Thủ tục hủy hóa đơn

• Thread starter Tam Thu
  • Ngày gửi
Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
Anh chị cho e hỏi chút. ben em có một hóa đơn tháng 6/2016 đã kê khai thuế. Gio khách hàng ko lấy hóa đơn đó và không thanh toán tiền phí tư vấn cho bên em tháng 6 thì hóa đơn đó nên làm thế nào? Em tính hủy hóa đơn đó tháng 9 này và kê khai điều chỉnh . em mới vào nghề các anh chị giúp e với
Nếu họ không lấy hóa đơn thì mình nghĩ bạn ghi thêm vào hóa đơn "khách hàng không lấy hóa đơn"
Bạn @Naveen Đoàn tư vấn thêm giúp mình với
Gạch chéo để xóa bỏ hóa đơn, rồi nộp tờ khai bổ sung điều chỉnh.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phamtienthanh

phamtienthanh

Cao cấp
9/12/09
268
89
28
Thanh hóa
Gạch chéo để xóa bỏ hóa đơn, rồi nộp tờ khai bổ sung điều chỉnh.
Xóa bỏ kiểu gì khi cả hai đã cùng khai thuế và khách hàng ko trả lại hóa đơn ???:D.
Giờ cứ treo công nợ ,rồi sau đưa vào nợ khó đòi để xử tiếp.

• Like
Reactions: heususu
Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
Xóa bỏ kiểu gì khi cả hai đã cùng khai thuế và khách hàng ko trả lại hóa đơn ???:D.
Bạn ấy nói là khách hàng không lấy hóa đơn, không đồng ý thanh toán.
Nếu đưa vào công nợ thì chấp nhận chịu thuế GTGT.

H

heususu

Guest
23/9/16
13
0
1
31
Giao cho khách rồi thì treo nợ thôi chứ biết sao giờ bạn, đâu phải lấy về là có thể hủy?
Bạn nên đọc thông tư 39/2014/tt-btc đi
em có đọc nhưng nhưng chưa hiểu kỹ ý chị. khách hàng đã lấy hóa đơn, ký vào người mua hàng rồi, e xé khỏi cuống rồi. gio nếu lấy về xong ghi khách hàng ko lấy hóa đơn thì dc ko chị?

H

heususu

Guest
23/9/16
13
0
1
31
bên em đã kê khai hóa đơn này rồi. Khách hàng có thể đã kê khai rồi, nhưng vấn đề ko chịu thanh toán tiền. cũng ko trả hóa đơn lại. mà nếu để thế thì lại chịu thuế gtgt, tndn nữa. anh chị có cách nào tư vấn em với

phamtienthanh

phamtienthanh

Cao cấp
9/12/09
268
89
28
Thanh hóa
- Nếu khoản tiền lớn, có hợp đồng, chứng từ giao dịch...=> cty có thể kiện ra tòa hoặc thuê cty thu hồi nợ xử lý
- Nếu số tiền nhỏ thì để xử lý như nợ quá hạn
Hai cách trên bên bạn cũng phải gửi thư xác nhận nợ hay đòi nợ cho cty kia và yêu cầu cpn có kí nhận 1 bản mang về

• Like
Reactions: tranthithuong220492
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn ấy nói là khách hàng không lấy hóa đơn, không đồng ý thanh toán.
Nếu đưa vào công nợ thì chấp nhận chịu thuế GTGT.
Khách hàng đã lấy hóa đơn nhé, bạn chủ topic nói chưa rõ thôi.

H

heususu

Guest
23/9/16
13
0
1
31
- Nếu khoản tiền lớn, có hợp đồng, chứng từ giao dịch...=> cty có thể kiện ra tòa hoặc thuê cty thu hồi nợ xử lý
- Nếu số tiền nhỏ thì để xử lý như nợ quá hạn
Hai cách trên bên bạn cũng phải gửi thư xác nhận nợ hay đòi nợ cho cty kia và yêu cầu cpn có kí nhận 1 bản mang về
vâng anh. cơ bản lại là khách quen của sếp. mà số tiền khoảng 10tr thôi ạ, có hợp đồng kinh tế hẳn hoi a. cơ bản sếp ko muốn nộp thuế vat,tndn nên em moi kho thế này a

Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
Khách hàng đã lấy hóa đơn nhé, bạn chủ topic nói chưa rõ thôi.
Nếu khách hàng lấy hóa đơn, đã kê khai nhưng không thanh toán thì phải đưa vào công nợ thôi. Căn cứ vào thời hạn thanh toán trên hợp đồng mà trích lập dự phòng nợ phải thu khó đòi (Cần có đủ: Hợp đồng, Hóa đơn, Biên bản bàn giao, Đối chiếu công nợ, Biên bản đòi nợ). Sau một thời gian nếu không thể thu nợ thì làm quyết định xóa nợ.
vâng anh. cơ bản lại là khách quen của sếp. mà số tiền khoảng 10tr thôi ạ, có hợp đồng kinh tế hẳn hoi a. cơ bản sếp ko muốn nộp thuế vat,tndn nên em moi kho thế này a
Nếu là người quen thì bạn nên hỏi lại sếp, nếu không muốn nộp thuế thì phải thu hồi được hóa đơn về, lập biên bản hủy hóa đơn, hủy bỏ hợp đồng, kê khai điều chỉnh.

cactus12

cactus12

Trung cấp
14/4/16
175
11
18
Hà Nội
Em chào cả nhà ạ!
Anh/chị cho em hỏi ạ, trường hợp của em là bên em nộp muộn mẫu 06/GTGT, và giờ được nhận thông báo hủy HĐ GTGT và chuyển sang pp kê khai trực tiếp ạ. Vậy em làm Thông báo kết quả hủy hóa đơn (TB03/AC), nhưng mà bên em có 1 quyển đang viết dở và 3 quyển HĐ chưa viết ạ, thì em sẽ khai 4 tờ TB03/AC rồi gửi lên CCT ạ. Em cảm ơn ạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA