Giấu công thức đã lập trong Excel

• Thread starter NguTDung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

TranTheHung

Guest
20/4/06
22
0
0
Hà nội
Bạn ntan50 nói đó là khóa cả Sheet, khi mở ra nó vẫn hiện công thức như thường...

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hạ Mỗ Hiền

Guest
19/8/06
21
0
0
42
Đan phượng - Hà tây
nhưng máy của mình Link lại ở trạng thái ẩn thì làm sao đây? khắc phục hay chỉ cách cho mình với nhé.

với lại một chút nữa hỏi luôn khong sang mục khác hỏi lại không có ai trả lời. Tại sao khi mình Link một số file đính kèm về máy rồi mở ra thì không thể nào mà đọc đựoc . hộ tí nhe ..........

S

SCM

Guest
12/3/06
35
0
0
Ho Chi Minh
Đừng nên giấu công thức/tạo password. Cỡ nào cũng mở được hết. Nhanh gọn lẹ nữa.

ruadangyeu

ruadangyeu

Guest
30/9/06
143
1
0
Hanoi
my.opera.com
SCM nói:
Đừng nên giấu công thức/tạo password. Cỡ nào cũng mở được hết. Nhanh gọn lẹ nữa.

Không dễ đâu bạn ơi
Nếu người ta đặt mật khẩu dài và chứa số, chữ, ký tự đặc biệt thì chương trình dò mật khẩu của bạn có thể phải mất vài năm để tìm ra nó đấy.

Chỉ dễ khi người dùng đặt mật khẩu quá ngắn và đơn giản

S

SCM

Guest
12/3/06
35
0
0
Ho Chi Minh
Bạn ruadangyeu ơi,
Bạn thử gửi cho mình 1 file mà đã bị khóa sheet đi. Nhớ tạo "mật khẩu dài và chứa số, chữ, ký tự đặc biệt" nha. Hẹn năm sau gặp lại. OK?

ruadangyeu

ruadangyeu

Guest
30/9/06
143
1
0
Hanoi
my.opera.com
Mình sẵn sàng thôi
Mình up lên ngay đây
Nếu bạn tìm ra mật khẩu mình đặt tại project bảo vệ mã mình đã viết trong VBA mình thề từ giờ đến sang năm mình sẽ không vào wkt nữa.

Chúc thành công

Đính kèm

• ruadangyeu.rar
    6.4 KB · Lượt xem: 160
S

SCM

Guest
12/3/06
35
0
0
Ho Chi Minh
ruadangyeu nói:
Mình sẵn sàng thôi
Mình up lên ngay đây
Nếu bạn tìm ra mật khẩu mình đặt tại project bảo vệ mã mình đã viết trong VBA mình thề từ giờ đến sang năm mình sẽ không vào wkt nữa.

Chúc thành công

VBA Password của bạn là "2JTP"
Mình đã nói là đặt password cho hoàng tráng lên. Sao ngắn vậy.
Sau đây là mã VBA của bạn:
=====================
Function mahoa(thongdiep As String, n As Integer) As String
Dim charnum As Integer
Dim thongdiepma As String
Dim lentd As Integer
lentd = Len(thongdiep)
For i = 1 To lentd
charnum = (Asc(Mid$(thongdiep, i, 1)) + n) Mod (256)
thongdiepma = thongdiepma + Chr$(charnum)
Next
mahoa = thongdiepma
End Function
Function dichmahoa(thongdiep As String, n As Integer) As String
Dim charnum As Integer
Dim lentd As Integer
lentd = Len(thongdiep)
For i = 1 To lentd
charnum = (Asc(Mid$(thongdiep, i, 1)) - n) Mod (256)
Next
dichmahoa = thongdiepma
End Function
==========================

Đừng con nít quá.

ruadangyeu

ruadangyeu

Guest
30/9/06
143
1
0
Hanoi
my.opera.com
ha ha ha...
Sao bạn có thể cư sử như một người không trung thực như vậy được nhỉ
file này thì mình đã up lên 1 chủ đề khác 1 lần rồi nhưng lần đó mình không đặt mật khẩu. Đó là ở chủ đề mã hóa dữ liệu nhạy cảm
Còn ở đây mình đã đặt mật khẩu dài tới hơn 20 ký tự có cả chữ số, ký tự đặc biệt rồi.
Bạn thử down về và đánh mật khẩu của mình vào xem có vào được không

S

SCM

Guest
12/3/06
35
0
0
Ho Chi Minh
ruadangyeu nói:
ha ha ha...
file này thì mình đã up lên 1 chủ đề khác 1 lần rồi nhưng lần đó mình không đặt mật khẩu. Đó là ở chủ đề mã hóa dữ liệu nhạy cảm
Còn ở đây mình đã đặt mật khẩu dài tới hơn 20 ký tự có cả chữ số, ký tự đặc biệt rồi.

Chú em biết một mà không biết hai.
Bất kể chú đặt pass là gì tôi đều đưa về pass dạng đơn giản như trên và mở nó bằng chính pass mới tạo ra. Tất nhiên là đã decrypted toàn bộ file của chú em. Nếu không phục, chú em cứ tạo file có VBA mới có pass đi. Sau đó sẽ show cho chú em xem VBA mới của chú em là gì. OK?

S

SCM

Guest
12/3/06
35
0
0
Ho Chi Minh
ruadangyeu nói:
ha ha ha...

Chú em đừng có liếm láp cho qua chuyện.
Bài trước của chú em như sau:
====================
Dim charnum As Integer
Dim lentd As Integer
lentd = Len(thongdiep)
For i = 1 To lentd
Next
mahoa = thongdiepma
End Function
=====================

Còn file của chú em mới gửi như sau:

=====================
Dim charnum As Integer
Dim lentd As Integer
lentd = Len(thongdiep)
For i = 1 To lentd
Next
mahoa = thongdiepma
End Function
Function dichmahoa(thongdiep As String, n As Integer) As String
Dim charnum As Integer
Dim lentd As Integer
lentd = Len(thongdiep)
For i = 1 To lentd
charnum = (Asc(Mid$(thongdiep, i, 1)) - n) Mod (256)
Next
dichmahoa = thongdiepma
End Function
=====================

Cái "Function dichmahoa" chú em đưa lên lần nào chưa?

Ở đời mình ghét nhất là cãi chày cãi cối. Biết phục thiện thì mình rất quí.
Nhưng cái kiểu lầy của chú em là bó tay rồi.

S

SCM

Guest
12/3/06
35
0
0
Ho Chi Minh
ruadangyeu nói:
Không dễ đâu bạn ơi
Nếu người ta đặt mật khẩu dài và chứa số, chữ, ký tự đặc biệt thì chương trình dò mật khẩu của bạn có thể phải mất vài năm để tìm ra nó đấy.

Chỉ dễ khi người dùng đặt mật khẩu quá ngắn và đơn giản

Chú em trong thời gian rảnh từ đây đến năm sau nên kiếm chương trình Advanced VBA Password Recovery Ver 1.60 làm quen. Chú em cứ cố tạo pass nhiều vào rồi tự hack nha. Ở trên internet còn nhiều cái để bẻ chú em hay hơn nhiều. Khám phá đi. Hy vọng chú em trưởng thành hơn.

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Không thể giấu VBA code trong EXCEL một cách hoàn hảo được, chắc các bạn đã từng gặp "Project is unviewable" rồi, cái này mà còn gỡ được huống chi mấy cái pass trong VBA.

S

SCM

Guest
12/3/06
35
0
0
Ho Chi Minh
darkmoon nói:
Không thể giấu VBA code trong EXCEL một cách hoàn hảo được, chắc các bạn đã từng gặp "Project is unviewable" rồi, cái này mà còn gỡ được huống chi mấy cái pass trong VBA.

Rất chính xác bác à.

N

NguTDung

Guest
11/4/06
62
0
0
HaNoi
Bạn SCM nói đúng đấy, trong Excel chỉ password để mở file là bạn đặt > 8 ký tự thì không mở được thôi. Còn pass trong VBA thì người ta mở theo kiểu không phải dò theo kí tự nên bạn đặt 100 ký tự người ta vẫn mở được, bằng pass khác. Tôi bị rồi nên biết. Trong trường hợp này người ta phải xây dựng file dạng .DLL để bảo vệ

A

anhnga

Guest
14/9/05
2
0
0
Hanoi
NguTDung nói:
Không biết đặt tiêu đề là gì , mong Mod thông cảm

Tôi muốn chuyển file Excel cho người khác nhưng không muốn họ sử dụng được các link, hay công thức đã lập. Có cách nào đơn giản làm việc này. Các bạn có kinh nghiệm gì chuyện này không

Mình hay làm thế này

format cell/ protection/tick vào cả lock và hidden
sau đó chọn protection/protect sheet

người ta sẽ ko nhìn thấy công thức của mình nữa

Còn những cells mà vẫn muốn nhập được dữ liệu sau khi protect thì untick ở box lock và hidden

Sửa lần cuối:
N

nangagppscnhg

Guest
23/10/06
5
0
0
45
angiang

--------------------------------------------------------------------------------

Tôi muốn chuyển file Excel cho người khác nhưng không muốn họ sử dụng được các link, hay công thức đã lập. Có cách nào đơn giản làm việc này. Các bạn có kinh nghiệm gì chuyện này không
bạn chon fomat/cell/hidden protection sheet
xong ban vào Tools/Protection/Protect sheet và đặt password.là xong ngay.

S

SCM

Guest
12/3/06
35
0
0
Ho Chi Minh
nangagppscnhg nói:

--------------------------------------------------------------------------------

bạn chon fomat/cell/hidden protection sheet
xong ban vào Tools/Protection/Protect sheet và đặt password.là xong ngay.

Khổ quá. Đã nói với mấy chú bao nhiêu lần rồi. Chỉ phòng người ngay thôi. Không ngừa được kẻ gian đâu. Giấu cỡ nào cũng mở được hết. Hay nếu không muốn người khác thấy công thức thì paste value đi.
Nhưng suy cho cùng làm vậy thì ích gì. Mình thấy hai ô kế nhau đều có số 2, và ô kế tiếp là 4 thì ngu ngu cũng đoán được là =2+2 hay =2*2. Lỡ gặp người giỏi hơn họ sử dụng công thức hay hơn thì nhục lắm. Thôi vậy, cho cũng chính là nhận được. Thoải mái đi.

N

NguTDung

Guest
11/4/06
62
0
0
HaNoi
SCM nói:
nếu không muốn người khác thấy công thức thì paste value đi.
Nhưng suy cho cùng làm vậy thì ích gì. Mình thấy hai ô kế nhau đều có số 2, và ô kế tiếp là 4 thì ngu ngu cũng đoán được là =2+2 hay =2*2. Lỡ gặp người giỏi hơn họ sử dụng công thức hay hơn thì nhục lắm. Thôi vậy, cho cũng chính là nhận được. Thoải mái đi.
Gặp người giỏi hơn thì tốt quá (tất nhiên trừ hacker hoặc người thông thạo các chương trình bẻ khóa có đầy ở trên mạng).
ở đây muốn nói vấn đề chuyên môn người đó có thể giỏi Excel, VBA, SQL, Delphin ..... nhưng họ có biết gì về chuyên môn đâu: ví như đâu phải chỉ có 2x2=4 đâu mà có thể là ## x ## : ## + .v.v... = 4 (người đó mà biết cái đó thì cần gì nhờ hay thuê bạn làm gì).
Cuối cùng vẫn phải nhấn mạnh rằng nếu bạn không chủ động ngắt 1 số link quan trọng, paste thành value một vài công thức quan trọng(cái gì là quan trọng thì chính người đó biết rõ hơn ai hết) thì bạn đặt pass cỡ nào người ta cũng mở được (khi đã cho phép open file).

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA