đơn mua vào tri gia chưa thuế GTGT :20trd, thuế GTGT:2 trd --> TH này e phải kê khai trên tờ khai thuế nào và kê ntn?
2.Trong tháng 9, Cty B có xuất hóa đơn điều chỉnh giảm giá cho công ty e, tri gia chưa có thuế GTGT giảm: 10 trd, thuế GTGT giảm: 0.5 trd --> TH này e phải kê khai trên tờ khai thuế nào và kê ntn?
3.Tháng 7/2011, Cty C bán hàng cho Cty e, đã kê khai sai mã số thuế Cty trên hóa đơn doanh số 250 trd, thuế GTGt 25 trd và tháng 7 cty e đã kê khai thuế rồi. Tháng này, Cty C đã thu hồi hóa đơn sai trên và lập tờ hóa đơn khác thay thế.--> vậy TH này e phải kê khai trên tờ khai thuế nào và kê ntn?
Thanks mọi ng ^^
1. Tháng 05/2011 kê thiếu HĐ đầu vào thì kê vào tháng 09/2011 bình thường.
2. Giảm giá "theo mình" bạn kê vào bảng kê mua vào ghi âm
3. Làm KHBS cho tháng 07/2011.
Đó là ý kiến của mình bạn tham khảo thêm.

H

hongtymuoi

Sơ cấp
12/11/10
10
0
1
ha noi
Em chào cả nhà!

Mọi người cho em hỏi một chút nhé.
Trong tháng 7/2011 em có kê khai thuế GTGT của lô hàng nhập khẩu(Số thuế NK và thuế GTGT hàng nhập khẩu Công ty em đã nộp cùng ngày khai hải Quan). Sang tháng 8 lô hàng nhập khẩu này được giảm thuế nhập khẩu.
Vì mới ra trường lại chưa có kinh nghiệm nên em đã kê khai bổ sung diều chỉnh giảm thuế GTGT của lô hàng nhập khẩu đó tương ứng với số thuế nk được giảm vào tháng tám.
Sau khi làm thủ tục hoàn thuế NK, em được biết số thuế GTGT đã nộp rồi thì không phải làm kê khai bổ sung. Bây giờ em phải kê khai bổ sung như thế nào, mong cả nhà giúp em.
Vì em đang làm kê khai tháng 9 nên em rất cần sự giúp đỡ của mọi người, các anh chị làm ơn trả lời giúp em vào mail: kt.dinhhuong88@gmail.com
Em cảm ơn ạ!

Sửa lần cuối:
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Cứ để thế chứ xóa đi làm gì ? tiền phạt ko có là dc rồi?

H

hoangngan85

Guest
15/7/11
3
0
0
38
thanh pho ho chi minh
tháng 11/2009 kế toán kê thiếu 1 tờ đầu ra, giờ mình nhập tờ thiếu đó vô tháng 09/2011 lun hay phải kê bổ sung

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
tháng 11/2009 kế toán kê thiếu 1 tờ đầu ra, giờ mình nhập tờ thiếu đó vô tháng 09/2011 lun hay phải kê bổ sung
Làm KHBS cho tháng 11/2009 và nộp phạt.

C

cunlangthang1806

Guest
29/3/11
3
0
0
41
nha trang
chao cac ban. Toi co cach nay cac ban thu xem nhe. (May tinh da cai dat phan mem HTKK 3.0 roi nhe)
Vi du: thang 6 ke khai sai thue GTGT, thang 7 tien hanh ke khai bo sung
Buoc 1: Nhap lai to khai thang 6 (nhap lai nhu da ke khai lan truoc khong sua doi gi het nhe) = Ke khai thue GTGT thang 6 - chon ke khai lan dau - nhap bang ke mua vao va ban ra - ghi
Buoc 2: Ke khai thue GTGT thang 6 - chon ke khai bo sung - To khai dieu chinh: Dien lai so thue ke khai dung o chi tieu [25] - KKBS tu dong nhay so chenh lech - Ghi
Buoc 3: Nhap to khai thue thang 7 - Dien so chenh lech vao chi tieu [37] hoac [38] bang voi so chenh lech o to khai dieu chinh thang 6 muc KKBS. Vay la xong.
Luu y: chi tieu [22] thang 7 van la so thue GTGT cuoi ky thang 6 chuyen sang nhe. Cac ban thu xem sao, chuc thanh cong/
Các phần mềm khai thuế trước đó là phải nhâp lại toàn bộ đầu vào và đầu ra đã được điều chỉnh. Sau đó nó sẽ tự động nhảy ra số liệu chênh lệch. Nhưng bây giờ chỉ cần vào ngay chỗ tờ khai GTGT/01 chọn khai bổ sung: khai báo ở trang đầu số liệu đầu vào hay đầu ra chính xác của lần điều chỉnh. Rồi ấn KKBS tổng hợp thì nó sẽ nhảy dữ liệu cho trang KHBS. Nhưng mình đang thắc mắc là không biết có phải làm lại một bảng Kê khai GTGT/01 hoàn toàn mới để nộp kem với bảng kê khai bo sung hay không. Với lại không biết phần mềm 3.0 của mình có lỗi gì không. Mình không thể đánh nội dung tiếng việt trong phần giải trình được, trong khi mình vẫn đánh được trong excel.

T

tuyetnguyen711

Sơ cấp
8/10/10
7
0
0
TP HCM
tại sao phần mềm 3.0.1 ko có chỉ tiêu khai bổ sung GTGT nhỉ? Nếu vậy phải làm thế nào/

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
tại sao phần mềm 3.0.1 ko có chỉ tiêu khai bổ sung GTGT nhỉ? Nếu vậy phải làm thế nào/
Em vào mục khai thuế GTGT, chọn kỳ thuế, chọn khai bổ sung ( thay vì chọn lần đầu)

T

tuyetnguyen711

Sơ cấp
8/10/10
7
0
0
TP HCM
em cũng vào như vậy mà không thấy hiện lên, hay là lỗi cài đặt? Nếu không điều chỉnh được trên phần mềm thì phải làm công văn gửi lên cơ quan thuế hay làm thế nào ạ? Help me!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
em cũng vào như vậy mà không thấy hiện lên, hay là lỗi cài đặt? Nếu không điều chỉnh được trên phần mềm thì phải làm công văn gửi lên cơ quan thuế hay làm thế nào ạ? Help me!
Em chụp màn hình đưa qua đây xem báo lỗi sao?!

T

tuyetnguyen711

Sơ cấp
8/10/10
7
0
0
TP HCM
la do khong thay xuat hien to khai GTGT tren bang ke khai bo sung ay, click vao ma khong duoc, vay dieu chinh so thue da ke khai luc truoc nhu the nao a?