Khai thuế TNDN tạm tính theo quý lấy số nào là hợp lý?

• Thread starter mrvanthuc
  • Ngày gửi
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Khai thuế TNDN tạm tính theo quý lấy số nào là hợp lý?

Thế cho em hỏi vấn đề này? tháng 9 bên em có thông báo nhận đc khoản thưởng 100tr thưởng doanh số t9. mà sang tháng 10 mới chuyển. thông báo qua điện thoại. tháng 10 tiền chuyển trong sổ phụ. thế khoản tiền nay em hạch toán tháng 9 hay 10?

Các khoản chiết khấu hoa hồng. cấn trừ công nợ đầu tháng bên kia mới làm cho tháng trước v.vv anh biết ước lượng chính xác để làm căn cứ khai không?
Ở đây anh em mình đang trao đổi để xem nếu thuế kiểm tra thì giải trình thế nào? có bị phạt không? nếu đã khai và giải trình tốt như bạn đang nói thì không bàn tới bạn hiền.

Khóa học Quản trị dòng tiền
inyasha

inyasha

Trung cấp
25/4/11
64
1
0
32
binh phuoc

Ở đây anh em mình đang trao đổi để xem nếu thuế kiểm tra thì giải trình thế nào? có bị phạt không? nếu đã khai và giải trình tốt như bạn đang nói thì không bàn tới bạn hiền.

không bị phạt đâu anh. trừ khi anh khai thiếu doanh thu so với tờ khai thuế GTGT ! còn giải trình thì tùy theo tình hình củ thể từng trường hợp.

T

thuhoan8

Trung cấp
24/7/13
50
0
0
Việt Nam

Vụ này công ty mình cũng đang dính đây, quí 1, 2 lỗ nhưng quý 3 lãi khoang 200 triệu, nhưng vẫn cố tính để lỗ, nghe xong chuyện của A thức lại thấy chột dạ rồi
vụ này thì đa số anh chị em nhà kế đều chột dạ à, em cũng toàn để lỗ hoặc hòa cuối năm QT thôi. haizzz

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

không bị phạt đâu anh. trừ khi anh khai thiếu doanh thu so với tờ khai thuế GTGT ! còn giải trình thì tùy theo tình hình củ thể từng trường hợp.
Chính phủ đã cấp thượng phương bảo kiếm cho cơ quan thuế rồi, khai sai bị xử trảm đó bạn hiền, từ 15/12/2013 Nghị định 129/2013/NĐ-CP có hiệu lực thì anh em cẩn thận, không phải thích làm sao thì làm đâu
Điều 6. Xử phạt đối với hành vi khai không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ thuế
Hành vi khai không đúng, không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ khai thuế quy định tại Điều 31 của Luật quản lý thuế (trừ trường hợp người nộp thuế được khai bổ sung theo quy định) bị phát hiện sau thời hạn quy định nộp hồ sơ khai thuế:

4. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Có hành vi vi phạm quy định tại Khoản 5 Điều 10 và Khoản 7 Điều 11 Nghị định này.
b) Có hành vi khai sai dẫn đến thiếu số thuế phải nộp theo hồ sơ khai thuế tạm tính theo quý nhưng chưa đến thời hạn nộp hồ sơ khai quyết toán thuế.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Thưởng thì người bị thiệt hại nặng là những nơi có bề dầy kinh nghiệm.
Nhưng ở đây nên quay lại cái vấn đề mà Mr Thức nêu ra: lấy sô nào là hợp lý? vì sao?

Các bạn nên thảo luận theo hướng dẫn chưng mình làm vầy căn cứ vào đâu. Chứ kể chuyện xưa và cái may mắn ( hay có khi là nhỏ quá không ai bắt bẻ) để làm điễn hình cho cái việc không sao ấy thì lại không áp dụng chung được.

inyasha

inyasha

Trung cấp
25/4/11
64
1
0
32
binh phuoc

Chính phủ đã cấp thượng phương bảo kiếm cho cơ quan thuế rồi, khai sai bị xử trảm đó bạn hiền, từ 15/12/2013 Nghị định 129/2013/NĐ-CP có hiệu lực thì anh em cẩn thận, không phải thích làm sao thì làm đâu

thế là chổ hổng này bị bịt lại rồi )):! tks anh!

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

thế là chổ hổng này bị bịt lại rồi )):! tks anh!
Từ từ siết chặt hết, gặp ngay chủ khó tính thì tiền lương sẽ chẳng còn được lãnh vào cuối tháng.:wall:

H

hoacomay8690

Trung cấp
23/6/12
167
0
16
33
Ninh Bình

anh đâu thể nào làm đúng 100% như thế rất mất công cho cv kế toán, anh phải làm thêm nhiều việc, với lại gần 10 năm nay khi kiểm tra thuế em chưa thấy ai nhắc tới vấn đề tạm tính này cả? mà có kiểm tra cũng không làm j đc . năm đó mình chưa quyết toán>. không có căn cứ nào nói mình trốn thuế> nhưng mà chổ doanh thu thì phải đúng vs tờ khai thuế GTGT! còn chi phí có nhiều cái phát sinh> nhiều cái tính lại không được trừ, anh tính quý nào cũng làm. hay để cuối năm rồi mới cân. em chỉ ước tính cho từng quý> cuối năm làm 1 lần cho tiện. tùy anh. cho tới bây h em chưa gặp trường hợp thuế hỏỉ cái đó bao giờ!

Có một trường hợp m đã gặp. kiểm tra báo cáo 6 tháng đầu năm! nó đòi truy thu phạt gần 30 triệu. bên em cho nói từ đầu chí cuối. em mất gần 1 tuần đi lại. thuế chả phải đóng đồng nào và chả phải binh đằng nào. tùy lý do anh đặt ra.

Anh inyasha và các anh chị có thể chia sẻ kinh nghiệm khi quyết toán cho bọn em được không a? Em mới ra trường đi làm hơn 1 năm nhưng chưa quyết toán bao giờ nên lo lắng lắm a.
Mong các bác chỉ giáo giúp em.

H

haoluong

Trung cấp
16/3/08
105
0
16
HCMC

Em khai thế nếu thuế kiểm tra trước khi quyết toán năm, em giải trình thế nào? Chắc có căn cứ đúng không? chỉ giúp bí kíp anh làm theo với.
Cty mình cũng khai lãi ít hơn thực tế, bây giờ thuế xuống quyết toán 10 tháng đầu năm 2013 nè. Chưa biết có bị phạt hay không!

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Cty mình cũng khai lãi ít hơn thực tế, bây giờ thuế xuống quyết toán 10 tháng đầu năm 2013 nè. Chưa biết có bị phạt hay không!
Nghị định 129/2013/NĐ-CP bây giờ thì chưa có hiệu lực, Nếu thuế kiểm tra tới thuế TNDN tạm tính thì bạn chia sẽ xem phạt gì nhé

inyasha

inyasha

Trung cấp
25/4/11
64
1
0
32
binh phuoc

Từ từ siết chặt hết, gặp ngay chủ khó tính thì tiền lương sẽ chẳng còn được lãnh vào cuối tháng.:wall:

thế là hết nhong nhong chơi rồi. tháng nào cũng phải làm tháng đó )):! dù sao cũng cám ơn anh!

Anh inyasha và các anh chị có thể chia sẻ kinh nghiệm khi quyết toán cho bọn em được không a? Em mới ra trường đi làm hơn 1 năm nhưng chưa quyết toán bao giờ nên lo lắng lắm a.
Mong các bác chỉ giáo giúp em.

có j trao đổi qua mail của mình. mình cũng mới ra trường. cũng biết 1 chút ít thôi. mail của mình. lethanhbp91@gmail.com

H

haoluong

Trung cấp
16/3/08
105
0
16
HCMC

Nghị định 129/2013/NĐ-CP bây giờ thì chưa có hiệu lực, Nếu thuế kiểm tra tới thuế TNDN tạm tính thì bạn chia sẽ xem phạt gì nhé
Đã quyết toán xong, nhưng thuế không để ý đến thuế TNDN tạm tính! Không biết có ai bị phạt chưa nhỉ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Đã quyết toán xong, nhưng thuế không để ý đến thuế TNDN tạm tính! Không biết có ai bị phạt chưa nhỉ?
Từ từ cháo no mới nhừ, hihi nghị định 129/2013/NĐ-CP chưa có hiệu lực, khi có rồi thì sẽ biết đúng không bạn hiền?

phucnhu

phucnhu

Sơ cấp
27/11/13
28
0
1
Đồng Nai

Chào các bác mình chen ngang tí nha. Minh làm cho cty XD mới thành lập, mình đang lo không biết khai thuế TNDN tạm tính theo số thực tế hay chỉ tính đại khái rồi cuối năm QT luôn. Các bác nào có kinh nghiệm trong XD xin chỉ giáo với, mình mới tập làm sổ sách thôi. ^0^ nếu được các bác liên lạc với mình qua mail: nhuphuc69@gmail.com, Thanks nhìu

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Chào các bác mình chen ngang tí nha. Minh làm cho cty XD mới thành lập, mình đang lo không biết khai thuế TNDN tạm tính theo số thực tế hay chỉ tính đại khái rồi cuối năm QT luôn. Các bác nào có kinh nghiệm trong XD xin chỉ giáo với, mình mới tập làm sổ sách thôi. ^0^ nếu được các bác liên lạc với mình qua mail: nhuphuc69@gmail.com, Thanks nhìu
Mẫu 01A là phải tính toán được chi phí thực tế phát sinh, chứ không phải lấy đại bạn hiền.

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Mẫu 01A là phải tính toán được chi phí thực tế phát sinh, chứ không phải lấy đại bạn hiền.

Còn em lại chết đây, quý vừa rồi em khai lãi mà sang tháng sau khi kê khai, sếp đi công tác em đống hóa đơn về tính lại thì bị lỗ, không biết có nên bù trừ cho quý sau không để ối năm tính cho ổn ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Còn em lại chết đây, quý vừa rồi em khai lãi mà sang tháng sau khi kê khai, sếp đi công tác em đống hóa đơn về tính lại thì bị lỗ, không biết có nên bù trừ cho quý sau không để ối năm tính cho ổn ?
Khai bổ sung điều chỉnh là xong bạn hiền.

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Khai bổ sung điều chỉnh là xong bạn hiền.
Vậy rắc rối lắm, cũng gần quyết toán rồi thôi trừ vào quý sau vậy, đằng nào cũng phaỉ nộp thuế
Không biết trường jowpj của em, em làm như thế có như là tạm tính khác thự tế một ít không nhỉ, khó ở chỗ là lỗ mà khai lãi, thà lãi khai lỗ cũng để đi :wall:

Sửa lần cuối:
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Vậy rắc rối lắm, cũng gần quyết toán rồi thôi trừ vào quý sau vậy, đằng nào cũng phaỉ nộp thuế
Không biết trường jowpj của em, em làm như thế có như là tạm tính khác thự tế một ít không nhỉ, khó ở chỗ là lỗ mà khai lãi, thà lãi khai lỗ cũng để đi :wall:
Lỗ khai lãi thì không sao nhưng lãi khai lỗ là có sao liền nếu cơ quan thuế kiểm tra bạn hiền

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Lỗ khai lãi thì không sao nhưng lãi khai lỗ là có sao liền nếu cơ quan thuế kiểm tra bạn hiền

hi, trường hợp của em quý trước lỗ mà em khai lãi đó anh, em định cấn qua quý này một xíu cùng gần quyết toán rồi mà.
Khi quyết toán không biết thuế có kiểm tra lại mấy cái tờ khai tạm tính không nhỉ ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA