Khai thuế TNDN tạm tính theo quý lấy số nào là hợp lý?

• Thread starter mrvanthuc
  • Ngày gửi
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Cty XYZ khai thuế TNDN tạm tính quý 2 3 4 năm 2013 đều lỗ để không phải nộp thuế, trong khi thực tế các quý 2 3 4 năm 2013 đều lãi.

Trường hợp này mình chỉ lấy số tạm tính chứ không lấy số thực tế xảy ra có được phép hay không? nếu được thì vì sao? không được vì sao?

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Khai thuế TNDN tạm tính theo quý lấy số nào là hợp lý?

Cty XYZ khai thuế TNDN tạm tính quý 2 3 4 năm 2013 đều lỗ để không phải nộp thuế, trong khi thực tế các quý 2 3 4 năm 2013 đều lãi.

Trường hợp này mình chỉ lấy số tạm tính chứ không lấy số thực tế xảy ra có được phép hay không? nếu được thì vì sao? không được vì sao?
Khai thuế TNDN tạm tính đầu năm chọn mẫu nào thì kê khai xuyên suốt không thay đổi mẫu, thuế TNDN tạm tính theo mẫu 1A lãi lỗ do mình làm nên lấy số PS thực tế, không nên khai lỗ để không phải nộp thuế, cuối năm quyết toán lãi vẫn phải đi nộp, nếu chia đều ra 4 quý mỗi quý nộp một ít khi quyết toán trừ lại số đã nộp số còn phải nộp nhẹ nhàng hơn áp lực ít hơn, thuế chưa hỏi đến tại sao lỗ lúc này giải thích như thế nào ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Khai thuế TNDN tạm tính đầu năm chọn mẫu nào thì kê khai xuyên suốt không thay đổi mẫu, thuế TNDN tạm tính theo mẫu 1A lãi lỗ do mình làm nên lấy số PS thực tế, không nên khai lỗ để không phải nộp thuế, cuối năm quyết toán lãi vẫn phải đi nộp, nếu chia đều ra 4 quý mỗi quý nộp một ít khi quyết toán trừ lại số đã nộp số còn phải nộp nhẹ nhàng hơn áp lực ít hơn, thuế chưa hỏi đến tại sao lỗ lúc này giải thích như thế nào ?
Khai đúng thì quá tuyệt rồi, do nhiều anh chị em tạm tính không muốn đóng thuế nên khai như thế, nếu khai như thế có sao hay không? nếu có sao thì tiền lương sẽ chẳng còn lãnh vì giám đốc trừ hết :))

inyasha

inyasha

Trung cấp
25/4/11
64
1
0
32
binh phuoc

số tạm tính chỉ mang tính biểu tượng thôi. em không khai lỗ mà chỉ khai hòa vốn. quý lời quý hòa vốn, cuối năm làm quyết toán 1 lần đóng luôn. vì nếu làm sát với thực tế. khả năng kinh doanh lời lỗ quý trước quý sau. có thể chênh lệch vs nhau. thấy lỗ thì làm thực tế. còn lời thì chỉ hòa vốn hoặc làm lời ít. tránh nộp thuế 1 cục quý sau lại lỗ thì làm ntn? tiền càng ngày càng mất giá, đóng trước thì lỗ so với đóng sau.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

số tạm tính chỉ mang tính biểu tượng thôi. em không khai lỗ mà chỉ khai hòa vốn. quý lời quý hòa vốn, cuối năm làm quyết toán 1 lần đóng luôn. vì nếu làm sát với thực tế. khả năng kinh doanh lời lỗ quý trước quý sau. có thể chênh lệch vs nhau. thấy lỗ thì làm thực tế. còn lời thì chỉ hòa vốn hoặc làm lời ít. tránh nộp thuế 1 cục quý sau lại lỗ thì làm ntn? tiền càng ngày càng mất giá, đóng trước thì lỗ so với đóng sau.
Em khai thế nếu thuế kiểm tra trước khi quyết toán năm, em giải trình thế nào? Chắc có căn cứ đúng không? chỉ giúp bí kíp anh làm theo với.

C

cuken

Sơ cấp
9/11/13
29
1
0
tphcm

Bạn cứ khai theo thực tế số liệu vì ngoài giám đốc ra thì còn cơ quan thuế nữa.. . Mình là người ở giữa nên mình nghĩ thà là mích lòng trước đặng lòng sau bạn ạ ...

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Bạn cứ khai theo thực tế số liệu vì ngoài giám đốc ra thì còn cơ quan thuế nữa.. . Mình là người ở giữa nên mình nghĩ thà là mích lòng trước đặng lòng sau bạn ạ ...
Khai đúng thì không còn lăn tăn, còn trường hợp khai sai này hầu hết kế toán chúng ta hay dùng nhưng do cơ quan thuế ít kiểm tra nên ai cũng nghĩ không sao.

C

Cua Coi

Guest
23/1/08
10
3
0
38
Hà Nội

Em khai thế nếu thuế kiểm tra trước khi quyết toán năm, em giải trình thế nào? Chắc có căn cứ đúng không? chỉ giúp bí kíp anh làm theo với.

Em hóng vụ này với nhé

Khai đúng thì không còn lăn tăn, còn trường hợp khai sai này hầu hết kế toán chúng ta hay dùng nhưng do cơ quan thuế ít kiểm tra nên ai cũng nghĩ không sao.
Xem chừng anh Thức đã có hướng giải quyết cho vấn đề này rồi :)

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em hóng vụ này với nhé

Xem chừng anh Thức đã có hướng giải quyết cho vấn đề này rồi :)
post lên để anh em trao đổi để lỡ thuế có kiểm tra còn có hướng để binh, Anh cũng đang hỏi mọi người mà :wall:

C

Cua Coi

Guest
23/1/08
10
3
0
38
Hà Nội

post lên để anh em trao đổi để lỡ thuế có kiểm tra còn có hướng để binh, Anh cũng đang hỏi mọi người mà :wall:

Thực tế em làm thì cũng mô li phê đi, nếu quý đầu mà lãi thì thôi cũng khai lỗ để bù quý sau lỗ :(
Nhưng kế sách để đối phó với câu hỏi của thuế thì em cũng chưa nghĩ ra :wall:

Baobinhbg

Baobinhbg

Cao cấp

khai theo số liệu thực tế, nhưng nếu cuối năm cân đối mà giám đốc bảo làm khác thì làm thế nào ạ?

Bảo khai rồi không sửa được :M:M nhưng ông giám đốc lại bảo mi làm thế nào thì làm ta không thích số đó, :M:M thì biết làm thế nào ạ

A

anhle109

Guest
22/3/13
175
6
18
Hà Nội

Mình nghĩ trước khi khai thuế, xuất đầu ra ghi nhận doanh thu thường kiểm tra đầu vào xem bù trừ lãi được bao nhiu, thuế phải đóng là bao nhiu. Theo đó mình kiếm thêm chi phí đầu vào cho hợp lý để lãi thấp 1 chút. Bây h khai theo quý lại càng thuận tiện :yo yo (49):
Cũng phải đầy đủ chứng từ thì mới được coi là chi phí hợp lý, giảm thuế phải đóng, chứ cũng chẳng thể tự biên được số liệu ra. Bên mình là tư vấn thiết kế thì xuất hóa đơn cũng không nhìu nên chắc dễ hơn so với bên sản xuất

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Mình nghĩ trước khi khai thuế, xuất đầu ra ghi nhận doanh thu thường kiểm tra đầu vào xem bù trừ lãi được bao nhiu, thuế phải đóng là bao nhiu. Theo đó mình kiếm thêm chi phí đầu vào cho hợp lý để lãi thấp 1 chút. Bây h khai theo quý lại càng thuận tiện :yo yo (49):
Cũng phải đầy đủ chứng từ thì mới được coi là chi phí hợp lý, giảm thuế phải đóng, chứ cũng chẳng thể tự biên được số liệu ra. Bên mình là tư vấn thiết kế thì xuất hóa đơn cũng không nhìu nên chắc dễ hơn so với bên sản xuất
Khai đúng theo tình hình thực tế thì quá tuyệt rồi bạn hiền, trong trường hợp Ăn lương của quan phải múa cho quan xem khai sai như mình đã trình bày liệu có ổn không?

A

anhle109

Guest
22/3/13
175
6
18
Hà Nội

Khai đúng theo tình hình thực tế thì quá tuyệt rồi bạn hiền, trong trường hợp Ăn lương của quan phải múa cho quan xem khai sai như mình đã trình bày liệu có ổn không?
Mình nghĩ có được có mất,sếp mún làm sai, thì cũng phải xin sếp bỏ 1 ít chi phí kiếm thêm đầu vào xử lý thì mới có cơ sở để mình làm sai chứ. Còn nếu sếp ko đồng ý thì hở ra cái bị phạt, mức phạt càng ngày càng tăng. Mình nghĩ khi trình bày cho sếp thì sếp sẽ bít thông cảm thui. Phạt thì cũng là Cty chịu mà :)

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Khai thuế TNDN tạm tính theo quý lấy số nào là hợp lý?

khai theo số liệu thực tế, nhưng nếu cuối năm cân đối mà giám đốc bảo làm khác thì làm thế nào ạ?

Bảo khai rồi không sửa được :M:M nhưng ông giám đốc lại bảo mi làm thế nào thì làm ta không thích số đó, :M:M thì biết làm thế nào ạ

Nói với ông chủ là ông có 2 quyền lựa chọn và mỗi quyền lựa chọn sẽ có kết quar, hệ quả hay hậu quả khác nhau,( mà người ta hay nói là cái gì cũng có cái giá của nó).

1.Làm theo số liệu và chứng từ thực tế có để chứng minh doanh thu-chi phí hợp lệ đúng luật.
Lúc đó chi phí thuê là bao nhiêu, và ăn ngon ngủ yên
2. Làm theo ý ông chủ, muốn lãi lỗ bao nhiêu ( của năm hiện tại, chứ chưa chắc là của tất cả các năm- đừng có mà mơ) thì chi phí thuế theo kê khai ( nhấn mạnh là chi phí thuế theo kê khai theo ý ổng nhé- chứ chưa phải chi phí được thuế chấp nhận) thì hậu quả là:
- Truy thu bao nhiêu tiền thuế GTGT
- Truy thu bao nhiêu tiền thuế TNDN
- Phạt 20% khoảng thuế truy thu là bao nhiêu tiền
- Phạt chậm nộp 0,05%- 0,07%/ngày số tiền bị truy thu
- Còn nếu bị xác định là hành vi trốn thuể thì có thể bị phạt 3 lần số tiền thuế truy thu.

Đơn giản thôi bạn. Tiền của ông chủ thì ông chủ muốn xử lý thế nào thì làm theo ý ổng, chả lẻ tiền của người ta bỏ ra mà bắt người ta theo ý mình sao. Điều này thật là bất công đối với ông chủ.

To Mr Thuc. Cái vụ kiểm tra thuế này chị cũng đã bị rồi, tháng 10 kiểm tra thuế của các năm trước và cả của 6 tháng đầu năm hiện tại.
Khai thuế TNDN thế nào để giải trì được thì khai

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Còn theo các anh chị em khác thì sao?

inyasha

inyasha

Trung cấp
25/4/11
64
1
0
32
binh phuoc

anh đâu thể nào làm đúng 100% như thế rất mất công cho cv kế toán, anh phải làm thêm nhiều việc, với lại gần 10 năm nay khi kiểm tra thuế em chưa thấy ai nhắc tới vấn đề tạm tính này cả? mà có kiểm tra cũng không làm j đc . năm đó mình chưa quyết toán>. không có căn cứ nào nói mình trốn thuế> nhưng mà chổ doanh thu thì phải đúng vs tờ khai thuế GTGT! còn chi phí có nhiều cái phát sinh> nhiều cái tính lại không được trừ, anh tính quý nào cũng làm. hay để cuối năm rồi mới cân. em chỉ ước tính cho từng quý> cuối năm làm 1 lần cho tiện. tùy anh. cho tới bây h em chưa gặp trường hợp thuế hỏỉ cái đó bao giờ!

Có một trường hợp m đã gặp. kiểm tra báo cáo 6 tháng đầu năm! nó đòi truy thu phạt gần 30 triệu. bên em cho nói từ đầu chí cuối. em mất gần 1 tuần đi lại. thuế chả phải đóng đồng nào và chả phải binh đằng nào. tùy lý do anh đặt ra.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

anh đâu thể nào làm đúng 100% như thế rất mất công cho cv kế toán, anh phải làm thêm nhiều việc, với lại gần 10 năm nay khi kiểm tra thuế em chưa thấy ai nhắc tới vấn đề tạm tính này cả? mà có kiểm tra cũng không làm j đc . năm đó mình chưa quyết toán>. không có căn cứ nào nói mình trốn thuế> nhưng mà chổ doanh thu thì phải đúng vs tờ khai thuế GTGT! còn chi phí có nhiều cái phát sinh> nhiều cái tính lại không được trừ, anh tính quý nào cũng làm. hay để cuối năm rồi mới cân. em chỉ ước tính cho từng quý> cuối năm làm 1 lần cho tiện. tùy anh. cho tới bây h em chưa gặp trường hợp thuế hỏỉ cái đó bao giờ!

Có một trường hợp m đã gặp. kiểm tra báo cáo 6 tháng đầu năm! nó đòi truy thu phạt gần 30 triệu. bên em cho nói từ đầu chí cuối. em mất gần 1 tuần đi lại. thuế chả phải đóng đồng nào và chả phải binh đằng nào. tùy lý do anh đặt ra.
Chưa gặp thuế kiểm tra không đồng nghĩa với việc không bị kiểm có đồng ý với mrvanthuc không nào? trước giờ thì anh em nghĩ tạm tính thì không sao, nhưng lỡ bây giờ có sao thì thế nào?

inyasha

inyasha

Trung cấp
25/4/11
64
1
0
32
binh phuoc

Thế cho em hỏi vấn đề này? tháng 9 bên em có thông báo nhận đc khoản thưởng 100tr thưởng doanh số t9. mà sang tháng 10 mới chuyển. thông báo qua điện thoại. tháng 10 tiền chuyển trong sổ phụ. thế khoản tiền nay em hạch toán tháng 9 hay 10?

Các khoản chiết khấu hoa hồng. cấn trừ công nợ đầu tháng bên kia mới làm cho tháng trước v.vv anh biết ước lượng chính xác để làm căn cứ khai không?

N

Nguoi HN

Sơ cấp
25/10/13
18
0
0
41
Ha noi

Vụ này công ty mình cũng đang dính đây, quí 1, 2 lỗ nhưng quý 3 lãi khoang 200 triệu, nhưng vẫn cố tính để lỗ, nghe xong chuyện của A thức lại thấy chột dạ rồi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA