Giấu công thức đã lập trong Excel

• Thread starter NguTDung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

NguTDung

Guest
11/4/06
62
0
0
HaNoi
Không biết đặt tiêu đề là gì , mong Mod thông cảm

Tôi muốn chuyển file Excel cho người khác nhưng không muốn họ sử dụng được các link, hay công thức đã lập. Có cách nào đơn giản làm việc này. Các bạn có kinh nghiệm gì chuyện này không

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
bạn sử dụng chứng năng lock trong excel ấy ! fomat/cell/hidden protect sheet .

N

NguTDung

Guest
11/4/06
62
0
0
HaNoi
Tôi đã nói rồi, không rõ phải làm thế nào. Tôi làm 1 số bảng tính bằng Excel đã in kết quả và gửi cho người ta, tự nhiên họ bảo gửi cả file nữa. Nghĩ tiếc công mình lập ra nên trước khi gửi nghĩ rằng phải cắt bỏ 1 số tham số để họ không dùng được (nhưng vẫn đảm bảo cho họ có thể kiểm tra xem mình nhân chia có đúng không .v.v...) để sau họ còn thuê mình làm tiếp chớ:wall:

banglangtim

banglangtim

Guest
4/4/06
7
0
1
Hanoi
Cái này hay đấy, đồng chí nào biết chỉ dùm với nào?

A

AFC

Guest
18/3/06
135
1
0
HCM
Nếu muốn chuyển các link thì bạn có vào Edit - Links- Breaks link thì các link sẽ được chuyển đổi thành giá trị.

banglangtim

banglangtim

Guest
4/4/06
7
0
1
Hanoi
AFC có thể cụ thể được không? mình không hiểu?

N

ntan50

Trung cấp
25/5/06
68
0
6
Hà Nội
Tôi có một cách mà chẳng thằng nào sửa xóa được :)
Đó là vào Tools/Protection/Protect sheet và đặt password. Người khác chỉ có thể nhìn thấy dữ liệu và copy thôi chứ không sửa được và cả công thức.
Chỉ bẻ khóa password mới đọc được.

W

windfallvn

Guest
13/3/06
9
0
0
HCMC
NguTDung nói:
Tôi đã nói rồi, không rõ phải làm thế nào. Tôi làm 1 số bảng tính bằng Excel đã in kết quả và gửi cho người ta, tự nhiên họ bảo gửi cả file nữa. Nghĩ tiếc công mình lập ra nên trước khi gửi nghĩ rằng phải cắt bỏ 1 số tham số để họ không dùng được (nhưng vẫn đảm bảo cho họ có thể kiểm tra xem mình nhân chia có đúng không .v.v...) để sau họ còn thuê mình làm tiếp chớ:wall:

Vụ này hay đấy, tôi cũng từng nghĩ ra nhiều cách nhưng vẫn chưa được. Ví dụ lập một phương án đầu tư, quá trình tính toán về đầu tư tài chính rất phức tạp. khi chuyển file cho họ thì họ biết cách tính hết, sau đó họ không gọi mình lập nữa. mất việc đấy. bác nào có cách hay chỉ cho nhé.:wall:

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
các đồng chí cho mình hỏi tiếp nha,
Nếu làm như nt50 thì cả sheet đó mình chỉ ngồi ngắn thôi chứ không sờ mó được gì, tức là không gõ được cái chữ hay con số nào lên sheet đó, ý mình muốn hỏi các đồng chí là có cách nào làm được như vầy không:
VD: cột C = cột A + cột B, Lúc này mình sẽ làm gì để che công thức ở cột C đi không cho người khác nhìn thấy nhưng mình vẫn có thể thay đổi dữ liệu ở cột A và B được?
Thanks

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Ví dụ lập một phương án tính toán về đầu tư tài chính rất phức tạp. khi chuyển file cho họ thì họ biết cách tính hết, :
Bôi chọn ô hay dãy ô muốn dấu & fải chuột vô nó sau đó chọn Format Cells => Protection sẽ hiện 1 câu thần chú:
Locking cells or hiding formulas has no effect unless the worksheet is protect. To protect the worksheet. . .
Bạn hãy theo nó mà thực hiện tiếp;
Tuy nhiên nhiều người nói bẽ khoá là tài của mấy Vietnamizm IT (vì khoái xài của chùa) nên bạn tìm cách khác hơn nữa nha!
Thực tế Excel chỗ này là thông manh: Nó dọn cỗ sẵn như khó xực lắm ru!
Mà phải thực hiện như trong E.E. NoteBook của B. SA_DQ mới xong (phần AC ấy!)
Có cách nào làm được như vầy không:
VD: cột C = cột A + cột B, Lúc này mình sẽ làm gì để che công thức ở cột C đi không cho người khác nhìn thấy nhưng mình vẫn có thể thay đổi dữ liệu ở cột A và B được?
Bạn nên thử cái việc này để thấy Excel là OK:
Giả dụ trong Sheet của bạn có nhiều CT ở nhiều vùng; /(/hưng khi ta chọn 1 cột nào đó song dùng lệnh Goto đến vùng công thức thì Excel chỉ đến các ô có công thức trong cột đó mà thôi!
Đây cũng là cách ta tạo nhiều PassWords trong 1 sheet tại nhiều vùng # nhau!

Sửa lần cuối:
T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Bạn nên thử cái việc này để thấy Excel là OK:
Giả dụ trong Sheet của bạn có nhiều CT ở nhiều vùng; /(/hưng khi ta chọn 1 cột nào đó song dùng lệnh Goto đến vùng công thức thì Excel chỉ đến các ô có công thức trong cột đó mà thôi!
Đây cũng là cách ta tạo nhiều PassWords trong 1 sheet tại nhiều vùng # nhau

>>>Là sao không hiểu????
Rõ hơn một tý được không pác.
Thanks

N

NguTDung

Guest
11/4/06
62
0
0
HaNoi
ntan50 nói:
Tôi có một cách mà chẳng thằng nào sửa xóa được :)
Đó là vào Tools/Protection/Protect sheet và đặt password. Người khác chỉ có thể nhìn thấy dữ liệu và copy thôi chứ không sửa được và cả công thức.
Chỉ bẻ khóa password mới đọc được.
Khả năng bảo vệ các sheet của Excel bằng password yếu lắm, kể cả bạn đặt password dài đến 10 ký tự ! Hình như cái này đã trao đổi ở đâu rồi thì phải.

Có 2 tình huống ở đây và vấn đề làm thế nào càng đơn giản mà hiệu quả càng tốt:

1. Chỉ đơn giản là chuyển sang dạng số tất cả các dữ liệu.

2. Vẫn phải để lại 1 số liên kết để "họ" còn kiểm tra được, chứ nếu không họ cần file excel của bạn làm gì. Vấn để ở đây là phải bỏ hoặc ẩn đi các công thức, liên kết nào ? Công thức nào, liên kết nào nên bỏ, cái nào nên ẩn ?!

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
ToDucThanh nói:
Đây cũng là cách ta tạo nhiều PassWords trong 1 sheet tại nhiều vùng # nhau
>>>Là sao không hiểu???? Rõ hơn một tý được không pác.Thanks
VD Tại cột A, từ A2 trở đi, bạn tạo dãy tăng dần từ 2 -9
Tại cột B (Cũng từ B2) bạn nhập số giảm dần từ 31
Tại cột C bắt đầu từ C2 ta lập công thức = 2 * A2 + B2 / 5 & chép đến hết C9
Tại cột F, từ F2 ta nhập 9 họ thường gặp & cột E từ E2 nhập 9 tên hay nhất thưòng có;
Tại D, bắt đầu từ D2 nhập = TEXT(A2) & " " & F2 & " " & E2 & chép đến cuối (D9)
Dùng lệnh Goto:
Chọn ô 00; (có nghĩa là toàn bảng tính) Vô menu Edit -> GoTo ; Tiếp theo chọn nút Special; Trong ngăn Select sẽ chọn Formulas; Lúc này không chỉ 1 mà là BỐN tuỳ chọn xuất hiện;
Lần đầu bạn chọn tuỳ chọn TEXT & sau đó sẽ là Numeber & nghiền ngẫm kết quả sau hai lần chọn xem ~ công thức nào được kích hoạt!
Nếu còn thắc mắc nữa thì: vĩnh biệt!

Sửa lần cuối:
H

hungbatistuta

Guest
13/3/06
1
0
0
42
Ha Noi
May cai nay ngo nha ! dung la san pham cua dan Ke Toan ! hi hi ! Cung hay ra phet !

Xin chao moi nguoi ! Minh tham gia de hoc hoi ! Rat vui khi tham gia forum ne !

Minh la dan Cong nghe thong tin va dang hoc Ke Toan.Rat vui duoc lam quen voi cac ban !

Mình xin đề nghị 1 giải pháp cho Câu hỏi của bạn NguTDung: bạn hãy convert file Excel của bạn sang định dạng pdf và gửi cho người yêu cầu.Tạm thời thế đã !

-------------------------------------------------
Bình_OverAC: Bạn cần chú ý:
- Bạn spam quá nhiều. Tạm thời tôi ghép 4 bài của bạn lại thành 1 (4 đoạn trên đã được bạn viết ở 4 bài, thông tin chẳng có gì)
- Bạn Viết bài không dấu, tôi có thể delete mà không cần báo trước

N

ntan50

Trung cấp
25/5/06
68
0
6
Hà Nội
Đúng là vấn đề của NguTDung khá là tinh tế đấy. Nhưng như thế thì file excel của bạn cũng bị người ta dùng được mà thôi mặc dù họ không biết công thức bạn giấu ở đâu.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
HongViet nói:
VD Tại cột A, từ A2 trở đi, bạn tạo dãy tăng dần từ 2 -9
Tại cột B (Cũng từ B2) bạn nhập số giảm dần từ 31
Tại cột C bắt đầu từ C2 ta lập công thức = 2 * A2 + B2 / 5 & chép đến hết C9
Tại cột F, từ F2 ta nhập 9 họ thường gặp & cột E từ E2 nhập 9 tên hay nhất thưòng có;
Tại D, bắt đầu từ D2 nhập = TEXT(A2) & " " & F2 & " " & E2 & chép đến cuối (D9)
Dùng lệnh Goto:
Chọn ô 00; (có nghĩa là toàn bảng tính) Vô menu Edit -> GoTo ; Tiếp theo chọn nút Special; Trong ngăn Select sẽ chọn Formulas; Lúc này không chỉ 1 mà là BỐN tuỳ chọn xuất hiện;
Lần đầu bạn chọn tuỳ chọn TEXT & sau đó sẽ là Numeber & nghiền ngẫm kết quả sau hai lần chọn xem ~ công thức nào được kích hoạt!
Nếu còn thắc mắc nữa thì: vĩnh biệt!

Mình chưa hiểu gì sất.:freddy:
Hồng Việt quay về đi, đừng vĩnh biệt ...............:bigok:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA