Hướng dẫn quyết toán TNCN 2011.

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn quyết toán TNCN 2011.

- Bạn phải + ( cộng) giảm trừ bản thân 48tr vào chỉ tiêu 13 ( 48tr+38,4tr = 86,4tr )

Dạ, em hiểu rồi. Cảm ơn anh và anh VTM nhiều nhé! :*

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

haunguyen216

Sơ cấp
16/2/12
16
0
0
Ha Noi
Ðề: Hướng dẫn quyết toán TNCN 2011.

Cái này là thu nhập từ đầu tư vốn mà, làm BK 06 là phải rồi

Đó là 2 chỉ tiêu cùng tên nhung thuộc 2 TH khác nhau mà, hãy nhìn vào nút "cá nhân ủy quyền quyết toán thay" bên bảng kê 05A.

Theo tôi chỉ tính lại thuế TNCN của NNT khi họ có ủy quyền cho cty quyết toán, nếu họ ủy quyền họ sẽ phải khai báo tất cả các khoản thu nhập của họ trong năm để cty làm quyết toán, như vậy thì ta tính bt theo CV230. Nếu vậy số thuế nộp thừa thì xin hoàn hoặc là xin bù sang năm sau.

Sửa lần cuối:
N

nguyentongtram

Guest

Chị Xuantham ơi cho e hỏi là công ty em có nhân viên mới đi làm được hai tháng, tổng thu nhập ở hai nơi (có ký hợp đồng) là 9tr thì có được miễn thuế không ah. Ngoài ra công ty e thành lập từ tháng 11/2011. giờ em chỉ quyết toán thuế TNCN 2 tháng cho nhân viên, có 1 ng thu nhập 8tr/1th, có thuộc diện miễn thuế k ah, vì em không có chứng từ gì về thu nhập của họ ở cty trước đây nên thực hiện miễn giảm 2 tháng có được k ah. Em cảm ơn chị ah.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Anh chị cho em hỏi chỉ tiêu 12( tổng TNCT làm căn cứ tính giảm thuế) trong mẫu 05ABK-TNCN có ý nghĩa j ạ, em điền vào chỉ tiêu đó thì thấy thuế phải nộp tăng lên.

cái này ko điền,
dùng cho cá nhân có Thu nhập trong các khu kinh tế.

C

chicbong

Guest
6/3/07
67
0
0
43
Hà Nội

Mọi người cho hỏi, các khoản tiền thưởng tết tây, tết ta, 30/4,1/5... được chi từ TK 431 thì cũng phải cộng vào tổng thu nhập để tính thuế TNCN là đúng nhỉ?

thanhthao1605

thanhthao1605

Trung cấp
23/12/08
146
0
16
38
Quảng Nam

Anh, chị cho mình hỏi một số điều về thuế TNCN:
Thứ 1: Trong năm mình hach toán lương 11 tháng thì mình giảm trừ cho bản thân 11 là 4tr*11 = 44tr hay vẫn 4tr *12th = 48tr (Do tháng 12/2011 lương chậm nên sang tháng 1 mình mới tính lương và lương tháng 12/2010 mình đã tính trong năm 2010)
Thứ 2: 3 tháng đầu năm Ông NVA đã làm việc cty M, 9 tháng sau ông NVA chuyển sang làm việc tại công ty mình. Vậy khi mình quyết toán thuế TNCN ông NVA thì cần có chứng từ gì bên công ty M không? và 9 tháng làm việc tại công ty mình ông A giảm trừ bản thân là bao nhiêu?

B

blacksea

Cao cấp
25/8/08
234
0
16
Ha noi

Ông NVA phải tự quyết toán, nếu muốn Cty bạn quyết toán hộ thì phải có giấy uỷ quyền và lấy giấy xác nhận của Cty ông ấy làm 3 tháng đầu năm đã nhận bao nhiêu tiền đã khấu trừ thuế chưa, khấu trừ bao nhiêu.

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

Cho em hỏi: Em nộp hồ sơ đăng kí MST mới vào tháng 11/2011. Và bên đơn vị Thuế trả kết quả cấp MST cho cá nhân vào tháng 2/2012. Vậy khi quyết toán thuế 2011, em có phải quyết toán cho những MST này?

Nếu chưa cấp kịp mã số TNCN thì bạn điền số chứng minh nhân dân ở cột bên cạnh

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Năm 2010 cty mẹ bên USA dự tính chuyển $10k về cty ở VN để thưởng cho NV ($1k/ người).
nhưng vì muốn "né" thuế TNCN khi cty VN chi thưởng nên cty USA đã chuyển thẳng vào tkhoản cá nhân $1k/ người.
Đang snghĩ ko biết cquan thuế ở VN khi nào mới soi tới những thu nhập usd kiểu này của người dân nhỉ?

T

thanhthuy6881

Trung cấp
27/4/08
90
0
6
Ha Noi

Các anh các chị ơi cho em hỏi 1 chút.
- Cơ quan em có trả lương khoán theo quý cho người lao động, lương khoán quý 4/2011 cơ quan chưa trả nen hạch toán treo vào tài khoản 3311, sang đến năm 2012 tháng 3 mới trả lương, lúc đó hạch toán là nợ TK 3311 có TK 1111. Khi báo cáo thống kê thu nhập 2011 thì em có kê khoản tiền này vào ( vì theo TK 3341). Vậy khi làm quyết toán thuế TNCN 2011 có tính khoản tiền lương quý 4 này vào không ạ?
- Cơ quan em có thuê rất nhiều lao động thuê ngoài (tiền công) khoảng 200 người và có ký hợp đồng lao động thời vụ 3 tháng với họ, trong năm ký làm 2-3 lần cho 1 người LĐ thuê ngoài. Vì đặc thù là địa chất, nên phải thuê nhân công địa phương, nên không thể làm mã số thuế cho họ hết được. Hầu hết 200 người này họ không có mã số thuế, chỉ có 1 vài người có mã số thuế. Tổng thu nhập cả năm của 1 người không quá 48 triệu. Vậy khi quyết toán thuế TNCN, có phải trừ 20% của họ ngay trên tổng thu nhập hay không? Hay là bảo họ làm bản cam kết theo mẫu đã quy định, có chứng minh thư công chứng, cam kết chỉ có thu nhập tại cơ quan này thôi và mức thu nhập không quá 48 triệu/năm.
Và kê khai những LĐ này vào bảng 05AKK hay bảng 05BKK? Em đang phân vân quá, vì nếu kê vào 05A thì họ lại không có mã số thuế thì không kê được, nếu kê vào 05B thì có bị trừ 20% không? ( mặc dù họ có làm bản cam kết, có ký HĐLĐ 3 tháng)
Mong các anh chị hướng dẫn giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều nhiều. :)

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt

Các anh các chị ơi cho em hỏi 1 chút.
- Cơ quan em có trả lương khoán theo quý cho người lao động, lương khoán quý 4/2011 cơ quan chưa trả nen hạch toán treo vào tài khoản 3311, sang đến năm 2012 tháng 3 mới trả lương, lúc đó hạch toán là nợ TK 3311 có TK 1111. Khi báo cáo thống kê thu nhập 2011 thì em có kê khoản tiền này vào ( vì theo TK 3341). Vậy khi làm quyết toán thuế TNCN 2011 có tính khoản tiền lương quý 4 này vào không ạ?
- Cơ quan em có thuê rất nhiều lao động thuê ngoài (tiền công) khoảng 200 người và có ký hợp đồng lao động thời vụ 3 tháng với họ, trong năm ký làm 2-3 lần cho 1 người LĐ thuê ngoài. Vì đặc thù là địa chất, nên phải thuê nhân công địa phương, nên không thể làm mã số thuế cho họ hết được. Hầu hết 200 người này họ không có mã số thuế, chỉ có 1 vài người có mã số thuế. Tổng thu nhập cả năm của 1 người không quá 48 triệu. Vậy khi quyết toán thuế TNCN, có phải trừ 20% của họ ngay trên tổng thu nhập hay không? Hay là bảo họ làm bản cam kết theo mẫu đã quy định, có chứng minh thư công chứng, cam kết chỉ có thu nhập tại cơ quan này thôi và mức thu nhập không quá 48 triệu/năm.
Và kê khai những LĐ này vào bảng 05AKK hay bảng 05BKK? Em đang phân vân quá, vì nếu kê vào 05A thì họ lại không có mã số thuế thì không kê được, nếu kê vào 05B thì có bị trừ 20% không? ( mặc dù họ có làm bản cam kết, có ký HĐLĐ 3 tháng)
Mong các anh chị hướng dẫn giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều nhiều. :)

- "2.2. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế: Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế." như vậy lương quý 4/2011 nhưng thực tế chi trả vào quý I năm 2012 thì tính vào thu nhập của cá nhân năm 2012 (giữa số liệu kế toán và thuế còn có nhiều khoản thu, chi không đồng nhất trong 1 niên độ kế toán và tính thuế là bình thường).
- Kê khai ở 05BKK (hợp đồng dưới 3 tháng trong năm thì mới kê khai ở 05BKK), nếu không có mã số thuế thì phải có số chứng minh nhân dân và không quyết toán thay (vì theo Luật thuế TNCN thì cá nhân phải có mã số thuế mới được quyết toán thuế, hơn nữa các cá nhân này có thu nhập cả năm dưới 48 triệu thì đâu cần quyết toán), và cũng không khấu trừ thuế vì đã có bản cam kết; còn nếu không có mã số thuế mà cũng không có số chứng minh nhân dân thì bó tay, nhưng cần phải xem lại vì không có chứng minh nhân dân thì các cá nhân này đăng ký cư trú, tạm trú thế nào? coi chừng thuê tội phạm vào làm việc thì nguy to đó...

Q

quynhlamhuong

Sơ cấp
10/8/11
6
0
0
34
thành phố vinh

Cho em hỏi chị XuanTham là: Báo cáo tài chính cuối năm Khi em tập hợp ở Sổ quỹ tiền mặt các HĐGTGT đầu vào được tập hợp cả phần thuế nữa hay chỉ có chắc giá trị hàng hoá thôi ah? Công ty em bên Xây dựng khi mua hàng háo để phục vụ cho xây dựng thì hạch toán như thế nào và hàng hoá bán thì hạch toán như thế nào? Em đang làm báo cáo TC mà khó hiểu quá. XIn mọi người giúp đỡ ah

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Năm 2010 cty mẹ bên USA dự tính chuyển $10k về cty ở VN để thưởng cho NV ($1k/ người).
nhưng vì muốn "né" thuế TNCN khi cty VN chi thưởng nên cty USA đã chuyển thẳng vào tkhoản cá nhân $1k/ người.
Đang snghĩ ko biết cquan thuế ở VN khi nào mới soi tới những thu nhập usd kiểu này của người dân nhỉ?
Còn lâu lắm VN mới hoàn thiện được hệ thống kiểm soát các luồng tiền ra vào trong tài khoản cá nhân để "soi" các khoản nào là phải chịu thuế TNCN, mà khi "soi" vào những nơi "nhạy cảm" như vậy sẽ ảnh hưởng các vấn đề khác về pháp lý ...
http://www.webketoan.vn/forum/threa...tra-luong-qua-ngan-hang?p=1005787#post1005787

A

antmeo

Guest
29/12/10
2
0
0
Hà Nội

Mình dùng phần mềm HTKK 3.1.0, có anh chị (em) nào gặp phải lỗi sau ko ạ?
Trước khi tải bảng kê 05AKK-TNCN lên phần mềm, mình điền đầy đủ các cột : 6, 7, 8, 10, 11, 13, 15, 17. Mình bỏ qua cột 09 (số CMTND) , cột 12.
Vậy mà mình tải xong, phần mềm vẫn hiện lên dữ liệu trắng cột 16 của mình,thành ra các cột còn lại (18,19,20, 21) sẽ sai.
Đáng lẽ, theo bình thường thì phần mềm sẽ tự động tính các cột còn lại, kể cả cột 16 là cột THu nhập tính thuế.
Mình đã xóa phần mềm này đi, cài lại phần mềm 3.1.0 khác mà ko khắc phục đc. Có ai mắc lỗi này ko vậy?
Xin cảm ơn mọi người!!

B

blacksea

Cao cấp
25/8/08
234
0
16
Ha noi

Bác có tích vào cột 10 không, nếu tích vào đó HTKK mới tính cho bác, nếu không có MST mà tích vào đó thì sẽ bị lỗi

A

antmeo

Guest
29/12/10
2
0
0
Hà Nội

Bác có tích vào cột 10 không, nếu tích vào đó HTKK mới tính cho bác, nếu không có MST mà tích vào đó thì sẽ bị lỗi

Mình có mà vì 100% ủy quyền quyết toán thuế. Hay ý bạn là phải tích bằng tay từng dòng trong phần mềm? Ở cột 10 bảng excel 05AKK mình đánh dấu x đấy.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Mình dùng phần mềm HTKK 3.1.0, có anh chị (em) nào gặp phải lỗi sau ko ạ?
...............

Mình có mà vì 100% ủy quyền quyết toán thuế. Hay ý bạn là phải tích bằng tay từng dòng trong phần mềm? Ở cột 10 bảng excel 05AKK mình đánh dấu x đấy.

Bạn cài lại bản HTKK 3.1.1 đi, khi đưa dữ liệu từ file excel vào tôi không bị lỗi này.

D

dieu

Guest
19/11/04
56
0
6
govap

Nếu mình nộp QTT TNCN qua mạng thì bảng kê giờ tăng ca, khoàn lương tăng ca được nhận của người lao động thì gởi như thế nào? Anh chị nào biết xin giúp đỡ với!

T

thanhthuy6881

Trung cấp
27/4/08
90
0
6
Ha Noi

Còn mấy hôm nữa là hết hạn rồi mà mình vẫn chưa kê được số CNHĐ mấy trăm người vào bảng kê nào cả, các bạn giúp mình với.
Mình vẫn phân vân quá không biết nên kê những người không có mã số thuế nhưng đã ký HĐ 3 tháng ( ký làm 2 lần trong năm 2011, tức là tổng số tháng họ làm việc sẽ là 5 tháng) vào bảng 05A hay 05B nữa. Hỏi cơ quan thuế thì nơi họ bảo là cứ kê vào 05A để tính theo biểu lũy tiến ( dù có MST hay không có MST cũng được), còn có người khác thì lại bảo là phải kê 05B để trừ 10%. Vậy em phải kê vào bảng nào đây các chị ơi?? Nếu ke vào 05A thì không ai phải nộp thuế cả. Em phân vân vì họ không fải là CBCVN ký 1 năm có bảo hiểm, mà chỉ là LĐHĐ thôi, nếu mình không thu 10% mà tính sang 05A để tính lũy tiến thì có được không ạ?? Sau này có bị phạt là truy thu thuế không ạ?
Khi nộp QTT thì ngoài bảng kê 05KK còn phải kê vào phụ lục miễn giảm thuế số 25/MGT nữa đúng không ạ? Nhưng mình chưa hiểu cách tính toán để vào được cái phụ lục này như thế nào ? Các bạn chỉ giúp mình với.
À mà mình vào hết số liệu ở bảng 05AKK rồi, phần mềm tính ra số thuế phải nộp khá đúng so với bảng excel mà mình đã tính ở ngoài rồi, nhưng lại có 2-3 trường hợp phần mềm tính sai ( mình đã kiểm tra đi kiểm tra lại ở bảng excel rồi), vậy mình có được đánh tay trực tiếp sửa vào phầm mềm không ạ?

B

blacksea

Cao cấp
25/8/08
234
0
16
Ha noi

Bạn nên kê vào 05ABK vì phụ lục 05BBK dành cho những CN có hợp đồng lao động dưới 3 tháng cơ mà
Nếu không phát sinh nộp thuế không cần miễn giảm thì không cần khai phụ lục 25MGT