Mỗi tuần một chuyên đề

Khai trình sử dụng lao động khi nào?

• Thread starter Beo Dat May Troi
  • Ngày gửi
B

Beo Dat May Troi

Sơ cấp
27/6/13
11
0
1
HCM
Các anh chị cho em hỏi, khi nào thì cần khai trình sử dụng lao động bên phòng thương binh xã hội? Bên công ty em có hai nhân viên vào làm từ tháng 02/2013 tới giờ, em chỉ mới làm hồ sơ đăng kí Bảo Hiểm cho họ, nay em nghe một chị bạn bảo phải đăng kí bên Phòng TBXH nữa. Như vậy có đúng không ạ? Nếu trường hợp em bây giờ mới khai thì sẽ bị phạt thế nào ạ? Mọi người giúp em với, em mới đi làm nên chưa biết việc này. EM cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Ðề: Khai trình sử dụng lao động khi nào?

Bạn cứ mang hồ sơ để đăng ký khai trình lao động đi, cũng có khi ko bị phạt đâu, còn hơn là ko đăng ký.
Gửi bạn mẫu tham khảo

Đính kèm

• Dang ky lao dong_giam lao dong Cty DTH.rar
    12.1 KB · Lượt xem: 2,255
  • Like
Reactions: my2sun
alicetran155

alicetran155

Guest
4/1/13
40
8
8
Quận 1, TP HCM

Nghe mấy bạn ngoài HN nói cứ 6 tháng nếu có thay đổi lao động thì khai báo 1 lần. Trong SG có cần không ah?
Công ty hay thay đổi lắm mà em chẳng nghe nói vụ này bao giờ cả :(

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Nghe mấy bạn ngoài HN nói cứ 6 tháng nếu có thay đổi lao động thì khai báo 1 lần. Trong SG có cần không ah?
Công ty hay thay đổi lắm mà em chẳng nghe nói vụ này bao giờ cả :(
Quy định ngoài HN thì mình ko biết, nhưng ở TPHCM, khi cty có sự tăng giảm về lao động tháng nào, thì cty mình điều làm bc khai trình (tăng) hoặc bc giảm lao động của tháng đó, chứ ko phải đợi đến 6 tháng rất khó theo dỏi, còn nếu ko có sự biến động thì thôi.

N

Nguyen Thanh Chuong

Trung cấp
15/10/09
176
11
18
43
ho chi minh

Hồ sơ đăng ký mới gồm những gì bạn? cho m xin file luôn nhé? cảm ơn

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Hồ sơ đăng ký mới gồm những gì bạn? cho m xin file luôn nhé? cảm ơn
Theo kinh nghiệm của mình thì mỗi phòng lao động địa phương họ sd những mẫu khác nhau, và số lượng cũng thay đổi, nên tốt nhất bạn lên trên phòng lao động tại địa phương nơi cty đóng trụ sở, bạn hỏi mua 1 bộ hồ sơ đăng ký thang lương, bảng lương , thường trong đó có kèm cả mẫu bảng khai trình và báo cáo giảm lao động, sẳn bạn hỏi lun họ chỉ cách ghi chổ nào bạn ko hỉu, như thế sẽ tốt hơn, nếu bạn lấy mẫu ko đúng họ ko nhận đâu.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM

Hồ sơ đăng ký khai trình lao động tại Q.5-TP.HCM gồm: 04 bản đăng ký khai trình lao động kèm theo 01 sao y GPKD, HĐLĐ bản chính (sau khi duyệt thì trả lại).

N

Nguyendophuongnga

Sơ cấp
12/5/14
5
0
0
tp.HCM

Ban oi cho minh hoi: nam 2013 minh co dky lao dong nhung den nay minh ko dky nua.tuy nhien nhung nhan vien moi thi minh co dky BHXH-BHYT (tinh den thoi diem do thi cty minh chua dc 10 lao dong nen minh ko dky cong doan). thoi diem hien tai thi cty da tren 10 lao dong va minh can dang ky cong doan nhu the nao?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Ban oi cho minh hoi: nam 2013 minh co dky lao dong nhung den nay minh ko dky nua.tuy nhien nhung nhan vien moi thi minh co dky BHXH-BHYT (tinh den thoi diem do thi cty minh chua dc 10 lao dong nen minh ko dky cong doan). thoi diem hien tai thi cty da tren 10 lao dong va minh can dang ky cong doan nhu the nao?
Vấn đề đăng ký lao động bạn phải theo dỏi nha, sau khi bạn đã đăng ky lao động lần đầu xong, nếu tháng nào có biến động (tăng, giảm) lao động thì bạn phải làm theo mẫu khai trình tăng, bc giảm lao động mỗi thứ 4 bản gửi lên phòng lao động.
Còn về công đoàn ý bạn nói muốn thành lập công đoàn cơ sở phải ko ?, bạn lên phòng lao động quận nơi đây sẽ cung cấp bộ hồ sơ đăng ký thành lập công đoàn để về bạn làm, việc vào công đoàn mang tính tự nguyện do đó chỉ những nv nào muốn vào công đoàn thì bạn chỉ đăng ký làm hồ sơ cho nv đó thôi, sẳn mổi nv chuẩn bị 2 tấm hình 3x4 để làm thẻ công đoàn luôn.

anle2075

anle2075

Guest

Dear,

Khi có biến động về lao động thì phải khai hồ sở ở ủy ban nhân dân vào bảo hiểm xã hội,

Ở TP. HCM, cứ 6 tháng thì nộp báo cáo tình hình sử dụng lao động cho sở LĐTBXH, báo cáo phải phù hợp với bản đăng ký nhu cầu sử dụng cũng nộp tại sở LĐTBXH luôn,

N

Nguyendophuongnga

Sơ cấp
12/5/14
5
0
0
tp.HCM

Vấn đề đăng ký lao động bạn phải theo dỏi nha, sau khi bạn đã đăng ky lao động lần đầu xong, nếu tháng nào có biến động (tăng, giảm) lao động thì bạn phải làm theo mẫu khai trình tăng, bc giảm lao động mỗi thứ 4 bản gửi lên phòng lao động.
Còn về công đoàn ý bạn nói muốn thành lập công đoàn cơ sở phải ko ?, bạn lên phòng lao động quận nơi đây sẽ cung cấp bộ hồ sơ đăng ký thành lập công đoàn để về bạn làm, việc vào công đoàn mang tính tự nguyện do đó chỉ những nv nào muốn vào công đoàn thì bạn chỉ đăng ký làm hồ sơ cho nv đó thôi, sẳn mổi nv chuẩn bị 2 tấm hình 3x4 để làm thẻ công đoàn luôn.
vay bay gio neu minh dky lao dong cho nhung nv cu (lam dc hon 12thang ma van chua dky) va nv moi (moi vao lam) cung luc co dc ko?cty minh co bi phat ko?

vay neu bay gio minh dky cho nv cu (da lam dc 12thang) va nv moi (moi vao lam) cung luc thi co dc ko? Cty minh co bi xu phat hanh chinh ko? vd: tren bang ke khai thi de thoi gian nv cu tham gia lao dong vao 01/2013 va nv moi lam tu thang 05/2014 co dc ko?

Sửa lần cuối:
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

vay bay gio neu minh dky lao dong cho nhung nv cu (lam dc hon 12thang ma van chua dky) va nv moi (moi vao lam) cung luc co dc ko?cty minh co bi phat ko?
Phạt thì mình chưa thấy vì bên mình chấp hành đầy đủ, lúc trước có đoàn kiểm tra liên ngành xuống DN kiểm tra tình hình chấp hành luật lao động và BHXH , nếu bên bạn chưa đăng ký lao động lần nào thì bây giờ làm hết lần một đi, họ ko phạt đâu, mai mốt họ xuống kiểm tra DN đó

N

Nguyendophuongnga

Sơ cấp
12/5/14
5
0
0
tp.HCM

Phạt thì mình chưa thấy vì bên mình chấp hành đầy đủ, lúc trước có đoàn kiểm tra liên ngành xuống DN kiểm tra tình hình chấp hành luật lao động và BHXH , nếu bên bạn chưa đăng ký lao động lần nào thì bây giờ làm hết lần một đi, họ ko phạt đâu, mai mốt họ xuống kiểm tra DN đó

vao thang 12/2012 minh co dky 1 lan roi nhung tu do den nay minh ko dky nua.nen minh ko ro bay h minh dky cho nhung nv cu (chua dky) va nv moi thi co dc ko?va tren bang khai trinh ghi ngay ky hd la ngay 02/01/2013 (vi da lam dc 12thang) va nv moi tu 02/01/2014 thi co dc ko ban?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

vao thang 12/2012 minh co dky 1 lan roi nhung tu do den nay minh ko dky nua.nen minh ko ro bay h minh dky cho nhung nv cu (chua dky) va nv moi thi co dc ko?va tren bang khai trinh ghi ngay ky hd la ngay 02/01/2013 (vi da lam dc 12thang) va nv moi tu 02/01/2014 thi co dc ko ban?
Vì bạn đã đăng ký lần đầu rồi thì lần này bạn chỉ đăng ký tăng (giảm) nhân viên thôi, về ngày HĐLĐ thực tế thế nào bạn ghi như vậy, họ ko thắc mắc đâu, có gì mình nói đăng ký trể thôi.
Bạn ở tp hcm thì Báo cáo giảm lao động (Biểu số 2), còn tăng lao động thì sd Báo cáo khai trình tình hình sử dụng lao động (Biểu số 1)

Sửa lần cuối:
N

Nguyendophuongnga

Sơ cấp
12/5/14
5
0
0
tp.HCM

Vì bạn đã đăng ký lần đầu rồi thì lần này bạn chỉ đăng ký tăng (giảm) nhân viên thôi, về ngày HĐLĐ thực tế thế nào bạn ghi như vậy, họ ko thắc mắc đâu, có gì mình nói đăng ký trể thôi.
Bạn ở tp hcm thì Báo cáo giảm lao động (Biểu số 2), còn tăng lao động thì sd Báo cáo khai trình tình hình sử dụng lao động (Biểu số 1)

vay bay h minh cty minh dky dot truoc den dot nay da hon 10 ng thi co dky cong doan ko ban?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

vay bay h minh cty minh dky dot truoc den dot nay da hon 10 ng thi co dky cong doan ko
ban?
Cách đây 3 năm khi mình làm thủ tục đăng ký thang lương bảng lương (20ng) cho nv cty, thì phòng lao động quận bắt buộc phải thành lập công đoàn trước sau đó mới ký duyệt thang lương cho bên mình, còn bây giờ dể hơn chỉ cần gửi thông báo thang lương cho phòng lao động, ko biết họ còn bắt buộc phải thành lập công đoàn hay ko?, công đoàn có ý nghĩa đv DNNN nhìu hơn là DNTN vì công đoàn bên đó còn bảo vệ quyền lợi cho ng lao động còn trong DNTN thì chỉ cho có, cái này tùy bạn quyềt định thôi nhưng hiện nay dù DN ko thành lập tổ chức công đoàn cơ sở nhưng vẫn phải nộp kinh phí công đoàn cho phòng lao động theo luật.

N

nguyenthihuyentrang2690

Guest
10/8/14
83
7
8
33
dan phuong, ha noi

@quynhhuong0291: bạn cho minh hỏi với?
1. khi nào phải đăng ký số lao động vs phòng lao động? áp dụng từ thời gian nào đến năm nào?
2. cty mình có thuê nhân viên thời vụ, nhân viên thử việc thì có phải khai báo ko?
3. nhìn lại sở sách các t thấy kt trước ko đk số ld thì jo giải quyết ntn hả b?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

@quynhhuong0291: bạn cho minh hỏi với?
1. khi nào phải đăng ký số lao động vs phòng lao động? áp dụng từ thời gian nào đến năm nào?
2. cty mình có thuê nhân viên thời vụ, nhân viên thử việc thì có phải khai báo ko?
3. nhìn lại sở sách các t thấy kt trước ko đk số ld thì jo giải quyết ntn hả b?
1.Về nguyên tắc khi DN có sd lao động thì theo luật lao động bắt buộc DN phải đăng ký lao động với phòng lao động địa phương, nếu ko thực hiện thì cơ quan chức năng khi kiểm tra sẽ xử phạt lỗi ko chấp hành luật lao động.
2. Nhân viên thử việc, nhân viên thời vụ chưa phải là nhân viên chính thức của cty nên ko cần phải đăng ký lao động.
3. Bây giớ bạn đăng ký cho số lao động hiện tại đi , nếu p lao động có hỏi sao đăng ký trể thì bạn cứ nói kt trước làm thế em cũng ko rò, hõ ko xử phạt đâu,
Ko biết bên bạn từ trước giờ có đăng ký thang, bảng lương chưa?, nếu chưa thì kết hợp làm luôn, cũng mua bộ hồ sơ đăng ký thang lương và bảng khai trình lao động trên p lao động địa phương

Những điều cần thiết cho bạn
http://www.webketoan.vn/forum/threads/2219561-Cac-luat-nghi-dinh-thong-tu-dang-ap-dung-cho-nam-2014

N

nguyenthihuyentrang2690

Guest
10/8/14
83
7
8
33
dan phuong, ha noi

@quynhhuong0291: thế còn nhân viên ký hdld có thời hạn cũng phải dk hả bạn? vs lại dk bảng lương nưa hả? chết rồi t ko biết làm( vì dân ngoại đạo). hôm trước đọc ở đâu thấy bảo năm nay jo ko phải dk nữa hay sao ý? đúng ko hả bạn. mà thuế nó có hỏi các đk số ld, thang bảng lương ko nhỉ( xin lỗi câu hỏi hơi ngu)

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

@quynhhuong0291: thế còn nhân viên ký hdld có thời hạn cũng phải dk hả bạn? vs lại dk bảng lương nưa hả? chết rồi t ko biết làm( vì dân ngoại đạo). hôm trước đọc ở đâu thấy bảo năm nay jo ko phải dk nữa hay sao ý? đúng ko hả bạn. mà thuế nó có hỏi các đk số ld, thang bảng lương ko nhỉ( xin lỗi câu hỏi hơi ngu)
Dĩ nhiên rồi tất cả lao động có ký HĐLĐ (có thời hạn, ko xác định thời hạn) đều phải đăng ký lao động với p lao động địa phương
bây giờ mình nói nhiều quá bạn càng rối lên, cứ việc làm theo chỉ dẫn của mình là được
Lên p lao động quận mua một bộ hồ sơ thang bảng lương và mẫu khai trình lao động, về đọc sơ qua chổ nào ko biết lên đó nhờ họ hướng dẫn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA