Mỗi tuần một chuyên đề

Quản lý thuế đối với thay đổi thông tin DN và thay đổi giấy CNĐKKD

• Thread starter mamatrue
  • Ngày gửi
B

bobeodangyeu

Trung cấp
12/3/10
157
13
18
Hà Nội
www.hale.com.vn
Ðề: Công ty thay đổi địa chỉ thì cần làm những thủ tục gì với cơ quan thuế

Các anh chị cho e hỏi: e vừa làm mẫu 08 thay đổi địa chỉ nhận thông báo thuế từ đ/c trụ sở chính thành địa chỉ chi nhánh , thế nhưng đem lên nộp thì thuế (cty e thuộc cục thuế HCM) không nhận bảo là nộp lên sở KHĐT theo điều 45- nghị định Số: 43/2010/NĐ-CP ? Việc này lạ quá ạ, e đi làm từ 2010 tới nay, làm rất nhiều mẫu 08 nộp tại các chi cục thuế quận bình thường, đến nay lại xảy ra vấn đề này. Mà sở KHĐT thì k hướng dẫn vấn đề này. anh chị nào gặp trường hợp này rồi tư vấn giúp e với ạ. e cảm ơn nhiều
Từ khi có Thông tư 80/2012/TT-BTC, mọi thay đổi về có liên quan đến địa chỉ nhận thông báo thuế đều phải được thông báo tới Sở KHĐT tỉnh/thành sau đó mới liên thông thay đổi đến cơ quan thuế. Chính vì vậy, bạn cần làm Thông báo thay đổi thông tin thuế nộp tại Sở KHĐT HCM là OK.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenhong16292

Guest
11/10/14
13
0
1
32
Các anh chị cho em hỏi! công ty em chuyển đổi từ công ty TNHH thành công ty TNHH một thành viên, bây giờ em cần in lại hóa đơn với thông tin mới thì cần thủ tục là gì, mẫu nào? Và em xin cấp con dấu mới thủ tục thế nào, mẫu nào?
Em xin chân thành cảm ơn!

M

my chan

Guest
28/2/15
5
0
1
31
bên công ty e thay đổi địa chỉ kinh doanh, người đại diện theo pháp luật, tên công ty thì bây giờ bên e cần nộp giấy tờ gì lên thuế ạ

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
@my chan bạn làm xong thủ tục bên Sở kế hoạch và đầu tư chưa? Làm xong bên Sở thì bạn làm mẫu 08 Bổ sung cập nhật thông tin đăng ký thuế gửi lên Chi cục thuế quản lý là ok.

M

my chan

Guest
28/2/15
5
0
1
31
dạ h chỉ còn lên lấy con dấu thay đổi nữa là xong ạ nhưng mà còn với bên hóa đơn của công ty thì sao ạ

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Hoá đơn của cty thì bạn làm công văn xin tiếp tục sử dụng hoá đơn cũ, dùng dấu mã số thuế và địa chỉ mới đóng dấu lên từng liên của hoá đơn là ok. Còn ko bạn muốn huỷ hoá đơn cũ và xin phát hành hoá đơn mới cũng được.
Nhưng thường phương án 1 đơn giản hơn, mẫu công văn bạn tham khảo cái này nhé.

Đính kèm

• CV gui chi cuc thue đóng dấu lên hóa đơn.doc
    35 KB · Lượt xem: 332
  • Like
Reactions: sweet dream
V

viet kel

Guest
4/4/15
12
0
1
42
mọi người ơi giúp em với,cho em hỏi vấn đề này chút xíu
công ty em thành lập từ 10/2013,ngành kinh doanh là mua bán băng keo,nhung trong thời gian từ năm 2013 đến nay chỉ là mua đi bán lại theo hình thức bán lẻ không sử dụng HĐ GTGT đầu ra,đàu vào,em van bao cao thue bình thường và chỉ nộp thuế môn bàii bây giờ sang quý II 2015 rôi,bên công ty em chuẩn bị mua máy vê dể gia công sản xuất luôn,em mới làm thủ tục đi dặt in HĐ GTGT lần đầu nhưng mà chưa kịp in thì tên đường nơi trụ sở công ty hoạt động bị đổi thành tên đường khác (vẫn số nhà cũ chỉ đổi tên đường),giờ em cần phải làm những thủ tục gì để được đặt in HĐ theo địa chỉ mới,mong mọi người tận tình giúp đỡ cho em với,
em cám ơn rất nhiều !

T

thachkimphung

Guest
2/11/07
1
0
1
Long Khanh
Xin chào mọi người
Vui lòng cho mình hỏi vấn đề như sau: Công ty mình thành lập được mấy năm rồi. Hiện tại Công ty vẫn đặt văn phòng tại địa chỉ ban đầu nhưng do quy hoạch chung của địa phương nên có sự thay đổi về địa chỉ.
Ví dụ; trước đây địa chỉ số 20 đường số 3 - p11 - Q 12
nay đổi sang địa chỉ số 40 đường số 5 - p11 - Q 12
Thay đổi Số nhà và tên đường. vẫn giữ nguyên Phường và Quận. Vậy mình có phải Đăng ký thay đổi giấy phép kinh doanh không? và các thủ tục về THuế, hóa đơn đang sử dung thì sao?

B

bichphuongle

Guest
28/10/09
13
2
3
Hà Nội
Xin hỏi các bác, bên em thay đổi địa chỉ kinh doanh, đã làm tờ khai mẫu 08- MST rồi. Giờ bên thuế yêu cầu nộp thêm phụ lục 03-10 về thay đổi địa điểm. Em đã search google nhưng vẫn chưa tìm ra phụ lục đó như thế nào. Bác nào biết chỉ giùm em với. Em xin chân thành cảm ơn!

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Xin chào mọi người
Vui lòng cho mình hỏi vấn đề như sau: Công ty mình thành lập được mấy năm rồi. Hiện tại Công ty vẫn đặt văn phòng tại địa chỉ ban đầu nhưng do quy hoạch chung của địa phương nên có sự thay đổi về địa chỉ.
Ví dụ; trước đây địa chỉ số 20 đường số 3 - p11 - Q 12
nay đổi sang địa chỉ số 40 đường số 5 - p11 - Q 12
Thay đổi Số nhà và tên đường. vẫn giữ nguyên Phường và Quận. Vậy mình có phải Đăng ký thay đổi giấy phép kinh doanh không? và các thủ tục về THuế, hóa đơn đang sử dung thì sao?

Thế thì vẫn là thay đổi địa chỉ rùi, bạn làm thủ tục cho đầy đủ nhé, thay đôỉ Đăng ký kinh doanh, thông báo thuế, tham khảo mấy bài viết ở trên nhé!

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Xin hỏi các bác, bên em thay đổi địa chỉ kinh doanh, đã làm tờ khai mẫu 08- MST rồi. Giờ bên thuế yêu cầu nộp thêm phụ lục 03-10 về thay đổi địa điểm. Em đã search google nhưng vẫn chưa tìm ra phụ lục đó như thế nào. Bác nào biết chỉ giùm em với. Em xin chân thành cảm ơn!

Bạn nhớ số thế thì tìm đến mùa quít cũng chẳng có đâu :)
Bạn down Phụ lục II-1 Thông tư 01/2013/TT-BKH ở đây về nhé:
http://khdt.nghean.gov.vn/wps/wcm/c...sitednvadkkd/7f195500485cf080bb51ff4594e64b58

N

ngoc1006

Guest
9/6/10
5
0
1
Quận 7
Cả nhà cho em hỏi là công ty đang trong quá trình chuyển địa điểm.đến thơi hạn nôp báo cáo thuế mà thủ tục chốt chưa xong thì nộp báo cáo thuế ở đâu?nếu ko nộp thì có bị phạt ko?giúp em với ạ.thanks cả nhà

H

HXS

Guest
7/5/15
1
0
1
46
Neu thay doi quan thi trong vong 1 thang phai doi dau neu ko se bị phat 5 trieu
Ðề: Công ty thay đổi địa chỉ thì cần làm những thủ tục gì với cơ quan thuế

Thông tư 80/2012/TT-BTC hướng dẫn Luật quản lý thuế về đăng ký thuế, có hiệu lực thi hành từ 01/7/2012, quy định Thủ tục thay đổi thông tin đăng ký thuế như sau:

Với sở kế hoạch đầu tư:
- Biên bản họp về việc thay đổi đăng ký kinh doanh;
- Quyết định về việc thay đổi đăng ký kinh doanh;
- Thông báo thay đổi đăng ký kinh doanh;
- Giấy chứng nhận đăng ký thuế (bản gốc)

Với thuế:

Chuyển địa điểm kinh doanh: Trường hợp chuyển địa điểm kinh doanh, người nộp thuế phải khai báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp để làm thủ tục chuyển địa điểm. Mọi trường hợp thay đổi địa điểm kinh doanh đều không thay đổi mã số thuế.
a) Trường hợp chuyển địa điểm kinh doanh trong cùng địa bàn tỉnh:
Hồ sơ gồm: Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế theo mẫu 08-MST, trong đó ghi rõ thông tin thay đổi về địa điểm kinh doanh.
Trường hợp người nộp thuế thuộc Cục Thuế trực tiếp quản lý thì hồ sơ được gửi đến Cục Thuế để thực hiện điều chỉnh lại thông tin về địa chỉ mới của người nộp thuế. Cục Thuế trực tiếp quản lý người nộp thuế có trách nhiệm cập nhật các thông tin thay đổi vào hệ thống dữ liệu đăng ký thuế trong thời hạn 02 (hai) ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ điều chỉnh.
Trường hợp người nộp thuế thuộc Chi cục Thuế quản lý thì hồ sơ được lập thành 02 (hai) bộ để gửi đến Chi cục Thuế nơi người nộp thuế chuyển đi và Chi cục Thuế nơi người nộp thuế chuyển đến. Chi cục Thuế nơi người nộp thuế chuyển đi phải lập thông báo tình hình nộp thuế của người nộp thuế theo mẫu số 09-MST gửi đến Chi cục Thuế nơi người nộp thuế chuyển đến và Cục Thuế trong thời hạn 03 (ba) ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đề nghị chuyển địa điểm.
b) Trường hợp chuyển địa điểm kinh doanh giữa các tỉnh:
- Tại nơi người nộp thuế chuyển đi. Hồ sơ khai gồm:
+ Thông báo chuyển địa điểm;
+ Giấy chứng nhận đăng ký thuế (bản gốc);
+ Thông báo tình trạng kê khai, nộp thuế của đơn vị chuyển địa điểm kinh doanh theo mẫu 09-MST ban hành kèm theo Thông tư này.
Trong thời hạn 03 (ba) ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ khai chuyển địa điểm của người nộp thuế, cơ quan thuế nơi người nộp thuế chuyển đi thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký thuế và lập thông báo tình hình nộp thuế của người nộp thuế theo mẫu 09-MST gửi 01 (một) bản cho người nộp thuế, 01 (một) bản cho cơ quan thuế nơi người nộp thuế chuyển đến.
- Tại nơi người nộp thuế chuyển đến: Trong thời hạn 05 (năm) ngày làm việc, kể từ ngày được cấp đổi Giấy phép kinh doanh, Giấy chứng nhận đầu tư... theo địa chỉ mới, người nộp thuế phải thực hiện đăng ký thuế tại cơ quan thuế nơi chuyển đến.
Hồ sơ đăng ký thuế gồm:
+ Tờ khai đăng ký thuế (ghi mã số thuế đã được cấp trước đó);
+ Bản sao không yêu cầu chứng thực Giấy phép kinh doanh hoặc giấy chứng nhận đầu tư... do cơ quan có thẩm quyền nơi chuyển đến cấp.
Trong thời hạn 03 (ba) ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ đăng ký thuế đầy đủ, chính xác, cơ quan thuế phải cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký thuế cho người nộp thuế và giữ nguyên mã số thuế mà người nộp thuế đã được cấp trước đó.

Bạn còn thiếu cái này:

- Đối với các số hoá đơn đặt in đơn vị đã thông báo phát hành nhưng chưa sử dụng hết, khi có sự thay đổi địa chỉ nhưng không thay đổi mã số thuế và cơ quan thuế quản lý trực tiếp, nếu công ty có nhu cầu sử dụng tiếp thì thực hiện đóng dấu địa chỉ mới vào bên cạnh tiêu thức địa chỉ đã in sẵn và gửi thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hoá đơn đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu TB04/AC) và được sử dụng ngay tại thời điểm gửi thông báo điều chỉnh cho cơ quan

V

Vuon Dau Tay

Guest
8/5/15
10
0
1
36
Cả nhà cho mình hỏi, công ty mình chuyển từ 1 thành viên lên 2 thành viên trở lên, mình đã làm các thủ tục thông báo thay đổi lên cơ quan thuế rồi. Còn phần bảo hiểm thì sao ạ, em có gửi thông báo gì đến cơ quan bảo hiểm không. Cả nhà trả lời giúp em. Cảm ơn cả nhà

X

xuantruongbg

Guest
31/12/13
1
0
1
35
bắc giang
các bác giúp e với ah!
bên e cũng chuyển đổi loại hình từ công ty TNHH sang cổ phần và chuyển quận
và đã làm thủ tục chốt thuế chuyển quận,nhưng bên cơ quan thuế chỉ yêu cầu chốt hóa đơn, còn tờ khai thuế GTGT thì lại k yêu cầu.
còn tờ hóa đơn GTGT của công ty cũ xuất trong tháng 4 năm 2015.
Nên giờ e muốn báo cáo tờ hóa đơn đó vào công ty mới thì e phải làm thế nào ah!

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
các bác giúp e với ah!
bên e cũng chuyển đổi loại hình từ công ty TNHH sang cổ phần và chuyển quận
và đã làm thủ tục chốt thuế chuyển quận,nhưng bên cơ quan thuế chỉ yêu cầu chốt hóa đơn, còn tờ khai thuế GTGT thì lại k yêu cầu.
còn tờ hóa đơn GTGT của công ty cũ xuất trong tháng 4 năm 2015.
Nên giờ e muốn báo cáo tờ hóa đơn đó vào công ty mới thì e phải làm thế nào ah!
Thì cứ báo cáo như bình thường.

S

sweet dream

Guest
3/1/10
1
0
1
32
Hồ Chí Minh
Hoá đơn của cty thì bạn làm công văn xin tiếp tục sử dụng hoá đơn cũ, dùng dấu mã số thuế và địa chỉ mới đóng dấu lên từng liên của hoá đơn là ok. Còn ko bạn muốn huỷ hoá đơn cũ và xin phát hành hoá đơn mới cũng được.
Nhưng thường phương án 1 đơn giản hơn, mẫu công văn bạn tham khảo cái này nhé.
Sử dụng dấu mã số thuế và địa chỉ mới đóng trực tiếp lên từng liên hóa đơn, vậy thì có cần phải gạch địa chỉ cũ đó đi không? Tại mình thấy nó hơi xấu 1 chút nhưng hóa đơn chỗ mình còn gần chục quyển nữa, bỏ thì hơi phí. Mình hỏi thêm 1 chút ngoài lề nữa là nếu thay đổi địa điểm công ty thì có cần phải thông báo với ngân hàng để thay đổi thông tin trên đó k bạn nhỉ? Mình mới vào nghề nên còn non kinh nghiệm, bạn giúp mình nhé. Thanks

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Thì nếu thấy xậu bạn có thể hủy đi để in mới mà. Còn cách khắc dấu địa chỉ là cách để tiết kiệm thôi bạn. Bạn đóng đè lên phần địa chỉ cũ thôi, ko cần gạch. Còn bên ngân hàng, nếu bạn thay đổi địa chỉ mà thay đổi cả mẫu dấu thì bạn ra ngân hàng để xin mẫu điền nhé. Bên ngân hàng thì update thông tin khi có thay đổi dấu, người đại diện và chữ ký thôi.

honghaphan

honghaphan

Trung cấp
19/11/14
142
27
28
Mỹ Đình- Hà Nội
Sử dụng dấu mã số thuế và địa chỉ mới đóng trực tiếp lên từng liên hóa đơn, vậy thì có cần phải gạch địa chỉ cũ đó đi không? Tại mình thấy nó hơi xấu 1 chút nhưng hóa đơn chỗ mình còn gần chục quyển nữa, bỏ thì hơi phí. Mình hỏi thêm 1 chút ngoài lề nữa là nếu thay đổi địa điểm công ty thì có cần phải thông báo với ngân hàng để thay đổi thông tin trên đó k bạn nhỉ? Mình mới vào nghề nên còn non kinh nghiệm, bạn giúp mình nhé. Thanks
Thông tin thay đổi mà không muốn khắc dấu thì bạn có th khắc dấu mới và đóng lên các liên khi xuất hóa đơn. lưu ý không được phép đóng đè lên các chữ đã in sẵn trên hóa đơn mà chỉ cần đóng bên cạnh thôi.

• Like
Reactions: sweet dream

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA