Khai thuế TNDN tạm tính theo quý lấy số nào là hợp lý?

• Thread starter mrvanthuc
  • Ngày gửi
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Khai thuế TNDN tạm tính theo quý lấy số nào là hợp lý?

hi, trường hợp của em quý trước lỗ mà em khai lãi đó anh, em định cấn qua quý này một xíu cùng gần quyết toán rồi mà.
Khi quyết toán không biết thuế có kiểm tra lại mấy cái tờ khai tạm tính không nhỉ ?
Khi quyết toán thì không kiểm tra tờ khai tạm tính nữa em, chỉ kiểm tra khi chưa nộp quyết toán năm ấy.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khongcamxuc

Trung cấp
14/10/13
51
0
0
34
Ha Noi

Khi quyết toán thì không kiểm tra tờ khai tạm tính nữa em, chỉ kiểm tra khi chưa nộp quyết toán năm ấy.
Có khi nào gần tết rùi mà thuế ktra ko anh? huhu công ty em tháng 10 vừa rùi mới thay phần mềm KT mới nên giờ chưa đâu vào đâu cả. Mà sắp tới quyết toán quý em lo lắm vì bay h em chưa có nhập kịp vào PM mới. Có cách nào ko hả anh?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Có khi nào gần tết rùi mà thuế ktra ko anh? huhu công ty em tháng 10 vừa rùi mới thay phần mềm KT mới nên giờ chưa đâu vào đâu cả. Mà sắp tới quyết toán quý em lo lắm vì bay h em chưa có nhập kịp vào PM mới. Có cách nào ko hả anh?
Hehe cái này thì chịu, nếu cơ quan thuế có thời gian, có lịch thì họ kiểm tra :))

K

khongcamxuc

Trung cấp
14/10/13
51
0
0
34
Ha Noi

Hehe cái này thì chịu, nếu cơ quan thuế có thời gian, có lịch thì họ kiểm tra :))
Hu hu vậy thì trông chờ vào số phận rùi!

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Hu hu vậy thì trông chờ vào số phận rùi!
Nói vậy thôi chứ tết thì ai đi kiểm tra em :)) tới DN chửi cho rồi về

K

khongcamxuc

Trung cấp
14/10/13
51
0
0
34
Ha Noi

Nói vậy thôi chứ tết thì ai đi kiểm tra em :)) tới DN chửi cho rồi về
Hihi. Anh ơi vậy quyết toán quý sắp tới em cứ khai tạm vào có đc ko? Đợi đến khi QT năm làm luôn có đc ko? Nếu đc thì em nên làm như thế nào? Cty em là bên thương mại anh ạ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Hihi. Anh ơi vậy quyết toán quý sắp tới em cứ khai tạm vào có đc ko? Đợi đến khi QT năm làm luôn có đc ko? Nếu đc thì em nên làm như thế nào? Cty em là bên thương mại anh ạ?
Nói chung em khai làm sao mà giải trình được khi thuế hỏi là ok

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Người ta vào kiểm tra mình đưa tờ quyết toán thôi, bỏ tờ tạm tính không đưa ra khi nào người ta hỏi mới đưa a nhỉ hi

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Người ta vào kiểm tra mình đưa tờ quyết toán thôi, bỏ tờ tạm tính không đưa ra khi nào người ta hỏi mới đưa a nhỉ hi
Kiểm tra tờ khai tạm tính do nghi ngờ khai sai thì phải đưa tờ khai tạm tính, em đưa quyết toán ra làm gì em? với lại chỉ kiểm tra tờ khai tạm tính khi chưa quyết toán năm, chứ quyết toán năm rồi thì đâu có phạt gì được.

heocoi220411

heocoi220411

Trung cấp
5/8/13
107
4
18
Da Nang

Thế cho em hỏi: khi mình kê khai tạm tính thì mình lấy doanh thu và chi phí trên tờ khai của 3 tháng mình cộng lại và điền vào chỉ tiêu trên tờ tạm tính chứ ah? Mà trong tờ khai hàng tháng thì doanh thu (VAT đầu ra) phải là số phát sinh thực tế trong kỳ, vì nếu mình khai xót hóa đơn thì cũng phải khai bổ sung vào đợt sau mà, nên trên tờ tạm tính phần doanh thu vẫn là số thực tế chứ ah? Vấn đề ở đây chỉ còn là phần chi phí, mih cũng lấy trên tờ khai mua vào để kê chi phí trong kỳ được không ah? Ngoài ra nếu vẫn lãi thì mình kê thêm chi phí lương, khấu hao, phân bổ CCDC trong kỳ để vào chỉ tiêu chi phí của tờ tạm tính để tăng chi phí lên được không ah?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Thế cho em hỏi: khi mình kê khai tạm tính thì mình lấy doanh thu và chi phí trên tờ khai của 3 tháng mình cộng lại và điền vào chỉ tiêu trên tờ tạm tính chứ ah? Mà trong tờ khai hàng tháng thì doanh thu (VAT đầu ra) phải là số phát sinh thực tế trong kỳ, vì nếu mình khai xót hóa đơn thì cũng phải khai bổ sung vào đợt sau mà, nên trên tờ tạm tính phần doanh thu vẫn là số thực tế chứ ah? Vấn đề ở đây chỉ còn là phần chi phí, mih cũng lấy trên tờ khai mua vào để kê chi phí trong kỳ được không ah? Ngoài ra nếu vẫn lãi thì mình kê thêm chi phí lương, khấu hao, phân bổ CCDC trong kỳ để vào chỉ tiêu chi phí của tờ tạm tính để tăng chi phí lên được không ah?
Doanh thu lấy như em nói là tạm ổn rồi nhưng mới chỉ ổn dối với cty nhỏ doanh thu tài chính và doanh thu khác không lớn thôi.
CHi phí thì tính theo số thực tế phát sinh, trên bảng kê mua vào đâu phải là chi phí hết đâu mà lấy em? Bảng kê mua vào có TSCĐ CCDC phải phân bổ, hàng hóa, nguyên liệu còn tồn kho thì đâu có tính vào chi phí?

K

kidcntt

Sơ cấp
14/5/12
11
0
1
Nhà Của Tôi

đến quý thì em nâng mức lương, chi phí đi lại và cộng tất cả chi phí lại để không phải nộp thuế hoặc nộp thuế mấy trăm K là cùng @@!
Nếu nghị định 129/2013 có hiệu lực thì lúc đó em tính sau :))

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

đến quý thì em nâng mức lương, chi phí đi lại và cộng tất cả chi phí lại để không phải nộp thuế hoặc nộp thuế mấy trăm K là cùng @@!
Nếu nghị định 129/2013 có hiệu lực thì lúc đó em tính sau :))
Bây giờ là ngày bao nhiêu rồi mà còn nếu nữa bạn hiền :004:
Điều 54. Hiệu lực thi hành
1. Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 15 tháng 12 năm 2013.
2. Bãi bỏ các Nghị định số 98/2007/NĐ-CP ngày 07 tháng 6 năm 2007 và số 13/2009/NĐ-CP ngày 13 tháng 02 năm 2009 của Chính phủ quy định về xử lý vi phạm pháp luật về thuế và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế.

heocoi220411

heocoi220411

Trung cấp
5/8/13
107
4
18
Da Nang

Doanh thu lấy như em nói là tạm ổn rồi nhưng mới chỉ ổn dối với cty nhỏ doanh thu tài chính và doanh thu khác không lớn thôi.
CHi phí thì tính theo số thực tế phát sinh, trên bảng kê mua vào đâu phải là chi phí hết đâu mà lấy em? Bảng kê mua vào có TSCĐ CCDC phải phân bổ, hàng hóa, nguyên liệu còn tồn kho thì đâu có tính vào chi phí?
Dạ, vậy a cho e hỏi thêm là chi phí hàng quý là mình lấy chi phí thực tế phát sinh như lương, phân bổ, xuất dùng nguyên vật kiêu, CCDC, khấu hao trong kỳ để mình đưa vào phải không ah?
Thanks a nhju ah.

Baobinhbg

Baobinhbg

Cao cấp

222
em sẽ sếch dép đi theo các bác hóng hớt
em làm cho nhà bác công ty nhỏ mà giờ em chưa làm gì hichic, hum trước chị kế toán cũ đưa cho phần mềm mà vào không được
em lại phải đi làm bên ngoài tối mò không được giề nữa
thank you các bác hic :015:

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Kiểm tra tờ khai tạm tính do nghi ngờ khai sai thì phải đưa tờ khai tạm tính, em đưa quyết toán ra làm gì em? với lại chỉ kiểm tra tờ khai tạm tính khi chưa quyết toán năm, chứ quyết toán năm rồi thì đâu có phạt gì được.
Em có làm cho một cty 2 quý đầu năm nay kế toán cũ quên không nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính, theo a em có nên nộp lại hay không, và cty có bị quy vào tội trốn thuế hay không (DN KHÔNG PHÁT SINH SỐ THUẾ PHẢI NỘP ) chỉ bị phat chậm nộp thôi ạ

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em có làm cho một cty 2 quý đầu năm nay kế toán cũ quên không nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính, theo a em có nên nộp lại hay không, và cty có bị quy vào tội trốn thuế hay không (DN KHÔNG PHÁT SINH SỐ THUẾ PHẢI NỘP ) chỉ bị phat chậm nộp thôi ạ
Không nộp tờ khai tạm tính là vi phạm về khai thuế rồi, em làm nộp và chấp nhận nộp phạt thôi em, vì không nộp cũng phạt, nộp cũng phạt.
6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:
a) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 ngày đến 90 ngày.
b) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định trên 90 ngày nhưng không phát sinh số thuế phải nộp.
c) Không nộp hồ sơ khai thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp.
d) Nộp hồ sơ khai thuế tạm tính theo quý quá thời hạn quy định trên 90 ngày kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế nhưng chưa đến thời hạn nộp hồ sơ khai quyết toán thuế

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Không nộp tờ khai tạm tính là vi phạm về khai thuế rồi, em làm nộp và chấp nhận nộp phạt thôi em, vì không nộp cũng phạt, nộp cũng phạt.
Em cũng đọc trong thông tư 156 có đoạn nói ,
Trường hợp dn không nộp tờ khai tạm tính > 90 ngày, nhưng chưa quyết toán thuế năm đó thì chỉ nộp phạt tiền chậm nộp như a nói thường là lấy mức trung bình 1 tờ là 3.500.000, tờ thứ hai là 4.200.000 đồng, tổng 2 tờ là 7.700.000, đồng.
Trường hợp mình đã quyết toán thuế rồi sau đó mới nộp thì người ta quy vào tội trốn thuế.

Nhưng sao mấy bạn cứ nói là đã hỏi thuế rồi họ quy vào điều 14 NĐ 98 tội trốn thuế. MÀ EM biết tội trốn thế là 15-20 trđ làm sao em dám chứ :wall:

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em cũng đọc trong thông tư 156 có đoạn nói ,
Trường hợp dn không nộp tờ khai tạm tính > 90 ngày, nhưng chưa quyết toán thuế năm đó thì chỉ nộp phạt tiền chậm nộp như a nói thường là lấy mức trung bình 1 tờ là 3.500.000, tờ thứ hai là 4.200.000 đồng, tổng 2 tờ là 7.700.000, đồng.
Trường hợp mình đã quyết toán thuế rồi sau đó mới nộp thì người ta quy vào tội trốn thuế.

Nhưng sao mấy bạn cứ nói là đã hỏi thuế rồi họ quy vào điều 14 NĐ 98 tội trốn thuế. MÀ EM biết tội trốn thế là 15-20 trđ làm sao em dám chứ :wall:
Không phát sinh thuế phải nộp thì trốn thuế cái gì em?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA