Hỗ trợ cho người mới nhận việc kế toán HCSN

• Thread starter dongtd24
  • Ngày gửi
tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Ðề: Hỗ trợ cho người mới nhận việc kế toán HCSN

Sao bạn ko thanh toán lương qua tk thẻ cho tiện, đỡ phải rút tiền mặt
Trước tiên phải hạch toán chi phí:
N66121/C334: tổng số tiền phải thanh toán (chưa trừ BH) (chênh ra 1 số bằng tiền bh phần người lđ nộp)
Khi rút TM: N1111/C46121: như bạn đã hạch toán là ok
Khi chi lương: N334/C1111: ok

Liên quan đến BH:
BH phần cơ quan trả: N66121/C332
BH phần khấu trừ vào lương (người lđ nộp): N334/C332
chuyển tiền BH: N332/C46121

Khóa học Quản trị dòng tiền
carot1986

carot1986

Trung cấp
24/11/08
64
1
6
45
HG

Mình làm lại như vậy:
Hạch toán chi phí
N661211 127.202.700 ( trong đó lương thực nhận là: 120.000.000, BHXH, YT là: 7.202.700)
C3341 127.202.700
Chi lương cho CBCNV
N3341 120.000.000
C1111 120.000.000
Chi nộp BHXH, YT lên cấp trên
N3341 7.202.700
C1111 7.202.700
Đơn vị mình chi tiền lương bằng tiền mặt, nộp BHXH bằng tiền mặt. mình kô phải làm bẳng lương, mỗi tháng mình lấy bẳng lương về rồi ra kho bạc rút lương và chi. Ko biết làm như vậy có tắt quá kô. Bạn trí trung giúp mình với nhé, thanks

Hạch toán chi phí
N661211 127.202.700
C3341 127.202.700
Và hạch toán BH người lđ nộp

BH phần khấu trừ vào lương (người lđ nộp): N334/C332
Có thể hiện được trong phần mềm kế toán kô nhỉ, mình thấy chỉ có PC, PT và CK thôi

Sửa lần cuối:
tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi

Mình thắc mắc chút:
- Đơn vị bạn là cơ quan hành chính sao KB vẫn cho chi lương qua tiền mặt nhỉ
- Sao lại nộp BH lên cấp trên, nộp cq bảo hiểm chứ, bạn có ghi nhầm ko?
- Phần bảo hiểm do đơn vị nộp (không phải phần khấu trừ vào lương của người lao động) bạn hạch toán ntn?
Tóm lại:
- Bạn nên hạch toán phần bảo hiểm phải nộp qua TK 332
- Bạn nên chuyển khoản chứ cứ dùng tiền mặt vừa mất công đi rút lại đi nộp, vừa thêm định khoản lại phải phiếu thu, pchi.

carot1986

carot1986

Trung cấp
24/11/08
64
1
6
45
HG

- Đơn vị bạn là cơ quan hành chính sao KB vẫn cho chi lương qua tiền mặt nhỉ
minh làm trong CA nên hơi khác ngoài một chút
- Phần bảo hiểm do đơn vị nộp (không phải phần khấu trừ vào lương của người lao động) bạn hạch toán ntn?
Mình chỉ nộp phần nlđ phải đóng cho cấp trên thôi, rồi cấp trên tổng hợp nộp cả thể thì phải (chắc vậy)
- Bạn nên hạch toán phần bảo hiểm phải nộp qua TK 332
Đúng rùi phải hach toán cài này: N334/ C332 khi nộp N332/C111. ý là mình đang dùng phần mềm kế toán nên chưa biết cách vào chứng từ ghi đồng thời nên mới hỏi vậy, carot quá đi. cám ơn bạn nhiều lắm

G

GIATHUY

Sơ cấp
18/11/11
35
0
0
41
Châu Đốc

Mình cũng thấy lạ. Bây giờ cơ quan HCSN ít qi rút TM về chi lương lắm.Vả lại có Chỉ thị số 20/2007/CT-TTg của Thủ tướng Chính phủ, đơn vị trả lương qua tài khoản mà.

dongtd24

dongtd24

Trung cấp
20/8/10
75
4
8
Ninh Thuận

Đơn vị mình có chuyển trả tiền lương qua TK, nhưng có 1 số người ko có thẻ nên lại phải làm thêm động tác rút tiền từ Ngân hàng về để trả bằng tiền mặt. Trong trương hợp này thì hạch toán như thế nào đây các bạn? Giúp mình với.

C

cinderella36

Guest
14/5/08
31
2
0
38
Quảng Bình

giờ đã tháng 3 chắc bạn đã có nhiều kinh nghiệm rồi, nhưng bạn nên xem lại hồ sơ chứng từ bàn giao của kế toán cũ và bạn cụ thể bàn giao số dư dự toán chứng từ sổ sách quyết toán của năm 2011 kiểm kê lại tài sản công cụ dụng cụ có như báo cáo quyết toán của năm 2011 hay không? nếu bạn là kế toán trường thì nên học hỏi các kế toán của trường khác cùng huyện thì hay hơn.

A

anlee

Sơ cấp

cho mình hỏi những chứng từ mà trong nưm minh k thanh toán kịp, chuyển sang 2012 thanh toán thì có đưa vào bảng cân đối k? mình mới vào mà cv kt bên mình lại nhìu nên mình theo dõi k kịp, danh sách người ta nộp lắc nhắc nên mình k thanh toán dc. huhu.
Giúp mình với!
Chú ý:
Topic "hổ trợ cho người mới nhận việc kế toán HCSN" nhằm giải đáp thắc mắc các thủ tục hành chính của 1 nhân viên kế toán như: thủ tục đăng ký mở tài khoản, trình tự sổ sách, tổ chức kế toán trong đơn vị sự nghiệp và các thủ tục khác có liên quan ..., vì vậy các bài viết không liên quan đến đề tài này như hỏi nghiệp vụ, định khoản đơn thuần nếu cần thiết sẽ mở 1 topic khác hoặc sẽ xóa - MOD SAA

B

bui minh tuan

Guest
22/11/05
6
0
0
44
105C Ngo 173 Hoang hoa tham-HN

Mong Mod đừng xóa bài em.

Tình hình của em là như thế này, em mới chuyển từ doanh nghiệp sang, đơn vị mới của em mới thành lập là HCSN đơn thuần QLNN, e đã mở được tài khoản ở kho bạc, thanh toán lương bằng TM một lần rồi, cũng rút được tạm ứng tiền chi hoạt động theo chức năng rồi nhưng đến đây là em bí, các bác chỉ giáo giúp em:
1. Các khoản tạm ứng chi cho hoạt động theo chức năng như chi hội đồng, chi văn phòng phẩm, công tác phí em dựa vào đâu để được thanh toán tối đa số tiền theo kế hoạch dự toán được giao.
2, Đơn vị của em có phải làm quy chế chi tiêu nội bộ giống như các anh chị đã hướng dẫn trên diễn đàn không
3. Đối với sổ sách kế toán thì áp dụng theo phương pháp nào là đơn giản vs thuận tiện nhất cho người mới vào nghề như em không

Em cám ơn

H

HaiyenLS

Sơ cấp
10/9/11
13
0
0
Lạng Sơn

em mới nhận bàn giao từ tháng 04/2012 mới làm nên em cũng phải học mò từ đầu.Em đã đăng ký thành viên trên diễn đàn khá lâu nhưng vẫn chưa biết cách gửi bài lên diễn đàn. các anh chi đã làm trước ít nhiều cũng có kinh nghiệm. Giải đáp giúp em việc này với nhé
"1. Đối với những khoản tiền mua hồ sơ quản lý chuyên môn thì khi làm giấy rút với kho bạc thì cho vào mục nội dung kinh tế nào ạ?
2. Với những khoản tạm ứng chi đưa học sinh đi tham quan học tập kinh nghiệm thì cho vào nội dung kinh tế nào và hồ sơ thủ tục rut kho bạc gồm những gì?
(em đã làm thủ tục thanh toán tiền hợp đồng thuê xe và cho vào nội dung kinh tế là 7049 nhưng bị trả lại )
các anh chị giải đáp giúp em nhé! em xin cảm ơn trước nhé!

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường

em mới nhận bàn giao từ tháng 04/2012 mới làm nên em cũng phải học mò từ đầu.Em đã đăng ký thành viên trên diễn đàn khá lâu nhưng vẫn chưa biết cách gửi bài lên diễn đàn. các anh chi đã làm trước ít nhiều cũng có kinh nghiệm. Giải đáp giúp em việc này với nhé
"1. Đối với những khoản tiền mua hồ sơ quản lý chuyên môn thì khi làm giấy rút với kho bạc thì cho vào mục nội dung kinh tế nào ạ?
2. Với những khoản tạm ứng chi đưa học sinh đi tham quan học tập kinh nghiệm thì cho vào nội dung kinh tế nào và hồ sơ thủ tục rut kho bạc gồm những gì?
(em đã làm thủ tục thanh toán tiền hợp đồng thuê xe và cho vào nội dung kinh tế là 7049 nhưng bị trả lại )
1.
1. Ban có thể đưa vào nghiệp vụ chuyên môn 7000,
2. Khoản tạm ứng bạn làm thủ tục thanh toán công tác phí thôi.

B

bui minh tuan

Guest
22/11/05
6
0
0
44
105C Ngo 173 Hoang hoa tham-HN

Các anh chị cho em hỏi một tí: Một văn phòng HCSN mới thành lập được mua những cái gì để thiết lập văn phòng ạ, em liệt kê danh sách các anh chị xem giúp em cái nào không được chi nhé (bên em đã có tiền giao dự toán về tài khoản rồi ạ):
Đồ dùng văn phòng: cốc chén, chổi lau nhà, nước rửa bát, chè, ấm đun nước, nước lavie để uống
Văn phòng phẩm, cái này bên em chưa có quy chế nội bộ nên có được thực chi không, và thực chi là bao nhiêu

Xem giúp em với, thanks các anh chị

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi

Những cái này chi được bạn ơi. Chưa có quy chế chi tiêu nội bộ thì từ từ làm cũng được, phải 1 thời gian hoạt động thực tế xem thế nào mới ra được quy chế chứ, còn cái gì cần chi vẫn phải chi

N

ngocnhung221

Guest
13/9/10
1
0
1
35
tg

1. Bạn đưa vào 7001 (chi nghiệp vụ chuyên môn)
2. Mình cũng đồng ý là có thể đưa vào 6072 (CTP)

1. Bạn đưa vào 7001 (chi nghiệp vụ chuyên môn)
2. Mình cũng đồng ý là có thể đưa vào 6072 (CTP)

Các anh chị cho em hỏi một tí: Một văn phòng HCSN mới thành lập được mua những cái gì để thiết lập văn phòng ạ, em liệt kê danh sách các anh chị xem giúp em cái nào không được chi nhé (bên em đã có tiền giao dự toán về tài khoản rồi ạ):
Đồ dùng văn phòng: cốc chén, chổi lau nhà, nước rửa bát, chè, ấm đun nước, nước lavie để uống
Văn phòng phẩm, cái này bên em chưa có quy chế nội bộ nên có được thực chi không, và thực chi là bao nhiêu

Xem giúp em với, thanks các anh chị

Chỉ cần có đủ tiền trong KB thì cứ việc rút về mua , mua xong ra phiếu chi đầy đủ để thanh toán với KB là được!

Sửa lần cuối:
P

pearEBA

Sơ cấp
14/6/12
5
0
1
da lat

Các anh chị em chỉ em cách lập dự toán với ah, em cũng mới làm nên không có chút kinh nghiệm nào cả, em cảm ơn cả nhà nhé!

H

hang tron

Sơ cấp
29/5/12
7
1
1
khánh hòa

Nếu như sử dụng vốn sự nghiệp kinh tế 69.000.000 để mua giống mì, hết 49.500.000đ nhưng mình lại hạch toán sai mục lục ngân sách, (đã qua kho bạc)theo dự toán kế toán cũ làm là 989.223 mà hồi bữa mình lại đưa vào chi hoạt động thường xuyên của ủy ban 805.463, giờ minh phải làm sao? nếu giờ mình ra kho bạc xin đổi mục lục ngân sách liệu có được ko? nếu được thì thay đôit như thế nào. mình mới làm mong các bạn giúp đỡ. cảm ơn nhiều. mình đang rất cần mong các bạn giúp đỡ.

carot1986

carot1986

Trung cấp
24/11/08
64
1
6
45
HG

Cái này bạn ra kho bạc hỏi trực tiếp là được mà, trước mình làm sai MLNS họ kiểm tra còn gọi mình ra có một mẫu mang về làm lãnh đạo ký vào nộp là được

H

htn86

Sơ cấp
17/7/09
7
1
1
37
Thái Nguyên

Em chuẩn bị nhận lại công tác kế toán ngân sách của 1 đơn vị hành chính sự nghiệp có thu. Em chưa có kinh nghiệm làm kế toán. Vậy khi nhận việc Em cần làm những gì ạ.
Ví dụ như nhận bàn giao như thế nào, các công việc cần làm của kế toán HCSN,... EM cảm ơn.

M

meomay2110

User đã bị cấm truy cập
23/12/11
42
1
0
35
Yên Bái
Quyết toán 6 tháng đầu năm

Mình vừa có thông báo của bên phòng tài chính về việc xét duyệt và thẩm định quyết toán 6 tháng đầu năm 2012, Mới sang làm bên Hành chính sự nghiệp nên mình chưa biết phải chuẩn bị những gì? mong các bạn chỉ giúp.

carot1986

carot1986

Trung cấp
24/11/08
64
1
6
45
HG

Có ai đang sư dụng phần mềm kế toán Das không cho mình hỏi chút

• Like