Mỗi tuần một chuyên đề

Quản lý thuế đối với thay đổi thông tin DN và thay đổi giấy CNĐKKD

• Thread starter mamatrue
  • Ngày gửi
V

Vuon Dau Tay

Guest
8/5/15
10
0
1
36
Sử dụng dấu mã số thuế và địa chỉ mới đóng trực tiếp lên từng liên hóa đơn, vậy thì có cần phải gạch địa chỉ cũ đó đi không? Tại mình thấy nó hơi xấu 1 chút nhưng hóa đơn chỗ mình còn gần chục quyển nữa, bỏ thì hơi phí. Mình hỏi thêm 1 chút ngoài lề nữa là nếu thay đổi địa điểm công ty thì có cần phải thông báo với ngân hàng để thay đổi thông tin trên đó k bạn nhỉ? Mình mới vào nghề nên còn non kinh nghiệm, bạn giúp mình nhé. Thanks
Trường hợp của mình khi hỏi bên chi cục thuế thì mình chỉ cần đóng dấu vuông thông tin mới trên từng liên hóa đơn, đóng vào khoảng giữa phần còn trống trên cùng, giữa tên công ty và logo công ty là sử dụng được, không cần phải gạch bỏ thông tin j trên hóa đơn cũ hết bạn ơi.
Còn bên ngân hàng thì gửi GPĐK kinh doanh mới, giấy đăng ký mẫu dấu mới, ủy quyền kế toán hoặc kế toán trưởng, chuẩn bị thêm CMND bản sao của chủ tài khoản và người được ủy quyền, sao đó ngân hàng sẽ gửi cho bạn mẫu đăng ký lại thông tin mới, bạn điền vào, cho sếp ký rồi gửi ngân hàng.
Với trường hợp nếu thay đổi loại hình cty từ 1tv thành 2 tv trở lên thì cần có biên bản bổ nhiệm của hội đồng thành viên cho người được ủy quyền nữa bạn nhé

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dpthuhuong

Guest
26/6/15
7
1
3
anh chị cho em hỏi chút ạ. Công ty em là cty TNHH một thành viên chuẩn bị thay đổi địa chỉ và hiện tại đang kê khai thuế theo quý. nếu em chuyển địa chỉ và làm thủ tục vào tháng 9 này có ảnh hưởng đến việc kê khai thuế không ạ? hay là em nên để tháng 10 làm thủ tục chuyển địa chỉ. Mong các anh chị chỉ bảo. em xin cảm ơn :)

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
anh chị cho em hỏi chút ạ. Công ty em là cty TNHH một thành viên chuẩn bị thay đổi địa chỉ và hiện tại đang kê khai thuế theo quý. nếu em chuyển địa chỉ và làm thủ tục vào tháng 9 này có ảnh hưởng đến việc kê khai thuế không ạ? hay là em nên để tháng 10 làm thủ tục chuyển địa chỉ. Mong các anh chị chỉ bảo. em xin cảm ơn :)
Không ảnh hưởng gì hết nhe bạn. Đổi cứ đổi, kê khai cứ kê khai.

B

banglangtim09

Guest
16/9/15
68
3
8
33
Mình mới nhận làm cho cho một cty, nhưng cty này thành lập trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh là ngày 31/12/2014, giấy chứng nhận mộc dấu là ngày 07/01/2015, nhưng hỏi ra thì từ khi thành lập đến nay không phát sinh doanh thu, chi phí gì hết, họ cũng không nộp bất cứ giấy tờ gì cho cơ quan thuế, thuế môn bài cũng không, bây gio họ thuê mình làm thay đổi địa chỉ kinh doanh và khai báo thuế cho họ, họ chấp nhận nộp phạt chậm nộp tờ khai .

Mình muốn hỏi ở đây là thủ tục thay đổi địa chỉ trụ sở có phải là mình lên SỞ KHĐT TỈNH nộp hồ sơ:
+ Thông báo thay đổi địa chỉ trụ sở chính của CTY.
+ Biên bản họp về thay đổi địa chỉ trụ sở.
+ Quyết định về việc thay đổi địa chỉ trụ sở của cty.
Sau đó đợ họ cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mới thì mình mới công chứng đem lên thuế nộp, kèm mẫu 08 - MST phải không ạ ?
Mong được mọi người giúp đỡ vì lần đầu em mới làm việc này.

MrSonka2012

MrSonka2012

Trung cấp
18/3/13
151
37
28
Ha Noi
Trong vòng 10 ngày kể từ ngày có quyết định chính thức về việc thay đổi địa chỉ trụ sở phải báo với cơ quan đăng ký kinh doanh ( sở khđt) và thông báo với cơ quan thuế nơi chuyển đi và nơi chuyển đến.

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Mình nghi ở địa chỉ cũ họ chưa làm và nộp các loại tờ khai thì bạn nên làm và nộp đi. sau khi hoàn thành nghĩa vụ thuế. mới làm hồ sơ thay đổi địa chỉ đc. Vì nếu khắc quận thì bên chi cục thuế phải bàn giao với chi cục mới tất cả những gì liên quan đến Doanh nghiệp.

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Mình nghi ở địa chỉ cũ họ chưa làm và nộp các loại tờ khai thì bạn nên làm và nộp đi. sau khi hoàn thành nghĩa vụ thuế. mới làm hồ sơ thay đổi địa chỉ đc. Vì nếu khắc quận thì bên chi cục thuế phải bàn giao với chi cục mới tất cả những gì liên quan đến Doanh nghiệp.

B

banglangtim09

Guest
16/9/15
68
3
8
33
Trong vòng 10 ngày kể từ ngày có quyết định chính thức về việc thay đổi địa chỉ trụ sở phải báo với cơ quan đăng ký kinh doanh ( sở khđt) và thông báo với cơ quan thuế nơi chuyển đi và nơi chuyển đến.
Vì họ không phát sinh doanh thu, chi phí nào nên mình nộp tờ khai trắng, nhưng ở đây là họ không đang ký khai thuế theo phương pháp trực tiếp hay khấu trừ nên mình chẳng biết dùng tờ khai 01 hay 04 để kê khai, họ nói lúc trước có thuê người làm nhưng hỏi gì họ cũng chẳng biết, giấy tờ thì không có ?

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Cái này khổ rồi. Mà năm 2014 đã khai thuế qua mạng rồi. Bạn xem có thể lấy lại dữ liệu tứ trên mạng không??? Nếu không chắc phải lên gặp trực tiếp cán bộ quản lý thuế của công ty mà hỏi thôi

B

banglangtim09

Guest
16/9/15
68
3
8
33
Cái này khổ rồi. Mà năm 2014 đã khai thuế qua mạng rồi. Bạn xem có thể lấy lại dữ liệu tứ trên mạng không??? Nếu không chắc phải lên gặp trực tiếp cán bộ quản lý thuế của công ty mà hỏi thôi
Mình hỏi chủ doanh nghiệp họ nói không có tờ khai nào, mình hỏi có khai qua mạng không, họ nói không hết, họ đưa cho mình hợp đồng thuê nhà và nói mình ghi địa chỉ đó để thay đổi giấy phép đăng ký kinh doanh, sau này họ thuê xưởng chỗ khác để sản xuất, hình như chỗ này là nhà họ thuê để ở, mình làm địa chỉ trụ sở ở đây được không, hay phải làm chỗ nhà máy ?

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Nếu toàn bộ nhân viên đều ở xưởng hết thì mình nghĩ nên thay đổi địa chỉ kinh doanh đến chỗ đó. chứ ghi địa chỉ họ thuê ở . Cán bộ thuế xuống kiểm tra không thấy hoạt động ở địa chỉ đó, họ lại khóa MST của cty lại mệt thêm đó

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Nếu toàn bộ nhân viên đều ở xưởng hết thì mình nghĩ nên thay đổi địa chỉ kinh doanh đến chỗ đó. chứ ghi địa chỉ họ thuê ở . Cán bộ thuế xuống kiểm tra không thấy hoạt động ở địa chỉ đó, họ lại khóa MST của cty lại mệt thêm đó

B

banglangtim09

Guest
16/9/15
68
3
8
33
nhà xưởng chưa thuê, họ muốn thuê chỗ đó làm văn phòng bạn ơi, thủ tục thay đổi địa chỉ như trên là ok chưa ạ

MrSonka2012

MrSonka2012

Trung cấp
18/3/13
151
37
28
Ha Noi
nhà ở đi thuê, xây dựng xưởng cũng đi thuê địa điểm. treo biển cty ở đâu có thể treo được lâu dài thì treo. cơ quan thuế xuống xác minh cũng chỉ hỏi xem có đúng đây là địa chỉ cty hay không thôi, mà trước khi xuống bao giờ họ cũng hẹn trước. kiểu này là chủ doanh nghiệp không biết thông tin gì hết. có mỗi cách là lên cơ quan thuế quản lý hỏi xem A/C nào trực tiếp quản lý. hỏi xem bên mình đã làm những gì rồi còn thiếu những gì. từ đó mới có cơ sở để làm tiếp.

B

banglangtim09

Guest
16/9/15
68
3
8
33
nhà ở đi thuê, xây dựng xưởng cũng đi thuê địa điểm. treo biển cty ở đâu có thể treo được lâu dài thì treo. cơ quan thuế xuống xác minh cũng chỉ hỏi xem có đúng đây là địa chỉ cty hay không thôi, mà trước khi xuống bao giờ họ cũng hẹn trước. kiểu này là chủ doanh nghiệp không biết thông tin gì hết. có mỗi cách là lên cơ quan thuế quản lý hỏi xem A/C nào trực tiếp quản lý. hỏi xem bên mình đã làm những gì rồi còn thiếu những gì. từ đó mới có cơ sở để làm tiếp.
Mình đến bộ phận một cửa hỏi hả bạn, vì cái này mình làm dịch vụ, họ yêu cầu làm tại chỗ họ thuê ở, vì nhà xưởng thì chưa biết khi nào mới mở, thủ tục tại sở đầu tư mình ghi như trên là được chưa bạn, còn thiếu gì nữa không

MrSonka2012

MrSonka2012

Trung cấp
18/3/13
151
37
28
Ha Noi
túm lại nhé. 1. thay đổi địa chỉ trụ sở như bạn nói chắc chắn làm hồ sơ lên sở kế hoạch. thủ tục thì bạn check trên mạng có.
2. Thay đổi địa chỉ cũng phải báo với cơ quan thuế quản lý nơi hiện tại. vì chưa biết doanh nghiệp ấy từ lúc có tên trên bản đồ đã làm những gì rồi nên cách duy nhất là bạn lên gặp người quản lý thuế trực tiếp của doanh nghiệp. Lên chi cục thuế Quận sở tại hét to lên " em ở Cty ABC " anh nào biết em thì ra đây. anh/chị nào ra thì quan tâm họ chút họ kiểm tra dùm cho. Họ không có trách nhiệm trả lời nhé. cái này bí quá mình mới phải đi hỏi. phải " quan tâm đấy ".

• Like
Reactions: banglangtim09
B

banglangtim09

Guest
16/9/15
68
3
8
33
túm lại nhé. 1. thay đổi địa chỉ trụ sở như bạn nói chắc chắn làm hồ sơ lên sở kế hoạch. thủ tục thì bạn check trên mạng có.
2. Thay đổi địa chỉ cũng phải báo với cơ quan thuế quản lý nơi hiện tại. vì chưa biết doanh nghiệp ấy từ lúc có tên trên bản đồ đã làm những gì rồi nên cách duy nhất là bạn lên gặp người quản lý thuế trực tiếp của doanh nghiệp. Lên chi cục thuế Quận sở tại hét to lên " em ở Cty ABC " anh nào biết em thì ra đây. anh/chị nào ra thì quan tâm họ chút họ kiểm tra dùm cho. Họ không có trách nhiệm trả lời nhé. cái này bí quá mình mới phải đi hỏi. phải " quan tâm đấy ".
Khổ nỗi là em chỉ làm dịch vụ " quan tâm" thì hơi khó , cho e hỏi thêm là luật mới thì Cty TNHH Một thành viên có bị hạn chế ngành nghề kinh doanh không ạ, hay muốn kinh doanh gì cũng được, trên giấy phép kinh doanh có cần ghi không ạ ?

MrSonka2012

MrSonka2012

Trung cấp
18/3/13
151
37
28
Ha Noi
Cty TNHH MTV không được kinh doanh súng, dạn dược, chất nổ , tên lửa, tàu chiến, ma túy...nhé. trừ những cái bị cấm và những ngành nghề kinh doanh có điều kiện thì kinh doanh gì cũng được.

B

banglangtim09

Guest
16/9/15
68
3
8
33
Cty TNHH MTV không được kinh doanh súng, dạn dược, chất nổ , tên lửa, tàu chiến, ma túy...nhé. trừ những cái bị cấm và những ngành nghề kinh doanh có điều kiện thì kinh doanh gì cũng được.
Cho mình hỏi thêm chút nữa né, hj, muốn đăng ký khai báo thuế qua mạng thì mình mua token rồi cần làm gì nữa không bạn, mình dạo này cứ lơ đơ

B

banglangtim09

Guest
16/9/15
68
3
8
33
@HO Anh Hue, @kin7 ,@chudinhxinh, anh chị nào đang online trả lời giúp em 2 câu hỏi này với ạ :
muốn đăng ký khai báo thuế qua mạng thì mình mua token rồi cần làm gì nữa không ạ ?
em đang định làm thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh: không biết nhập khẩu máy móc từ nước ngoài về bán và sản xuất thì có thuộc lĩnh vực kinh doanh có điều kiện không ạ ?
Địa chỉ trụ sở thì e lấy ở chỗ nhà thuê của giám đốc làm văn phòng, xưởng để máy máy móc thì ông bảo chưa thuê chờ làm xong thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh rồi tính, như vậy có được không ạ ?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA