Giấu công thức đã lập trong Excel

• Thread starter NguTDung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Hình như cách này Bình _OverAC đã từng trình diễn rồi thì phải :
Copy sang sheet mới, rồi copy đúng vùng cần giấu công thức, dùng lệnh Paste Special và chọn theo yêu cầu, rồi dán đúng vào khoảng vừa chọn thế là bao nhiêu công thức biến thành giá trị hết và muốn mò cũng mất rất nhiều thời gian để tìm hiểu. Thế là yên tâm giấu công thức rồi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Cách Nguyễn Bình nói không phải là giấu công thức mà là chuyển giá trị tính tóan trong ô có công thức thành giá trị, cón cái mà các bạn khác muốn đề cập ở đây là giấu công thức trong Cell. Thật ra, vấn đề này đã đề cập trên diễn đàn nhiều rồi, không phải là mới.
1/ Bạn có thể giấu luôn thanh Formula bằng cách vào Tools/ Options/View, bỏ dấu kiểm ở ô Formula Bar, sau đó, bạn vào Tools/Protection/Protect Sheet và gõ Pssword
2/ Bạn có thể chọn các ô có công thức, vào Format/Cells/Protection, đánh dấu kiểm vào cả 2 ô Locked và Hidden. Vào Tools / Protection/ Protect Sheet như trên
Cách mà bạn HongViet nói thêm ở đây là bạn làm cách nào chọn nhiều vùng có công thức trên cùng một Sheet cùng một lúc để Format / Cell cho đỡ tốn công. Bạn sẽ dùng lệnh Go to.
- Vào menu Edit / Goto, bạn sẽ thấy một Form, nếu bạn có các vùng được đặt tên, thì trong cửa sổ của hộp thọai sẽ hiện tên các vùng, bạn chỉ cần Click chọn vùng nào, nhấn Enter, bạn sẽ được chuyển đến vùng có tên như vậy. Còn nếu Sheet của bạn không có vùng nào được đặt tên, cửa sổ sẽ trống trơn. Bạn chú ý nút Special ở phía dưới, nhấp nút này, bạn sẽ thấy một Form khác hiện ra, bạn Click chọn Formula, OK xong, bạn sẽ thấy tất cả các ô có công thức trên bảng tính được chọn. Và như vậy, bạn chỉ cần tiếp tục vào Menu Format/ Cells như đã nói ở trên

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Em đã làm hết các cách mà Chị Dung hướng dẫn, nhưng vẫn không được Chị Dung ạ.tức là chỉ giấu được công thức, cài pass, nhưng vẫn không thể nào gõ thêm vào sheet đó cái chữ, con số nào nữa, mà khi nào gỡ pass ra thì mình mới gõ được, ý của em muốn là như vầy : VD: cột C = cột A + cột B, Lúc này mình sẽ làm gì để che công thức ở cột C đi không cho người khác nhìn thấy nhưng mình vẫn có thể thay đổi dữ liệu ở cột A và B được? vậy liệu có cách nào làm được không chị, mong chị và các bác có kinh nghiệm chỉ giúp.
Thanks

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Tất cả các Cell ở cột A và B hay nói cách khác là Cell nào bạn muốn cho người dùng thay đổi dữ liệu, bạn hãy chọn, và vào Format/ Cell, bỏ dấu kiểm ở ô Locked ra trước khi cài Password. Còn nếu bạn muốn chọn nhiều Cell hơn, bạn hãy dùng lệnh Goto như đã hướng dẫn ở trên

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
ToDucThanh nói:
Em đã làm hết các cách mà Chị Dung hướng dẫn, nhưng vẫn không được Chị Dung ạ.tức là chỉ giấu được công thức, cài pass, nhưng vẫn không thể nào gõ thêm vào sheet đó cái chữ, con số nào nữa, mà khi nào gỡ pass ra thì mình mới gõ được, ý của em muốn là như vầy : VD: cột C = cột A + cột B, Lúc này mình sẽ làm gì để che công thức ở cột C đi không cho người khác nhìn thấy nhưng mình vẫn có thể thay đổi dữ liệu ở cột A và B được? vậy liệu có cách nào làm được không chị, mong chị và các bác có kinh nghiệm chỉ giúp.
Thanks

Mình hay làm thế này : copy nguyên sheet rồi past sang sheet mới, dùng special past chọn value--> okie.

Giả sử sheet 1 là sheet nguồn (Có công thức). sheet 2 là sheet trắng.
Mình chón nguyên sheet 1 ---> copy. Sang sheet 2 click chuột phải, chọn past spection---> value-----> Okie.

Khi đó tất cả các ô có công thức ở sheet nguốn sang sheet 2 đều không còn. Nhưng nội dung và giá trị 2 sheet như nhau.
chẳng biết có lạx đề không nữa, vì mình không rành vi tính lắm.:freddy: :inlove:

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Bạn Tungson xem lại bài của bạn Nguyễn Bình nhé, nhưng đó không phải ý của người muốn hỏi, vấn đề là trên Sheet đó, vẫn có thể có những ô nhập liệu được, còn những ô nào chứa công thức, công thức sẽ được giấu đi, đồng thời được cài Password để không sửa được.

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Mệt cho anh chàng này quá!

ToDucThanh nói:
: VD: cột C = cột A + cột B

Thế này nha:
1* Mở đồng thời 1 bảng tính excel lên; được chưa, cùng với WEBKETOAN.COM này;
2* Nhập các số liệu theo iêu cầu như đã viết trên tại các cột A,B,E,F; & lập các công thức tại cột C & D; xong chưa?
3* Bấm chọn toàn bộ Sheet; OK?!
4* Vô menu Format - Protection để bỏ chọn toàn bộ các ô (cái này, thằng Excel tài lanh, nhưng khó xài nên bỏ đi!);
5* Chọn chỉ 3 cột CD & E (Chọn thêm E chứ không bảo tui ăn zan);
6* Vô menu goto => . . . ; nhưng chỉ chi phép nó Goto đên ~ công thức TEXT thôi; Xong hỉ?
7* OK xem nó kích hoạt ~ ô nào cái bảng tính đáng iêu của bạn mìng?
7b*Lặp lại bước 6 & 7, nhưng lần này cho nó Goto đến công thức với tuỳ chọn là Nubers
8* Cảm ơn ông Trời, nha! 7 bước đến thiên đàng của bạn đó, Xài đi & vui vẽ!

Sửa lần cuối:
N

ntan50

Trung cấp
25/5/06
68
0
6
Hà Nội
Xin lỗi chứ tôi cũng chẳng hiểu bác HongViet nói cái gì.
Tôi vào menu Format nhưng có thấy Protection nào đâu.
Bác đang dùng bản excel nào đấy?

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Em cám ơn chị Dung nhiều, em làm được rồi, và hiệu quả hơn cách copy thủ công kia.
To Hongviet, hình như cách của bạn có vấn đề, mình không thể làm được.

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Chị Dung cho em hỏi chút.

Em làm theo như chị hướng dẫn. Nhưng nếu em sử dụng Autofilter thì không được là sao? Em cũng muốn giấu công thức, cho phép người làm thay đổi dữ liệu, nhưng lại muốn lọc theo đối tượng. Vậy có cách nào không ạ?

Cám ơn chị!

N

ntan50

Trung cấp
25/5/06
68
0
6
Hà Nội
Tôi đã ngộ ra rồi. Làm theo cách của Bác handung107 là đúng đấy.
Bác HongViet cứ nói lệnh goto em chả hiểu gì cả.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Bạn HongViet nói đúng theo ý của chị đó chứ, không có Menu Format/ Protection, chính xác là Menu Format/ Cells, tìm thẻ Protection, ở đây có 2 ô Locked và Hidden.
Như vậy :
- Nếu bạn bỏ chọn ô Locked, thì khi cài Password, những ô này sẽ cho phép bạn nhập và thay đổi dữ liệu. Những ô nào chọn Locked, sẽ không cho phép bạn sửa đổi gì hết
- Nếu bạn chọn Hidden, những ô này sẽ không thể hiện bất cứ cái gì chứa trong ô lên thanh Formula khi bạn cài Password.
Đến đây, các bạn sẽ hiểu khi nào ta chọn Locked và Hidden, khi nào không

Để chọn nhiều vùng dữ liệu trên cùng một Sheet một cách nhanh chóng, ta sử dụng Menu Edit/Goto

- Đầu tiên, chọn All tòan bộ bảng tính, vào Format / Cells bỏ dấu kiểm ở ô Locked
- Sau đó, vào Menu Edit/ Goto, nhấn Special, chọn Formula, để chọn các ô có công thức, và chọn Locked cùng với Hidden
Và bây giờ, bạn vào Tools/Protection để cài Password

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Em đã làm theo cách của chị Handung. Ngặt một điều, trong một sheet của em có rất nhiều dữ liệu trùng nhau, mà em muốn lọc theo đối tượng nên dùng Autofilter =>> nếu làm như trên thì không thể lọc được. Mà nếu để tất cả dữ liệu hiển thị thì sheet của em vô cùng lớn.

Các anh chị có cách nào giúp em vừa giấu được công thức, vừa thay đổi được dữ liệu, lại vừa lọc theo đối tượng được không?

Cám ơn các anh chị!

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Từ Excel 2002 trở đi, bác B$ cho phép chúng ta làm được những điều bạn Tuấn Giang nói. Bạn vào Tool - Protection - Protect Sheet. Chọn Options (Check box) Allow Use AutoFilter là xong!

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
NguTDung nói:
Khả năng bảo vệ các sheet của Excel bằng password yếu lắm, kể cả bạn đặt password dài đến 10 ký tự ! Hình như cái này đã trao đổi ở đâu rồi thì phải.

Có 2 tình huống ở đây và vấn đề làm thế nào càng đơn giản mà hiệu quả càng tốt:

1. Chỉ đơn giản là chuyển sang dạng số tất cả các dữ liệu.

2. Vẫn phải để lại 1 số liên kết để "họ" còn kiểm tra được, chứ nếu không họ cần file excel của bạn làm gì. Vấn để ở đây là phải bỏ hoặc ẩn đi các công thức, liên kết nào ? Công thức nào, liên kết nào nên bỏ, cái nào nên ẩn ?!
Mình đã đăng bài dùng chế độ lock trong excel nó có thể dáp ứng nhu cầu của bạn ! Vì vấn đề này là bảo mật trong excel rất ít được đăng trên tạp chí và sách giáo khoa, bạn tìm đọc trong help Lock trong excel ! chức năng này cho phép bạn xem sửa ,không cho sửa các vùng của bản tính ! Chúc bạn thành công !

P/S : Bạn không đưa đường dẫn làm sao các bạn khác tìm được bài của bạn để đọc ? Vấn đề này đã được trả lời khá đầy đủ ở các bài trên rồi, bạn ạ.

Sửa lần cuối:
T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Ồ, Em đã làm được rồi, Xin cảm ơn tất cả
Thanh

Sửa lần cuối:
T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
adam_tran nói:
Từ Excel 2002 trở đi, bác B$ cho phép chúng ta làm được những điều bạn Tuấn Giang nói. Bạn vào Tool - Protection - Protect Sheet. Chọn Options (Check box) Allow Use AutoFilter là xong!

Cảm ơn anh Adam, em đã làm được việc cần làm rồi.

:dzo:

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
handung107 nói:
1/ Bạn có thể giấu luôn thanh Formula bằng cách vào Tools/ Options/View, bỏ dấu kiểm ở ô Formula Bar, sau đó, bạn vào Tools/Protection/Protect Sheet và gõ Pssword
Có lần em dấu thanh Formula xong chẳng biết mò đâu cho nó ra cả? :wall: (không biết mà tài lanh!) Vậy phải làm sao để nó xuất hiện ra vậy chị? :help:

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Thì em làm ngược lại, là vào Tools / Option / View, chọn Formula Bar, đánh dấu kiểm vào, em xem có đúng như vậy không ?

S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
569
100
43
66
HCM city
Tôi không muốn họ sử dụng được các link, hay công thức đã lập. Có cách nào đơn giản làm việc này không
Bạn có thể dùng VBA, như sau:
Private Sub Worksheet_SelectionChange(ByVal Target As Range)
Dim kRange As Range
For Each kRange In Target.Cells
If kRange.HasFormula Then
ActiveSheet.Protect (2006ABC)
Else
ActiveSheet.Unprotect (2006ABC)
End If
Next kRange
End Sub

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều